Máy tính Raspberry Pi giá 25USD, nhỏ như thẻ ATM ra mắt tháng tới

Didu
29/12/2011 3:0Phản hồi: 194
Máy tính Raspberry Pi giá 25USD, nhỏ như thẻ ATM ra mắt tháng tới

Quỹ Raspberry Pi hiện đang chuẩn bị cho màn ra mắt của chiếc máy tính chạy nền [TAG]Linux[/TAG] siêu nhỏ và siêu rẻ vào tháng tới. Theo những thông tin có được, chiếc máy tính này chỉ có kích cỡ bằng một chiếc thẻ tín dụng với đầy đủ các kết nối và một cái giá từ 25USD tới 35USD, tuỳ dung lượng RAM mà người mua lựa chọn. Trong một cuộc phỏng vấn mới đây, người đứng đầu của quỹ này là David Braben cho biết mặc dù có giá rẻ và kích cỡ nhỏ gọn nhưng máy tính của họ hoàn toàn có thể chơi những game như Quake III Arena hay chơi video độ phân giải [TAG]Full-HD[/TAG]. Trong thời gian đầu, công ty sẽ chỉ cung cấp 10 ngàn máy cho các lập trình viên, bắt đầu từ tháng tới, hầu hết là tại Anh quốc. Raspberry Pi muốn các lập trình viên viết phần mềm, game cho máy cũng như "port" từ các nền tảng khác sang, để sau đó có thể sử dụng cho mục đích giáo dục. Về cấu hình, máy tính của Raspberry Pi sẽ sử dụng BXL 700Mhz, RAM 128MB hoặc 256MB, hỗ trợ thẻ SD và ngõ ra HDMI.

Nguồn: BGR
194 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bykany
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trời ơi hay quá
nhớ tới cái máy cũ ram 128 của mình, nhưng cái này nhỏ hơn nhiều 😁
tungsctnb5
ĐẠI BÀNG
12 năm
ko có quạt chip 😁:D:D vậy nên ko tiếng ồn....cái này tinh tế nhất :inlove:
trời ơi khủng quá đi. công nghệ ngày càng khủng.
p/s : xin J_android đừng nhấn nút cảm ơn nhé.
nonamed
TÍCH CỰC
12 năm
Cái cha nội J_android ấy làm gì mà rảnh thế ko biết, đi thanks khắp hang cùng ngõ hẻm
haha hang cùng ngõ hẻm! người ta có nhiều cách để nổi tiếng mà bác.giờ J_android nổi lắm rồi đấy bác ạ.cm trang đầu chỉ sợ cha ấy cảm ơn thôi.
tại sao vậy bạn, mà J_android có ng nhấn , có ng ko chứ có phải ai bác ấy cũng nhấn hết đâu , thank bác J_android

---------- Post added at 08:06 AM ---------- Previous post was at 08:05 AM ----------

nhỏ kinh khủng , thế mà chơi dc hd lun , công nghẹ quá gê
Đã thiệt không biết đến chùng nào nó sẽ nhỏ như nút áo hay mỏng như tờ giấy nhỉ
tốt thật, chỉ cần dậy thôi đủ xài rồi
tsdragon
ĐẠI BÀNG
12 năm
giờ công nghệ đúng là vù vù mà, mở mắt sáng dậy thấy mình lỗi thời, hjx
philiptan9
ĐẠI BÀNG
12 năm
đúng là thời công nghệ tuyệt vời
máy tính mà như thẻ ATM không biết làm được những gì ? chuẩn cũng phải 10'' còn mỏng thì càng tốt...hehe !
haxua83
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái nài ko có màn hình mà. nó nhu case thui. lắp bao nhiêu inch chẳng đc. có cái này trình chiếu thì hết í. lại pro nữa
với cấu hình như máy trên thì có thể chạy mượt phim HD để làm HTPC, hoặc làm NAS rồi đó bạn 😁
djcheat
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này để nối với monitor và keyboard-mouse anh ạ.
Nó làm mát CPU bằng cái gì ta?
nóng thì lấy miệng thổi ;)
vậy con galasy s2 cpu nó làm mát bằng gì ,đây là dạng giống điện thoại thôi ,người ta có thể tùy chỉnh Hệ điều hành như windows xp để cài lên cái galasy s2 cũng đc vậy ........nhưng microsoft ko làm thôi..
lee5783
ĐẠI BÀNG
12 năm
tuyệt =)). càng ngày công nghệ càng phát triển, nhỏ gọn mà mạnh mẽ
cái này cũng bình thường. thua xa 1 chiếc đt chỉ hay ở chổ là nó dùng HĐh và xuất hình ảnh ra mình hình lớn thôi.
nếu cái này chạy win có lẻ hay hơn nhưng liệu chip của nó có chạy nỗi win ko
Mình hỏi cái mới, ko hỏi cái cũ. Cái đó nếu cần mình có thể nhờ bạn bè cầm về, hoặc ship chung với 1 gói hàng của bạn mình (bạn mình hay ship hàng từ nhiều nơi, cái đó cũng ko to và nặng lắm). Có thể mình mua về cắm torrent hoặc backup server hoặc cần download 1 cái gì đó nặng nặng hoặc đặt 1 cái web server nho nhỏ ở nhà, kinh tế hơn nhiều mang 1 cái laptop ra làm việc thế (tốn ít điện, rẻ)
Nếu cài windows thì ko có giá 25usd đâu bác
25USD - 35 USD mà bạn kêu thua xa cái điện thoại?
Với tưng đấy tiền bạn có mua được con đt nào có hđh ko?
Thanks
25 USD bạn mua được 1 con cấu hình ngang?Mới 100%?
Thật là bái phục bạn
Mọi thứ càng ngày càng nhỏ! không chừng đến năm 2100 máy tính có kích thước nano qá 😔
... Oa, amazing thật đấy, vote cho e này ...
Công nghệ đúng là công nghệ, nể
khi ra không biết có về việt nam không nhỉ?
iLeo
CAO CẤP
12 năm
Bé hạt tiêu
keta124
ĐẠI BÀNG
12 năm
chạy xp thì ngon, mua về cắm vào cái màn hình cổ lỗ sĩ ở nhà , mua bộ chuột + phím missumi thế là AOE + facebook + tinhte đc rồi ~~
t12rung
TÍCH CỰC
12 năm
Về vn có còn giá đó không biết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019