1 lỗi nghiêm trọng trên Honda SHmode

28/5/2014 8:27Phản hồi: 25
1 lỗi nghiêm trọng trên Honda SHmode
tôi có 1 con SHmode tự nhiên đang chạy nó phát ra tiếng kêu cách cách ở khu vực két nước làm mát như có cái gì đó vướng vào cánh quạt làm mát do biết chút ít về sửa chữa xe máy nên tôi đã tự tháo két nước ra và kiểm tra thì không phát hiện có vật cản vướng vào cánh quạt két nước tình cờ tôi tháo cánh quạt ra và nhìn vào trong mâm điện thì tá hỏa khí thấy 1 viên đá nằm gọn trong đó tôi gắp ra và xoay vô lăng từ kiểm tra xem còn gì nữa không thì ôi thôi nó đã đánh sứt mất mấy quận dây điện trong mâm do không có vam tháo mâm từ tôi đành vệ sinh sạch lắp lại sáng nay bê em nó ra head honda bảo các bác thợ ở đó kiểm tra thì họ khẳng định 100% không bao giờ sảy ra chuyện đó vì hệ thống điện rất kín tôi nói các anh cứ tháo ra chi phí tôi chịu thì họ mới cho tháo và tận mắt mục sở thị tất cả nhân viên head lúc đó dừng công việc và tập chung quanh xe tôi ngó nghiêng phán đoán nguyên nhân tại sao đá lại chui vào đó và tìm cách khắc phục đồng thời thông báo lỗi tới nhà sản xuất, nguyên nhân tôi đã biết lúc tôi tháo ra kiểm tra đó là do lỗ thông gió trong mâm điện thiết kế thông ra khe chắn bùn bánh sau không được chắn bùn che kín nên quá trính vận hành đất đá dăm dính bám vào khe này khi ta rửa xe bằng bơm áp lực mạnh sục vào khe đó cho sạch đất thì sẽ đẩy toàn bộ đất đá vào mâm điện như hình ảnh các bạn sẽ thấy trong khu mâm điện vẫn còn rất nhiều bùn đất dính bám,
tôi yêu cầu nhân viên honda vệ sinh lại toàn bộ hệ thống điện lấy sơn cách điện dùng cho quấn động cơ bôi lên toàn bộ quận dây bị sước hở cách điện do chưa có thông báo lỗi của nhà sản xuất nên với tình trạnô xe của tôi vẫn chạy được quận đây và bộ đề ACG chưa bị chập cháy nên tạm thời khắc phục chờ thông tin phản hồi từ nhà sản xuất, sau đó tôi yêu cầu chế cho tôi một tấm lưới chắn vào cái lỗ thông ra chắn bùn sau để khắc phục tạm thời chờ xử lý.
Vậy qua đây tôi xin cảnh báo tới những ai đang sử dụng SHmode nên chú ý tới lỗi này đặc biệt khi khởi động máy nếu có tiếng kêu lạ khu vực két nước nên mang xe đi kiểm tra ngay tránh tình trạng đang đi trên đường không may bị cọ sát gây chập cháy hỏng hóc phải thay toàn bộ ACG thì chi phí rất cao tôi hỏi ở head họ báo giá 2trieu , còn bây giờ tôi xin đưa ra vài hình ảnh dẫn chứng về sự cố lỗi và nguyên nhân do tôi tìm thấy khi tháo bánh xe và mâm điện ra
25 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chia buồn cùng chủ thớt, Chủ thớt kiểm tra ở HEAD nào thế, giờ xe còn bị vào đá không, e định mua mà đọc nghe ...
nếu làm chắn bùn dài xuống 1 chút thì an toàn hơn rồi,,đành chế lại thôi,,
thqt1b
TÍCH CỰC
10 năm
Vậy những mẫu Sh, Air, lead mới thì sao ?
để xem HONDA phản hồi thế nào về lỗi này
Cám ơn chủ thớt chia sẽ kinh nghiệm...mà head đã mở ra có vật chứng như vậy sao bác k kêu họ thay cái khác,chứ đang đi ngoài đường gặp mưa thì nó chạm,tắt máy thì dẫn bộ sao rùi chập điện dẫn điến cháy xe ai chịu?
vậy đám thế hệ động cơ mới như ab lead, sh, có bị lỗi tương tự vậy ko nhỉ
Các mẫu lead airblade sh nam theo như hôm em sửa xe thì mấy ông thợ bao về máy móc thì giống hệt shmode còn phần chắn bùn sau thì em ko có xe nên không biết các bác tham khảo đi xem sao mà từ hôm em phản ánh lội không thây honda ý kiến gì chán
Cũng đang định mua em này không biết sao đây.

Sent from my IM-A850L using Tinhte.vn mobile app
Các dòng xe dùng động cơ giống của SH mode có bị ko nhỉ?
Tks bạn đã chia sẻ.
Mình tính làm thêm 1 em AB 125 mà đọc xong bài này hết dám mua.
@Quân min ho mình nghĩ bạn nói cho vui 😁 chứ chưa có tiền mua
còn chủ thớt giờ chỉ có bắt đền thôi chứ sỏi lọt vào là trường hợp hi hữu chứ không phải là lỗi xe, còn bác rửa xe mà xịt mạnh vào cái chỗ nhiều dây điện đó thì cũng thật là dũng cảm , chứ xe nào không biết pcx của em mưa to cỡ nào nước cũng không chui đc vào cái chỗ sau cái chắn bùn trừ khi ngập lên tới đó kể cả khi em rửa xe , em rửa nhé còn mang ra mấy thằng rửa xe thì nó cứ xịt cho đã ~~ không nhắc là toi . mặc dù nhìn có vẻ nước dễ vào chứ thật ra cũng khó vào vì xe đi tới nước theo bánh xe bắn lên hướng lên trên chứ không lùi ngược lại , nên mình nhìn hở vậy chứ nước không vào được
Shineekun
TÍCH CỰC
10 năm
@Quân min ho Mình đang chạy AB125 đây, có gì mà không dám mua hỡ bác, bác mua xe khác cũng vậy thui. Chả lẽ bác nghe trên mạng thui rùi nghe người ta nói vậy mà không mua thì thật sai lầm nhá. Hùi đó mình cũng khoái Nouvo lắm với lại lên mạng không thấy khuyết điểm của nó, còn AB125 thì đầy ra. Tại sao lại như vậy, bời vì có những lỗi đó thì nó nâng cao chất lượng sản phẩm lên được chứ, thử hỏi nếu có lỗi đó mà bác không biết mà chạy luôn thì quăng luôn nguyên chiếc xe ak
@Shineekun bạn nói thế chỉ đúng một phần thôi. thử hỏi bạn mua con xe bị lỗi kỹ thuật mà lỗi đó ko thể thay thế đc ví dụ như đúc sai kỹ thuật chẳng hạn. mà lỗi đấy chỉ trong nội bộ cty sx cái xe đó biết nhưng lại ko công bố ra thị trường và họ âm thầm thay đổi, trong khi đó con xe của bạn đang chạy khi đi đến hết bảo hành nó mới phán xe bị vậy phải thay ngay mất mấy củ vì hết bảo hành thử hỏi bạn có ức chế ko. Nói chung mua xe gặp vấn đề lỗi của nhà sx ko tránh đcm quan trọng là sự hiểu biết và thêm cái nữa là phải có "bác dẫn đường"
Mh chạy ab 125, hay có trường hợp tuộc ga ở tốc độ 40km/h, xuống còn 10 km/h,
@Mr công nhân Kiểm tra bơm xăng xem sao
NSX cố tình làm thế để có lý do bán phụ tùng chứ, tốt hết cả thì đám phụ tùng để cho ai.
@nam_anh101 Chính xác, hôm mh vào head thằng kho phụ tùng nó nói i vậy
TrinhGiaa9
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em đang đi ab 125 thấy củng hơi lo nhà ko có đố nghề để mở kt pác nào kt thử xem lo quá
@TrinhGiaa9 xe bạn là đời điện ACG hay đời có củ đề ở đây chỉ xe đời điện ACG mới bị thôi mình bị trên SH mode của mình các xe khác mình không rõ có bị không vì theo mấy bác ở head nói mấy con này máy giống nhau nên mình góp ý các bạn có xe nên để ý cẩn thận thôi không có ý dìm hàng honda vì nhà mình mua 3 con shmode và bây giờ mình chế tấm chắn đá mâm điện hết rồi giờ vô tư thoải mái nếu xe các bác bác đời ACG mà khi đề nghe có tiến lách cách thì nên cẩn thận đi kiểm tra đi chác có dị vật chui vào trong rồi còn như bạn lzz adnguyen nói rửa nước vào chỗ dây điện thì bạn yên tâm các quận dây được cách điện rất tốt nên nước nôi thoải mái đi vì dưới đáy lôc thoát nước to đùng nếu không nhà sx đã đút nó vào máy kín mít ngâm dầu rồi
shado
TÍCH CỰC
10 năm
@chuhoangthuyduong dây điện mà để nước vô lúc rửa xe thì rửa xe hay đi mưa 3-4 lần banh luôn dàn điện :v
TrinhGiaa9
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chuhoangthuyduong Pác cho em cái hình lứơi pac chế để em làm theo với
@TrinhGiaa9 mình quên không chụp cái lưới chế nhưng cái đó chế rất đơn giản bác lấy cái giá vo gạo bằng inox cát ra chế che cái lỗ đó là ok
TrinhGiaa9
ĐẠI BÀNG
10 năm
@chuhoangthuyduong Vay a.thank pac
Chính xác, hôm chiếc ab 125 của mh bị lỗi mất ga ở tốc độ 40km/h, tự nhiên bị tuộc xuống 10km/h. Mh dẫn vô head bão hành, mh hỏi head coi có ai bị gióng mh vậy ko, head suy nghĩ 3s rồi trã lời ko, head nói dối. Cách đó 1 tháng mh dẫn xe vô máng vốn sao vệ sinh vòi xăng xong rồi xe ab nó hao xăng ác hơn nữa, có 1 ông khách đứng gần đó nghe vậy chạy tới xem chuyện gì, hỏi og khách thì biết og khách cũng đang vệ sinh vòi phun xăng cho xe ab của ổng, head thấy vậy trả lời gấp để mh đi sớm ko ảnh hưởng khách #, đoạn mh dí theo ông khách đó để hôỉ xe ab 125 ổng bị gì, ổng nói chạy thấy nó bị hụp xăng nên đi vào head kiểm tra, thì head phán rằng vòi phun dơ,cần vệ sinh, hết 100k, nhưng ông khách nói " sao củng còn thấy hụp xăng nhỉ" i chang tình trạng mh luôn
ghê ha

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019