◤Mod/Share◢Độ Pin Hybrid+Share Phụ kiện hiếm VD•Case Ốp lưng Q-smart Pad, S12, Viettel V8403,04,V791

Phung_Phiu
12/5/2013 19:7Phản hồi: 127
◤Mod/Share◢Độ Pin Hybrid+Share Phụ kiện hiếm VD•Case Ốp lưng Q-smart Pad, S12, Viettel V8403,04,V791
Chào cả nhà 😃

Mình tham gia tinh tế từ lâu nhưng gần đây mới sử dụng Android, mới biết đến box Chia sẻ kinh nghiệm😃
Phong trào cook, mod, chia sẻ app, rom, phần mềm dường như đã lên cao đến đỉnh điểm ở tất cả các topic chia sẻ của chúng ta.
Tuy nhiên mình có cảm giác việc độ mod phần cứng đang bị bỏ ngỏ từ rất lâu cho đến tận bây giờ. Chúng ta phó mặc hoàn toàn cho các nhà sản xuất trong khi không phải ai cũng có điều kiện để ngay lập tức sở hữu thứ mình muốn. Và cũng chẳng có nhà sản xuất nào chịu tạo ra một dòng sản phẩm duy nhất phục vụ cho một người cả, hay một sản phẩm có thể đáp ứng tất cả các yêu cầu khác nhau. NSX cần sản xuất đại trà và giới hạn.
Đó chính là lý do độ, mod ra đời để đáp ứng tất cả các nhu cầu dù là khó khăn nhất của mỗi người chúng ta. "Một người vì mọi người, mọi người vì một người"

Phần cứng và phần mềm có thể là hai lĩnh vực rất khác nhau nhưng chúng lại có quan hệ vô cùng mật thiết đến nhau. Một hệ thống với phần mềm mạnh mẽ ưu việt cũng trở nên vô dụng hay thậm chí "yếu sinh lý" , "phản tác dụng", khi đặt vào một "cơ thể" phần cứng bất hợp lý.

Chính vì vậy mình lập topic này để anh em chia sẻ với nhau nơi mua hay cách Tự Chế Pin, phụ kiện, ốp lưng của các dòng máy ít người dùng, hiếm, khó tìm linh phụ kiện thay thế, trang trí và bảo vệ. Hay các loại linh phụ kiện độc đáo hữu dụng. Cùng kinh nghiệm sử dụng và chọn lựa.

Đây vừa là sân chơi giải trí để anh em tạo ra những đứa con tinh thần cho riêng mình, lại vừa là nơi cứu nguy gỡ rối khi chẳng may không thể tìm được linh kiện phù hợp để cứu sống chiếc smartphone yêu quý.

Có thể điểm mặt vài trường hợp hiếm có khó tìm:

-Các dòng máy điện thoại thương hiệu Việt -VD Viettel, Q-Mobile, Mobistar, HK, v.v... trường hợp này phổ biến nhất.

-Các dòng máy xách tay từ nước ngoài VD điện thoại Nhật, Hàn, Ấn Độ, TQ v.v...

-Các dòng máy cổ không còn được sản xuất, phân phối.

Topic này sẽ giúp các anh em tìm thấy nhau, cùng nhau giải quyết vấn đề, chia sẻ cách làm, kinh nghiệm.

Ngoài ra đây còn là nơi để chúng ta cùng chia sẻ và hiện thực hoá ý tưởng của mỗi người.

Quảng cáo

Để mở đầu, mình có một ý tưởng vui vui muốn biến nó thành sự thực. Đấy là chuyện pin dung lượng cao thay thế khi đi xa. Chẳng là mình dùng hai tay hai máy, 4 sóng, nên lúc nào cũng phải chuẩn bị hai bộ pin sơ cua khác loại.
Vấn đề nảy sinh từ đây, lắm lúc máy hết pin giữa chừng mà pin sơ cua cũng hết luôn, pin khác loại thì đầy ắp mà lại chẳng lắp vừa. Thật éo le ngang trái. 😔

Giá mà hai viên pin nó thông nhau thì có phải Chia ngọt sẻ bùi không nào ;)
Nhưng tính thẩm mỹ cũng rất quan trọng 😁
Và thế là ta có thêm một điều thú vị để làm, để xem, các bạn nhỉ 😃
127 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mục tiêu đã có:

Ý tưởng của mình là tạo nên một viên pin dung lượng thật là cao có thể lắp cho cả 2 loại máy hoạt động mà không cần lỉnh kỉnh sạc dự phòng, sạc đa năng, không phải chờ đợi mất thời gian. Và quan trọng là nhỏ gọn cơ động, có thể lắp thẳng vào điện thoại để dùng hoặc bỏ ví, nhét túi như bật lửa.

Quan trọng là khi lắp vào máy không cần lưng gù, không làm mất đi tính thẩm mỹ.

Chúng ta có gì sau đó?

Trên 200% hiệu suất sử dụng!
và 100% tính di động, thời trang gọn nhẹ.

Muốn vậy cùng một viên pin nhỏ bé nhưng phải được tích hợp bên trong:

1~4 cell,
2 mạch sạc độc lập,
2 mạch bảo vệ khác nhau,
2 hệ thống cảm biến nhiệt độ.
2 cặp chấu pinout của 2 hãng khác nhau
Adapter tự chế nếu cần cho các hãng dùng hệ mạch tương đương, điện trở trong tương đương.

Bắt tay vào làm:

Máy cần làm: Thí nghiệm làm pin Viettel V8403, V8404 trước, hai em này đều là smartphone chạy Android, một máy dùng pin của ZTE, một máy dùng pin của Huawei, hai hãng pin khác nhau, chấu pin cũng khác nhau một cái 3 pin out, một cái 4 pinout, Kích thước cũng khác.
Tính toán:

Em V8403 mình chọn pin dung lượng cao 1500 mAh (pin gốc 1200 mAh)
bé V8404 mình chọn pin tiêu chuẩn: dung lượng 1700 mAh

Có thể ghép 1 viên pin V8403 với 1 viên V8404 cho ra pin Hybrid 3200 mAh
Hoặc ghép 1 viên V8403 với 2~3 viên pin V8404

--> cho ra 4900mAh~ 6600mAh Với dung lượng này thì máy mình tăng thời gian sử dụng lên GẤP
5~6 LẦN.
Nhưng theo mình chỉ nên ghép 2~3 viên vì dày quá cũng không đẹp.

Thời gian sử dụng:

Với pin chuẩn 1200 mAh mình dùng bình thường, nghe gọi nhắn tin lướt web xem phim, chơi ít game, xài được khoảng 2~3 ngày. Giờ độ lên có thể dùng gần 1 tuần cho đến hơn hai tuần. Một con số đáng mơ ước đối với smartphone.

Thời gian sạc cũng lâu không kém: từ 4 tiếng cho đến 12 tiếng
Vấn đề này giải quyết khá đơn giản: Mình đang tính kích dòng sạc lên khoảng 1~2 A, thời gian sạc sẽ nhanh hơn gấp 2 đến 4 lần.

Tuy nhiên dòng sạc tối đa không được vượt quá khả năng chịu đựng của mỗi cell pin. Vậy chỉ cần không vượt quá 2~3Ampe là được.
Chuẩn bị nguyên liệu:

• Dĩ nhiên đầu tiên là thân máy để ướm.
• 2 viên Pin V8403, V8404 (các bé này sẽ được ghép thông nhau)
• Ốp lưng V8403, V8404 TPU Polymer, bởi vì sau khi lắp pin Hybrid máy dày thêm 3 mm nên nắp pin bị kênh cần phải dùng ốp lưng thay thế, thằng TPU này rất dai và bền nên tháo ra tháo vào không sợ rách màng... benzen

Dụng cụ:

Dao rọc giấy, thước kẻ, vỏ giấy decal, keo 502

Sơ chế:

Đầu tiên là lột vỏ từng viên pin, đánh nhám:

Hai viên khác hãng, khác pin out, một viên 1500 mAh 3 tiếp điểm, viên kia 1700 mAh 4 tiếp điểm.
Nếu làm 4 viên thì tổng 6600 mAh, 3 viên thì tổng 4900 mAh.
Nói chung là kích thước nhỏ gọn hơn sạc dự phòng rất rất nhiều.

Mình chưa kịp viết tỉ mỉ từng mục, nên đánh tạm tiêu đề cho mỗi mục. Sau này có thời gian sẽ đi sâu hơn từng mục:
@Phung_Phiu mình xin góp ý một chút nhé bạn làm ý tưởng là đúng và đi theo lý thuyết đúng nhưng bạn đang đi sai về mặt kỹ thuật . nếu bạn ghép 2 viên pin mình đang nói bạn ghép 2 viên 1500mah và một em 1700mah sẽ ra 3200mah nhưng trong quá trình sủ dụng sẽ sảy ra trường hợp như sau điện áp cắt ỏ 2 viên pin sẽ là 3,6v là điện áp ngừng làm việc nhưng do bạn ghép 2 viên nên dòng của 2 viên pin sẽ khác nhau do khắc về dung lượng nên có hiện tượng nạp cho nhau vì chênh lệch dòng . thứ 2 là khi bạn sặc viên pin 1500mah sẽ đầy trước 4,2v dòng sẽ đủ còn viên pin 1700mah sẽ không dc nạp đầy nếu trong quá trình sủ dụng lâu sẽ dẫn tới quả pin 1500mah sẽ phồng trước ,,,.chính vì vậy khi max song song bắt buộc phải ghép cùng dung lượng,,..mình chỉ xin góp ý như vậy nếu bạn ỏ hà nội có thể gioa luu chia sẻ kinh nghiệm
@truongitet2 Rất vui được thảo luận với bạn 😃 nhưng 2 cái đỏ đỏ của bạn sai về cơ bản mất rồi 😕
Vật lý là môn khoa học vô cùng chặt chẽ và logic, một khi bạn không nghiên cứu lý thuyết: định lý, tính chất rút ra từ các thí nghiệm khoa học thực tiễn thì bạn không thể hiểu được bản chất của sự vật hiện tượng, không thể nắm rõ các yếu tố tác động, các thông số kỹ thuật.

Muốn nạp cho pin thì điện thế phải cao hơn điện thế của pin chứ hoàn toàn không phải cường độ dòng điện lớn hay nhỏ.
Cụ thể sạc đế phải tạo ra điện thế cao hơn điện thế của pin thì mới có sự dịch chuyển của các electron. Còn dòng sạc chỉ quyết định thời gian sạc nhanh hay chậm, còn điện thế mới quyết định pin được sạc hay được xả.

Pin Li-ion cũng giống như các pin sạc khác, do cấu tạo hoá học của nó, dung lượng sẽ giảm dần theo thời gian, pin càng có thời gian sản xuất cũ thì dung lượng càng giảm mạnh, bất kể đã từng sử dụng hay chưa.

Eventually all rechargeable lithium ion batteries will meet their end. After about two to three years, li-ion batteries expire, whether or not they are being used.

Bình thường hai viên pin được nối song song nên hiệu điện thế của chúng đều bằng nhau, do đó giữa chúng chẳng có dòng xả cũng chẳng có dòng nạp, chúng cân bằng về điện.

Chỉ khi mắc vào tải mới có dòng điện qua tải:

mAh là không phải Cường độ dòng điện đâu bạn ạ, mà để chỉ Dung lượng của pin hay nói cách khác là khả năng tích trữ năng lượng của pin, hoàn toàn không phải là cường độ dòng điện!

Khi nhân số mAh với Hiệu điện thế ta có CÔNG mà viên pin đó có thể chứa đựng.
Mình đã từng thấy rất nhiều bạn nhầm lẫn giữa mA với mAh gây ra cách hiểu sai về Cường độ dòng điện nói chung và Dòng xả nói riêng của một viên pin.
Điều này gây ra những câu hỏi đại loại như máy mình dùng pin Li-ion 1000mAh giờ dùng pin Li-ion 2000mAh có sợ cháy không?
Câu trả lời là hoàn toàn không có vấn đề gì, thậm chí còn tốt hơn, bời hai viên pin có cùng bản chất hoá học.

"mAh stands for milli Ampere hour or milli Amp hour. It is a measure of a battery's energy storage capacity"

Vậy vì sao các nhà sản xuất lại toàn ghi hiệu điện thế và số mAh trên thân pin??
Đó là cách nói khác đi của Công vì điện thế các cell pin cùng bản chất hoá học đều bằng nhau nên họ dùng đơn vị còn lại để so sánh dung lượng. Chính vì vậy số mAh được ghi rất to rất rõ để quảng cáo. Sau này trên pin di động người ta mới ghi thêm số Công với đơn vị Wh.

Công suất bằng Công chia cho thời gian
1W = 1J / 1 giây

==> Công = Hiệu điện thế X Cường độ dòng điện X Thời gian
--> họ ghi số V x số mAh, số Wh đều có ý nghĩa là CÔNG mà viên pin có thể tích trữ!

Chúng cùng cần hoạt động ở khoảng điện áp 3,6 đến 4,2 V và được mắc song song với nhau nên không có sự chênh lệch về điện áp. Cũng không có sự dịch chuyển điện tích electron từ viên này sang viên kia, bởi thế năng của chúng bằng nhau.

Để dễ hiểu về thế năng, bạn có thể hình dung ta có 2 hồ thuỷ điện (tượng trưng cho Pin) trong hồ có nước (tượng trưng cho Electron).
Nếu cả hai hồ có mực nước bằng nhau, thì khi ta nối thông 2 hồ ở bất kỳ độ cao nào thì cũng không có dòng nước nào chảy qua cả, vì chúng cân bằng về thế năng, cũng chẳng có tuốc bin nào quay.
Pin cũng vậy, không có sự dịch chuyển electron thì cũng chẳng có dòng điện nào cả. vì Dòng điện là dòng chuyển rời có hướng của các hạt electron từ nơi có điện thế thấp sang nơi có điện thế cao, chiều của dòng điện ngược chiều chuyển động của các hạt electron.
Trong khi sạc 2 viên cùng đầy một lúc bởi trong quá trình sạc điện áp luôn luôn bằng nhau.

Nếu không tin bạn cứ thử ghép 2 viên pin song song khác dung lượng rồi sạc thử, đến giữa chừng bạn tách chúng ra và đo điện thế và mức pin xem có khác nhau không?

Ghép pin thì có nhiều cách, nối tiếp, song song, thậm chí kết hợp cả 2 cũng rất phổ biến.

Nhưng bản chất hoá học khác nhau, nội trở khác nhau thì không được ghép với nhau.

Ví dụ pin con thỏ có nội trở rất lớn --> dòng xả nhỏ, bạn thử chập 2 cực viên con thỏ sẽ thấy xẹt nhẹ, pin ấm ấm, khả năng cung cấp năng lượng rất chậm và nhỏ giọt, không thể huy động cùng lúc một lượng công năng lớn.

Ngược lại với Pin Ni-Cd, Ni-MH, Li-ion và đặc biệt là Li-Po đều có dòng xả rất lớn bất kể dung lượng của nó ra sao, bởi nội trở của nó rất nhỏ--> chập thử toé lửa sáng rực, chúng có thể cung cấp năng lượng nhanh chóng và ổn định để cả hệ thống hoạt động bền bỉ lâu dài, mà không bị yếu nguồn.

Bạn nào làm về máy tính chắc biết Nguồn yếu chính là Sát thủ phần cứng.
Nên muốn máy chạy bền, khoẻ, nguồn không bị nóng, cháy, ta phải có một bộ nguồn đủ sức cung cấp cho hệ thống hoạt động. Smartphone là chiếc máy tính thu nhỏ nên cũng vậy, khi pin không đủ dòng xả để cung cấp cho hệ thống thì nó sẽ trở nên rất nóng. Trong các hệ thống cấu hình cao hoạt động với cường độ mạnh, pin yếu thậm chí có thể cháy khi phải hoạt động quá sức. Việc sử dụng 2 cell pin sẽ tăng khả năng cung cấp năng lượng cho hệ thống.

Trên đây là lý thuyết, còn về thực nghiệm mình cũng độ nhiều viên song song rồi, để gần cả năm vẫn còn điện, chứ không phải viên này sạc cho viên kia, đấy là quan niệm chưa đúng.

Ngay cả chiếc đế sạc pin hay máy điện thoại muốn sạc cho pin cũng phải tạo ra một điện áp cao hơn điện áp hiện tại của pin mới có thể sạc. Nếu đế sạc cung cấp hiệu điện thế 3,9V thì dù dòng 2A cũng không thể nào làm đầy được pin.

Điện cũng có thế năng, dòng điện chỉ đi từ nơi có điện thế cao sang điện thế thấp cho đến khi chúng cân bằng về điện thế.

Mình cũng ham mê về điện từ bé nên cũng mày mò đôi chút, ngày xưa vào những năm 1990 ông mình cũng có mấy viên pin sạc loại Niken Cadmium đầu tiên ở Việt Nam. Hồi ấy mình còn rất bé, nhìn thấy màu xanh lá tưởng kẹo cốm nên cứ đòi ông mãi. Ông chiều nên cho chơi nhưng dặn đấy là Pin sạc để ông nghe đài. Thời đấy ở VN pin khô cũng là quý rồi, pin kiềm còn là cái gì đó xa xỉ, pin sạc là thứ không ai biết nó tồn tại. Để sạc pin ông mình phải tự cuốn biến thế nắn dòng và chỉnh lưu, sạc cũng chẳng biết bao giờ nó mới đầy, phải lấy ampe kế đo dòng sạc rồi bấm giờ.
Ngoài Ni-Cd, về sau mình cũng dùng Ni-MH cho đỡ bị "nhớ", đỡ độc. Rồi chuyển qua dùng A123, rồi Li-ion, Li-Polymer.
@Phung_Phiu thảo luận để ra vấn đề ý của mình là khi ghép song xong bắt buộc phải cùng dung lượng pin và nội trở còn bạn nói khi ghép ss chỉ cân bằng điện áp chứ dòng điện không trao đổi dúng không , mình xin lấy một viên pin có điện áp 4,2v ghép với một viên 3,6v dòng ngừng cấp cho thiết bị bạn để khoảng 20p thì ngay lập tức viên pin thứ hai xẽ là 3,8v và cấp nguồn cho thiết bị dc đúng ko bạn ,,, bạn thử làm xem sao
@truongitet2 Bọn mình cùng nhau phân tích là thấy liền mà bạn 😃

Bạn nói:
dòng của 2 viên pin sẽ khác nhau do khắc về dung lượng nên có hiện tượng nạp cho nhau vì chênh lệch dòng .

Mình nói ý phủ định lại giả thuyết của bạn:
Điện thế bằng nhau thì sẽ không có dòng điện nào chạy qua cả.

Vì sao mình lại nói vậy??? Từ cơ sở nào???
Đơn giản là Điện thế bằng nhau thì Hiệu điện thế bằng 0
Bạn cho mình hỏi Hiệu điện thế bằng 0 thì có dòng điện nào chạy qua hay không bạn?

Câu trả lời là không.

Còn bạn lấy viên 4,2V ghép vào viên 3,6 V thì bạn đã làm hỏng mất 2 viên pin trước khi chúng được sử dụng. 😕
Dù hiệu điện thế chênh lệch chỉ có 0.6V nhưng bạn quên là Nội trở của cả hai viên pin này đều rất nhỏ, nên Dòng xả rất lớn. Bạn ghép như vậy thì với điện áp chênh lệch ngay lập tức electron từ viên 3,6V sẽ chạy trên bề mặt vật dẫn đổ ồ ạt như thác lũ qua viên 4,2 V gây ra dòng điện chạy từ viên 4,2V sang 3,6V gây hư hại nặng cho cả hai viên pin!!!

Để mình lấy ví dụ trực quan cho dễ hiểu:
Ví dụ nước chảy từ miền núi xuống miền xuôi, Cây cối, rừng rú cũng giống như Nội trở, nó cản trở dòng nước/dòng điện chảy ra từ thượng nguồn. Nếu cây cối thưa thớt đi thì dòng nước sẽ chảy một cách ồ ạt với khối lượng lớn gây ra LŨ QUÉT. Việc bạn mắc 2 viên pin sạc 4,2 V với 3,6 V với nhau cũng tương đương như vậy, các điện cực trong pin sẽ bị hư hại nghiêm trọng, chất điện phân dùng để dẫn electron sẽ bị sôi lên, bốc hơi và biến tính.
Việc bạn không cân bằng pin trước khi ghép như trên sẽ khiến pin bị hỏng ngay lần lắp ghép đầu tiên.

Trong bộ đồ nghề của bạn thiếu rất nhiều dụng cụ quan trọng, bạn quá thiên về việc mua sỉ cell pin để lấy giá nhập rẻ mà quên rằng cell pin dù được sử dụng hay không vẫn bị giảm dung lượng và hết hạn sử dụng theo thời gian 2 đến 3 năm bất kể có sử dụng hay không.

Bạn chỉ có máy hàn điện mà quên mất rằng hàn hồ quang tạo ra nhiệt độ rất lớn lên tới 3500 0C cùng nguy cơ shock điện. Trong khi vỏ kim loại của pin rất mỏng và dẫn nhiệt dẫn điện rất cao, cuộn Lithium bên trong sẽ bị hư hại mà nhìn ngoài không biết được, vì bạn không có giải pháp kháng nhiệt, giải nhiệt trước khi hàn.

Bạn nên đầu tư một máy cân bằng pin bởi vì hai viên pin khi muốn ghép thành bộ với nhau nên được sạc những lần đầu tiên cùng quy trình để có các Nấc chuyển hoá học tương đồng.

Đôi lời góp ý, mình có ý tốt nên mới nói nhỏ để chia sẻ với bạn, mong bạn hiểu mình 😃
Rất vui được thảo luận cùng bạn ^^
@Phung_Phiu bạn xem cái này nhé còn máy móc thì của mình đây một chiếc máy hàn cell 1 máy test dung lượng của cell pin 1 máy dập pin nokia các loại

Pin Hybrid Mod theo ý tưởng của mình:
Ưu:

-Hiệu suất chuyển đổi là 100%
-Dung lượng tăng lên 213%~ 440%
-Thời gian chờ đợi 0 giây lắp là chạy.
-Kích thước vô cùng nhỏ gọn, chỉ bằng chiếc bật lửa, có thể tích hợp hẳn vào máy hay bỏ ví.
-Có thể ghép nhiều bộ pin xếp hình LEGO
-P/P hiệu năng/ giá thành rất cao, rẻ tiền mà chất lượng.
-Tăng gấp đôi tuổi thọ pin, máy do không phải chuyển đổi điện từ pin dự phòng sang máy + tản nhiệt tối ưu, chất điện phân trong pin không bị sôi.

Nhược:

-Mất công độ.
-Không sử dụng được nắp pin stock.
Phải kết hợp với case ốp lưng TPU
-Dày hơn máy gốc 3mm
-Nặng hơn khoảng 30 g
Pin Hybrid mod này chỉ là bước chuẩn bị cho các ý tưởng sau này của mình.
Có thực mới vực được đạo, có nguồn điện nuôi đủ mạnh, ổn định, dễ kết nối thì các ý tưởng kế đến của mình mới thực hiện được ^^!
Hồi bé mình đã nung nấu sẵn khoảng 5 6 ý tưởng chỉ tiếc là ngày xưa chưa đủ nguyên liệu, dụng cụ và kiến thức để biến chúng thành hiện thực.
Tuy chỉ là giải trí nhưng độ, mod cũng là niềm đam mê của mình T^T
Mình chưa kịp viết tỉ mỉ từng mục, nên đánh tạm tiêu đề cho mỗi mục. Sau có thời gian sẽ đi sâu hơn từng mục.

• Nguyên Liệu

• Dụng cụ

• Sơ chế

• Rã mask

• Mạch pin

• Khò dán Pin bằng công nghệ SMT

• Quấn lại vỏ

• Pin Hybrid Dual Pinout

• So sánh độ dày pin Hybrid chỉ dày bằng một chiếc răng hổ

• Lắp vào máy

• Pinout thứ 2: Mở ra một chân trời mới. (Hiện tại mình có rất nhiều ý tưởng. Sau này mình sẽ viết thêm nhiều bài về tác dụng kỳ diệu của pinout thứ 2 này^^)

• Máy dày hơn 3mm tuy nhiên loại bỏ được nắp pin.

• Lắp ốp lưng TPU Polymer trắng vào.

• Kiểm tra độ dày của máy.

• Nhìn từ phía trước.

• Thời gian sử dụng: FB, mail, check traking, nghe gọi nhắn tin mỗi ngày
47 tiếng pin từ 100% xuống còn 79%
--> 21% pin cho 47 tiếng sử dụng.

• Nhìn lại lần cuối, có nhầm không ta?

• Kiểm tra lại bằng app Battery Indicator Pro:
28 tiếng 26 phút - Sử dụng Nhẹ
12 tiếng 38 phút - Sử dụng Bình thường
6 tiếng 19 phút - Sử dụng Nặng
3 tiếng 10 phút - Sử dụng Nặng liên tục

• Nhìn lại lần cuối, nhớ ngày nào em còn chân lấm tay bùn, giờ thì thành tiểu thư đài các. (_ _")!

• Thu dọn chiến trường ^^!
@Phung_Phiu
Sai hoàn toàn nhé bạn, mấy dòng trên nó báo thời gian sử dụng còn lại, ko phải thời gian đã sử dụng, và là ngày-giờ chứ ko phải giờ-phút nhé
Nếu tỉ mỉ một tý là sẽ làm được
mình là người chọn đầu tiên à.hiii rất bổ ích
bạn cũng giỏi wá.
Hì hì đâu có, mình gà mà :p
bạn gửi ốp cho mình chưa.đang nóng lòng dc su dung wa nhìn sexy wa.hiii
Mình đang mặc quần áo lấy xe đi gửi nè ^^
Úp ủng hộ bác chủ !
Thank bạn 😃

Chiều nay mình đã gửi hết cho mọi người.
Các anh em của tuần trước cũng đã nhận được đầy đủ. Mình vừa về xong, chạy đi lấy cơm măm măm 😁
Đặt slot! :p

Sent from my Q-Smart S12 using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019