Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn cài đặt WP7 Mango build 7720 cho HTC HD2

Vladikox
3/9/2011 11:52Phản hồi: 277
Hướng dẫn cài đặt WP7 Mango build 7720 cho HTC HD2
CÁCH CÀI ĐẶT TRONG TOPIC NÀY ĐÃ CŨ VÀ GẶP RẤT NHIỀU VẤN ĐỀ VÌ MICROSOFT ĐÃ CHẶN MỘT SỐ GIAI ĐOẠN CẬP NHẬT TRUNG GIAN SAU KHI CHO RA MẮT BẢN 7720 CHÍNH THỨC. VUI LÒNG XEM CÁCH CÀI ĐẶT BẢN 7740 MỚI HƠN VÀ DỄ DÀNG HƠN TẠI ĐÂY.

Post 1: Video và thông tin giới thiệu
Post 2: Hướng dẫn + link download
Post 3: Thủ thuật

Vừa qua đã có thông tin đã có phiên bản Windows Phone 7 build 7720 (Bản Mango chính thức) tại chủ đề Người dùng HD2 sắp có bản ROM WP Mango RTM (build 7720). Mình đã up bản này lên vài ngày trước và nay làm video đánh giá sơ lược + hướng dẫn + link tải cho các bạn.

Dưới đây là 2 video do mình làm:

Đây là thông tin về bản ROM 7720:
  • Ngôn ngữ ROM: Tiếng Anh, Đức, Pháp, Ý, TBN, ... (thông tin thêm tại post 3)
  • Ngôn ngữ bàn phím: Tiếng Anh (Mỹ), Tiếng Anh (UK), Đức, Pháp, Ý, TBN, ... (thông tin thêm tại post 3)
  • Phiên bản OEM: 2250.21.40600.444
  • Phiên bản ROM: 7.0.7004.0 -> 7.10.7720.68 -> 7.10..............
  • Phiên bản Radio: 5.51T.09.29a_22.32.50.10U

277 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

HƯỚNG DẪN UP WINDOWS PHONE 7 MANGO 7720 LÊN HD2

Cảnh báo:

1. Bạn không nên thử cài phiên bản này nếu bạn chưa bao giờ cài Android và Windows Phone 7 lên HD2 trước đây. Việc bạn không nắm từ trước 1 số nguyên tắc sẽ gây nguy hiểm cho máy của bạn.

2. Nếu như với các ROM WP7 trước đây cho HD2, thẻ của bạn chỉ đơn giản bị phân vùng thành: 200MB FAT32 và phần lớn dung lượng còn lại là EXT3 (để WP7 sử dụng); thì ở trong bản này, thẻ của bạn không những bị chia 2 phân vùng giống thế, mà thẻ sẽ bị Microsoft đặt mã khóa thẻ (thẻ bị encrypted) giống như các máy WP7 thực thụ. Với thẻ bị encrypted, laptop sử dụng Windows hay MAC đều không nhận được thẻ (giống như là bị hư thẻ vậy) và bạn hoàn toàn không thể format lại được bằng Windows hay MAC. Các bạn có thể đọc post thứ 3 trong topic này để xem giải pháp decrypt thẻ.

3. Nguyên tắc là các bạn sẽ tải 1 ROM 7004 về cài bằng MAGLDR như bình thường, sau đó nâng cấp thông qua Zune (như 1 máy WP7 thực thụ) lần lượt các phiên bản 7008, 7392, 7403, 7712 và cuối cùng là 7720. Việc nâng cấp này sẽ kéo dài hơn nửa ngày nếu cài liên tục. Vì vậy khuyến cáo các bạn nên sử dụng laptop, cắm nguồn và tốt nhất là chạy Windows 7. Giữa các bản cập nhật các bạn có thể tạm dừng, nhưng trong quá trình cập nhật mỗi bản thì không được phép dừng.

CÁC BƯỚC THỰC HIỆN:

-----------Giai đoạn chuẩn bị-----------

1) Download nguyên gói các công cụ mình đã gói sẵn TẠI ĐÂY (pass: leocayda). Download thêm 1 ROM Windows Mobile 6.5 (nếu bạn chưa có, tải tại đây: bản dành cho HD2 thường hoặc bản dành cho HD2 T-mobile)

2) Để cho chắc chắn, bạn nên Task29 máy, cài lại ROM Windows Mobile 6.5.

3) Nếu bạn có sẵn radio 2.15.50.14, hoặc đã cài ROM WM6.5 do mình cung cấp thì bỏ qua bước này. Nếu chưa thì tải Radio 2.15.50.14 về cài.

4) Cài MAGLDR 1.13. Nếu chưa có thì tải tại đây.

5) Format thẻ nhớ luôn. Bạn có thể dùng phần mềm SDFormater.

6) Cài vào laptop của bạn phiên bản mới nhất của Zune software.

-----------Cài bản 7004, 7008 và 7392 (mỗi bản chừng 10')-----------

7) Vào menu của MAGLDR 1.13 (tắt nguồn, khởi động lại máy và giữ đè phím nguồn), vào mục 10.Services --> UseLast24NAND --> YES

8) MAGLDR --> 10. Services --> ClearSD MBR --> YES

9) Giải nén gói WP7 Updatable đã tải ở trên, giải nén tiếp HD2_Updatable_XBmod_Yuki_v2_native_3.zip. Đây là 1 ROM Windows Phone 7 up bằng MAGLDR như các bản trước thôi. Các bạn cứ cài như bình thường.

10) Xong bước thứ 9 là các bạn đã cài vào máy bản 7004. HD2 sẽ tự động restart, format thẻ và boot vào Windows Phone 7. Từ bước này trở đi, thẻ của bạn đã bị khóa. Bạn tiến hành set ngày giờ chính xác trong bản WP7 đó.

11) Cắm HD2 vào laptop qua cáp USB, Zune sẽ tự động mở lên và đợi 1 lúc Zune sẽ thông báo có bản cập nhật 7008, yêu cầu bạn cập nhật, bạn cứ đồng ý cho Zune tự tải về và cập nhật.

Lưu ý: ở đoạn này sẽ có nhiều bạn gặp tình trạng Zune cứ dừng ở Step 1: Checking........... Điều này có nghĩa là thẻ nhớ của bạn không phù hợp. Bạn hãy cancel update, đóng Zune, safe remove USB, sau đó cắm cáp USB vào lại, Zune lại mở ra, lại thông báo có update mới. Bạn khoan vội nhấn Đồng ý, mà hãy tháo thẻ SD của bạn ra ngay lúc này (không cần tắt máy gì hết, cứ tháo nóng ra). Sau đó nó sẽ chạy qua tiếp thôi. Đến bước mà bạn thấy nó đang download phiên bản mới về thì đợi một chút lại cắm thẻ SD vào máy (cắm trước khi nó download xong). Vậy là ok nó sẽ chạy tiếp. Trong quá trình cập nhật nó sẽ tự động restart máy HD2 vài lận, bạn cứ kệ nó tự làm.

12) Sau khi up xong bảng 7008, Zune sẽ tự động tìm tiếp bản mới hơn và nó sẽ phát hiện ra bản 7392 (NoDo). Tiếp tục cho nó update như trước.

-----------Cài bản 7403 (cài chừng 15')-----------

13) Sau khi xong bước 12, bạn sẽ có build 7392 (NoDo) trong máy. Bạn quay lại cái folder WP7 Updatable (đã giải nén ở trên), tiếp tục giải nén file HD2-7720fix.rar, vào update tool, chọn phiên bản phù hợp với laptop của bạn (x64 dành cho máy 64bit, x86 dành cho máy 32bit, muốn biết máy bạn máy nào thì chuột phải My Computer, chọn Properties), cài vào laptop. Nếu nó báo lỗi cài không được thì bỏ qua sang bước kế tiếp.

14) Tắt Zune đi (nhưng vẫn cắm cáp). Vào folder WP7 Updatable giải nén tiếp WP7 Update Cab Sender.zip, đây sẽ là công cụ để bạn có thể cài các file cab dùng để tùy biến máy vào HD2 sau này.

15) vào WP7 Updatable copy file DeviceProvisioning.cab vào WP7 Updatable\WP7 Update Cab Sender và chạy file WP7 Update Cab Sender.bat, đánh chữ S vào dòng Your choice.

16) Sau khi cài file WP7 Update Cab Sender.bat ở trên xong, nhớ vào lại folder WP7 Updatable\WP7 Update Cab Sender và xóa cái file DeviceProvisioning.cab lúc nãy chép vào đi. tiếp tục cắm HD2 vào laptop, mở Zune và đợi Zune cập nhật bản 7403.

-----------Cài bản 7712 (cài chừng hơn 1 tiếng)-----------

17) Tiếp tục kết nối với Zune và cập nhật bản 7712. Bản này cập nhật khá lâu, chừng hơn 1 tiếng. Bạn hãy kiên nhẫn, hoặc kiếm gì khác làm đi.

18) Sau khi bạn đã up thành công bản 7712, để cho máy khởi động hoàn toàn vào WP7, vào Settings -- About -- reset your phone để hard reset máy.

-----------Cài bản 7720 (cài chừng 15')-----------

19) Cắm cáp USB, tắt Zune đi. Vào folder WP7 Updatable\HD2-7720fix\MangoRTM\ copy tất cả file .cab trong đó vào WP7 Updatable\WP7 Update Cab Sender (nhớ delete cái file DeviceProvisioning.cab cũ đi). Lại chạy WP7 Update Cab Sender.bat, đánh S vào dòng Your choice để nó cài các file .cab vào HD2. Nếu có báo lỗi hãy cứ thử lại khoảng 3 lần sẽ được.

20) Sẽ có vài cập nhật được cài vào, máy sẽ restart vài lần, bạn cứ kệ nó. Nếu mọi thứ suôn sẻ, sau khi boot vào được WP7, bạn sẽ có bản 7720 trên HD2.

21) Vào Settings -- About -- reset your phone để hard reset

CHÚC MỪNG BẠN ĐÃ CẦM TRÊN TAY WINDOWS PHONE 7 MANGO 7720.
tuanday
TÍCH CỰC
12 năm
mình làm thpe hướng dẫn của bạn, sau khi cài lần 1 xong cắm vào update thì nó báo ok, đến bước 8/9 của update bằng zunn nó báo đợi thiết bị reset, sau khi máy khởi động lại thì đơ luôn. mình cài lại từ bước 7, máy cài ok. khi khởi động lại thì treo luôn ở màn hình htc quietly brilliant, rồi mày cứ tự khởi động lại, vào đến màn hình htc quietly brilliant đc tầm 3s lại reset. bó tay. bạn giúp mình với. hic. h thẻ nhớ bij encryption rồi muúon quay về android cũng ko đc 😢😢😢😢
THỦ THUẬT MỞ KHÓA THẺ SD

Các bản Windows Phone 7 dành cho HD2 lúc trước chỉ đơn giản phân vùng thẻ thành 2 vùng:
+ 1 vùng 200MB ở dạng FAT32
+ 1 vùng là toàn bộ dung lượng còn lại ở dạng EXT3 hoặc EXT4.

Vì vậy đối với các bản WP7 trước đây, bạn chỉ cần dùng SDFormatter hoặc bất kì trình phân vùng ổ đĩa nào cũng có thể format nó về lại như cũ.

Nhưng riêng bản WP7 lần này, thẻ SD không những bị phân vùng như trên, mà còn bị Microsoft khóa lại bằng password riêng. Khi cho thẻ này vào laptop, máy sẽ thậm chí không nhận ra được là có cái thẻ nhớ vừa mới cắm vào (giống như chết thẻ vậy). Vì vậy không thể dùng SDFormatter để format. Đó là lý do mình phải viết riêng 1 bài về cách khôi phục thẻ. Sau khi bạn cài bản 7004 đầu tiên từ link ở trên, thẻ của bạn đã bắt đầu bị khóa.

------------CẬP NHẬT CÁCH MỚI ĐƠN GIẢN HƠN CHO HD2---------------

Với 2 cách cũ (xem ở phía dưới), các bạn có thể áp dụng với thẻ đi kèm theo bất kì máy WP7 nào (như HD7, Focus, v.v...) chứ không riêng HD2. Bây giờ mình xin giới thiệu 1 cách khác đơn giản hơn rất nhiều và hiện chỉ mới nghe xác nhận là hoạt động tốt trên bản 7720 của HD2, các máy khác không biết.

Nếu các bạn đã đi hết các bước ở trên để cài 7720 vào HD2, hẳn sẽ còn nhớ thao tác cài các file .cab vào máy bằng WP7 Update Cab Sender (xin xem lại bước 14, 15, 16 bài viết ở trên). Tương tự, chúng ta sẽ đẩy tiếp 1 file .cab vào.

Các bạn download gói này về (pass: leocayda)
http://www.mediafire.com/?2yh2nm3reqy6jd5

Trong đây có 2 file .cab. Chép duy nhất file DEV_STORAGELOCK.cab vào folder WP7 Updatable\WP7 Update Cab Sender (phải lưu ý là trong folder này không còn có thêm file .cab nào khác) rồi chạy WP7 Update Cab Sender.bat, nhập S và đợi máy tự update và restart. Nếu các bạn gặp lỗi trong lúc đẩy file .cab vào máy, hãy xem lại xem mình đã: tắt Zune chưa? vào Task Manager của laptop tắt hết những file .exe của Zune đang chạy chưa? đã thực hiện bước 13 bài ở trên chưa?

Sau khi hoàn thành việc đẩy file DEV_STORAGELOCK.cab vào, khởi động lại máy HD2, bạn sẽ thấy có thêm 1 cái hub mới tên là StorageLock như sau:

Mở cái hub đó, nó sẽ thông báo The storage card is currently locked. Do you want to unlock it?

chọn Yes, và nó sẽ thông báo Operation successful

Như vậy là thẻ của bạn đã được unlock. Đến lần reboot sau, thẻ sẽ bị locked trở lại. Chính vì thế, bạn chỉ cần dùng công cụ unlock này ngay trước lúc bạn cần format thẻ. Sau khi nó đã unlock thì tắt máy đi, tháo thẻ ra.

Như mình đã trình bày ở trên là thẻ sẽ bị phân ra làm 2 vùng, đồng thời bị Microsoft lock lại. Thao tác này chỉ mới giúp bạn unlock cái khóa của Microsoft, giúp laptop có thể nhận ra được cái thẻ của bạn. Khi cắm thẻ này vào laptop, máy sẽ nhận ra thẻ, nhưng chỉ có 200MB mà thôi (trong khi với cách sử dụng máy Symbian để format, thẻ của bạn sẽ được unlocked và format về trạng thái ban đầu luôn). Bạn hãy dùng SDFormatter để format lại lần nữa (nhớ bật tùy chọn Format Size Adjustment trong Options của SDFormatter lên). Format xong thẻ của bạn sẽ trở về trạng thái ban đầu.

Trong gói ở link tải bên trên còn có 1 file tên là DEV_STORAGELOCK_REMOVE.cab dùng để tháo công cụ StorageLock ra khỏi máy nếu bạn không thích. Đơn giản là đẩy file DEV_STORAGELOCK_REMOVE.cab này vào máy tương tự như trên là xem như StorageLock đã bị tháo ra.

--------CÁCH DỤNG CHUNG CHO THẺ CỦA CÁC LOẠI MÁY WP7--------

Có 2 cách để giải quyết vấn đề này:

1) Dùng 1 máy tính Linux hoặc Ubuntu để format thẻ. (Cách này mình chưa thử vì không có máy Linux)

2) Dùng 1 điện thoại chạy Symbian thế hệ gần đây chút như Samsung Omnia HD, E71, v.v...

Cách thứ hai mình đã thử làm và thành công, nên mình sẽ hướng dẫn cách này:

1. Tìm 1 điện thoại chạy Symbian thế hệ gần đây chút. (mình thử bằng Samsung Omnia HD, tác giả phương pháp này thử bằng E71)
2. Cho thẻ SD bị encrypted và máy Symbian
3. Symbian sẽ hỏi Memory card password như thế này (chứng tỏ là Microsoft đã đặt pass vào thẻ):

4. Nhấn Cancel, rồi quay lại truy cập vào thẻ nhớ (thường là truy cập bằng File manager, hay file explorer) máy sẽ báo memory card locked

5. Chọn Options, bạn sẽ có 1 menu gồm các mục: Remove memory card, Unlock memory cardFormat memory card

6. Chọn Format memory card

7. Nó sẽ format theo định dạng FAT32. Và như vậy là xong. Nếu muốn chắc ăn, bạn có thể cho thẻ vào laptop và format lại lần nữa bằng SDFormatter.

Các bạn có thể đóng góp bằng cách cho mình biết bạn đã thử thành công trên máy Symbian nào, mình sẽ cập nhật lên đây. Cảm ơn các bạn.
tuanday
TÍCH CỰC
12 năm
mình đã up thành công lên 7720, unlock thẻ như hướng dẫn của bác nó cũng báo sucess nhưng cắm vào lap ko nhận là sao nhỉ 😢😢
cám ơn nhiều. Bài viết rất cụ thể, Tối về sẽ tiến hành thôi. Chờ mấy hôm rồi máu quá.
Ngon rồi, đã thử từ hôm trước, khác biệt 500 tính năng thực sự là...không đáng kể
Ảnh chụp từ điện thoại tự động upload vào skydrive rồi nhưng làm cách nào cho nó tự chèn vào Facebook, có bác nào biết ko chỉ giùm với .. :p
hungjeon1
ĐẠI BÀNG
13 năm
1 thời đã xa của mình. Quả thật HD2 là 1 trong những chiếc SmartPhone đáng nhớ nhất mình từng dùng qua. Vọc vạch bét nhè, cài đủ HDH.....
conanmk
TÍCH CỰC
13 năm
Ko có để thử nên đọc hoa hết cả mắt, bác chủ pic hướng dẫn chi tiết thật, đang dùng đt nên ko cám ơn đc😃.
P/s: qua bài này có thể thấy symbian có 1 tính năng ko hđh nào có đó là format thẻ nhớ bị ms khóa😃
ninhmos
TÍCH CỰC
13 năm
Chưa dùng HD2 bao giờ, cố gắng kiếm 1 em về dùng thử.
Bác có avatar nhìn thích nhỉ :hot:
bác thích cái gì ở Avatar ý ;;)
ninhmos
TÍCH CỰC
13 năm
😃 cái mà để trên bàn đó bác :showoff:
em thk làm cái áo hơn.
mà cái áo đấy tốt thật nặng thế vẫn đỡ được
:banghead::banghead:
nếu mình có 2 thẻ nhớ, 1 xài wp7 1 xài android thì mình có thể thay đổi giữa 2 HĐH ko nhỉ?
Dao2nd
TÍCH CỰC
13 năm
HD2 quả là hàng khủng, nhạc j cũng nhảy đc.
lionel
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình cũng đang xài HD2 nhưng chưa thử sang WP7 bao giờ. Ở Hà Nội ko biết có bác nào đã lên đc Mango chưa để mình qua thỉnh giáo nhỉ.
Bác nào cài đc rồi lên tiếng giúp em với nhé. Anh em cafe ạ ^^
[MENTION=29118]Vladikox[/MENTION] có thể cho 1 chút nhận xét về pin được không? Thanks!
Bản này camera khi có flash còn bị ám xanh không bạn. Với mấy bản trước loa lớn thật nhưng chất lượng kém quá, nghe thiếu âm nhiều lắm.
danglq
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác nào cài dc rồi cho em hỏi pin dùng được bao lâu ạh! Và có cải tiến gì so với Android hok?
Tinhte.vn nếu có review thiết bị thì nên nhờ anh này 😃 review quá hay....! up cho siêu quái vật HD2.
Cả 2 vấn đề này mình đều có nhắc đến trong clip ạ.

- Pin thì vẫn như các bản WP7 trước cho HD2, nghĩa là không cải thiện hơn, dùng tầm gần 1 ngày. Vẫn bị lỗi hiển thị mức pin sai ngay sau khi sạc đầy --> restart máy sẽ về bình thường.

- Chất lượng camera và loa cũng không có cải thiện. Vẫn bị lỗi ám xanh khi dùng flash. Có 1 cải tiến nhỏ là camera đã có thể chạm lên màn hình để lấy nét.
Cái "HD2_Updatable_XBmod_Yuki_v2_native_3.zip" tải ở đâu thế bạn, hôm trước thử cài rồi nhưng là bản fake
conmoi
TÍCH CỰC
13 năm
HD 2 có thể sử dụng được nhiều HĐH nhỉ
mousemax
ĐẠI BÀNG
13 năm
Những Máy chạy Android khi qua WP7 không cần cài lại WP6.5 làm gì đa số những máy Android giờ là MAGLDR 1.13 và Radio 2.15.50.14

Flash WP7
- Giữ chặt nút nguồn đến khi HD2 khởi động vào màn hình MAGLDR
- bấm phím volume down để chọn dòng 5. USB Flasher
- Kết nối USB với HD2 (khi này màn hình sẽ hiện thêm chữ USB)
- vào thư mục LEO70_ROM và chạy file DWI.exe và cứ ấn next next và next giống như flash Android

có những máy chạy xong tắt máy sẽ run vô tư :d ,tháo pin ra và khởi động lại

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019