Điện thoại Xiaomi, OPPO và realme được tích hợp Google Photos vào app xem ảnh mặc định

Pnghuy
28/3/2024 8:6Phản hồi: 47
Điện thoại Xiaomi, OPPO và realme được tích hợp Google Photos vào app xem ảnh mặc định
Mấy hôm rồi khi setup dùng Xiaomi 14 mình thấy cả Xiaomi và Google đã triển khai một tính năng rất hay đó là tích hợp Google Photos vào trình xem hình mặc định của máy, ví dụ Xiaomi 14 là Gallery, khiến cho việc duyệt ảnh trở nên dễ dàng hơn.

Tất nhiên bạn vẫn cần phải có Google Photos để sao lưu hình ảnh từ điện thoại lên cloud, nhưng ngay ở trong app Gallery, bạn vẫn có thể truy cập vào toàn bộ kho ảnh trong Google Photos mà không cần phải mở app Google Photos, chỉ cần cấp quyền và đăng nhập tài khoản Google ban đầu. Nếu đang dùng Xiaomi thì bạn có thể kiểm tra cập nhật xem phiên bản Gallery có phải bản v3.6.2.10 không, mã quốc tế nhé.

Đọc thêm thông tin trên mạng thì không chỉ HypeOS của Xiaomi mà ColorOS của OPPO cũng được tích hợp tính năng này, và có ColorOS thì OxygenOS của OnePlus (nội địa) hay realme cũng sẽ có được tính năng này. Điểm chung là chúng đều chạy trên Android 14.

Như vậy có thể thấy rằng, từ nay bạn không cần phải suy nghĩ về việc dùng ứng dụng ảnh nào nữa, tất cả đã gom về một mối và Google Photos sẽ đóng vai trò backup hình ảnh. Tuy nhiên những tính năng đặc biệt của Google Photos thì vẫn cần phải mở app lên để dùng.

Ví dụ trong app Gallery của Xiaomi thì sẽ có hai mục: Ảnh và Album, mục Album sẽ bao gồm toàn bộ những hình ảnh, video đã có mặt trên Google Photos của bạn từ trước đến giờ, bao gồm luôn cả những hình ảnh được yêu thích (đánh dấu hình trái tim). Khả năng đồng bộ là gần như tức thời, ngay sau khi bạn chụp ảnh bằng camera của máy thì ảnh sẽ xuất hiện ngay trên Google Photos.
47 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rườm rà, rắc rối
@para-hạ-sốt với những ai hay xài google photos mà phải mở 2 app qua lại thì tích hợp vầy là tốt, ko xài thì tắt, sao hay chê quá, hạ sốt chưa?
"Anh Gồ với lời hứa free dung lượng Photos trọn đời giờ chỉ còn là kỷ niệm"
@sốt-siêu-vi-sốt-phát-ban-2024 Vậy hóa ra google là con rơi con rớt của đẻng cs hả ta 🤣
duchvm
ĐẠI BÀNG
một tháng
@hunggh Vì lời hứa lèo này nên mình mua dung lượng của iCloud chứ ko mua của GG
@hunggh Hứa chỗ nào? Thời nó ra điện thoại mới quay FHD, chụp ảnh 8MPx chứ giờ toàn quay 4K, ảnh 50MB nó ko ngắt thu phí thì tiền đâu chứa ảnh free cho các ông!
@hunggh Cho xin thông tin lời hứa để kiện cáo cái nào. Vẫn đang có thêm pixel đời chót để sử dụng free dung lượng google photo, đã thật.
Mình vẫn thích tách riêng 2 app, an toàn hơn. Cái cần là thằng GG Photos có thêm mật khẩu truy cập app nữa thì tuyệt 😃
@Read Only Android khác kô biết có không. Chứ Xiaomi có secure app. Được tùy chọn bật thêm bảo mật cho app. Mấy app ngân hàng t cho nó thêm một lớp bảo mật nữa. Ngoài ra còn thêm một lớp nữa là hidden app. 😃)
@Read Only Vẫn tách riêng thôi. Đó là tùy chọn, bạn muốn liên kết Gallery của ĐT với GPhotos thì bật, ko thì tắt. Mình vẫn đang tắt ko dùng đây.
GiT
TÍCH CỰC
một tháng
Có lâu rồi, toàn gạ gẫm kích hoạt tính năng, nhưng mình không cho, mình dùng Yandex Disk phiên bản cũ để được unlimit ảnh & video gốc... 🤣
@Done+ Đây là chính sách của Google, nó k tính dung lượng trong TH đó. Làm gì sai đâu mà phải sợ. Thậm trí b cảm thấy tài khoản edu k an toàn thì có thể dùng tài khoản bt, cư hết 15GB thì xoá ảnh cũ đi để đồng bộ mới
GiT
TÍCH CỰC
một tháng
@donquijote Android thì tìm Yandex.Disk v4.39.1 để cài, chặn update ứng dụng nhé. Phiên bản cao hơn sẽ không còn cho upload video unlimit nữa đâu. Còn phiên bản hiện tại thì mất phí mới upload unlimit được.
@GiT Cảm ơn, mình dùng iOS
GiT
TÍCH CỰC
một tháng
@donquijote Bạn có thể dùng giả lập Android để sử dụng mẹo này nếu cần... 😁
Khi nào app Google photo mới có tinh phân chia khu vực ảnh trong máy và ảnh trên Google photo
@Ma Vương _ MT Ăn roi thì có rồi, iOS thì chưa 😎
@Read Only Mình dùng cả Andoird v iOS, mà không thấy, ngoại trừ icon đám mây trên ảnh đã trên Google Photo
@Ma Vương _ MT Làm j có. Ngoài cái icon đám mây đó 😆))
Tắt thoi
vô cùng bất tiện và đồng bộ lung tung. nhất là tính năng muôn thuở: ảnh tải về máy nó cũng tự đồng bộ lên trong khi đó chỉ chọn đồng bộ ảnh chụp lên.
Hóng samsung tích hợp luôn cho lành, chứ liên kết với microsoft one drive chán ko tả nổi
bữa thắc mắc cái này sao ko có nhớ xưa đã từng thấy ở OS nào rồi thì nay có.
Do mình dùng Google Photo đồng bộ đa số từ IOS nên cần chụp bên IOS và mở bên android sửa cho nhanh
hóng synology photo update tương tự 😆
từ ngày a gồ tính tiền cả ảnh đã nén là mình bye bye rồi 😁
vụ google pixel còn unlimited up ảnh không nhỉ? đang tính kiếm con pixel 5 cũ để backup
@.acu. Px cũ thỉ vẫn áp dụng chính sách cũ như bt nhé
@.acu. Px5 phế vật mà mua làm gì, trước t copy có 50gb từ laptop sang để up mà disconnect chục lần nản luôn. Nếu muốn up ảnh unlimit thì mua con nào có rom pixel mà cài.
@.acu. các đời cũ vẫn còn duy trì đó b
Cái này rất tiện với người dùng nhiều máy, nhất là đi comment dạo muốn comment ảnh lại phải vào ggphotos tải ảnh xuống mới dùng đc rất bất tiện
@ntqdbibibi chuẩn b ơi, mình cũng thế, nhưng k tải ảnh xuống mà là vào GG Photos copy thôi, chứ tải xong lại phải xóa 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019