Bộ Font mới cho Touchpad thể hiện tiếng Việt tốt hơn.

traduma
5/1/2012 6:16Phản hồi: 83
Bộ Font mới cho Touchpad thể hiện tiếng Việt tốt hơn.
Update: Thấy nhiều bác kêu vẫn bị lỗi font in đậm không hiểu vì lý do gì, xong mình add thêm bộ font Courier vào để đảm bảo hiển thị tốt tiếng Việt ở mọi trường hợp. Mình dùng bộ này và chưa bao giờ thấy lỗi. Mình cũng đã đổi sẵn tên thư mục là fonts để mọi người không cần đổi lại.

Mình chỉ là mem mới của WebOS, lần mò diễn đàn thấy bài viết hướng dẫn của bạn Hoangtien1211

http://www.tinhte.vn/f331/tieng-viet-cho-webos-3-0-4-prelude-v304-fix-kindle-819453/

tuy nhiên, sau khi cài bộ font này của bạn Hoangtien1211 vào thì mình thấy font chữ Prelude của bộ này không đồng nhất lắm khi thể hiện tiếng Việt (có thể do bạn Hoangtien1211 edit font này chỉ thêm những ký tự unicode, các ký tự còn lại giữ nguyên bản), cụ thể là những ký tự unicode như ư, ứ, ừ, ử, ự, ố, ồ, ổ, ộ…. sẽ có độ cao hơn một chút so với các ký tự khác (và dường như từ font Arial). Do đó, khi hiển thị tiếng Việt không được hoàn mỹ lắm.

Sau khi PM qua lại với bạn Hoangtien1211, mình đã tìm ra cách để sửa bộ font mặc định này và chọn một bộ font khá phổ biến để thay thế hoàn toàn font mặc định cho Touchpad. Đó là font Segoe UI, font chủ đạo chính thức của Microsoft dùng trên Windows Vista, Windows 7 và sắp tới là Windows 8. Tuy nhiên, các ký sự số từ 0 – 9 của font Prelude đẹp nên mình không thay thế mà giữ nguyên font gốc.

Dưới đây là giao diện tiếng Việt hiển thị trên Touchpad của mình sau khi cài bộ font tự edit lại từ font bạn Hoangtien1211:

Bạn nào thích thì có thể down về dùng, cách cài vào máy các bạn tham khảo bài của bạn Hoangtien1211 ở link phía trên nhé
Attached file là bộ font bao gồm:
- Bộ font Prelude (đã edit lại từ font Segoe UI)
- Bộ font Georgia (Có unicode để đọc sách bằng Kindle, nhưng hình như font gốc là Times new roman – cái này mình lượm được bên box iPhone)
- Bộ font Verdana (để đọc sách trên Kindle)
- Bộ font Arial
- Bộ font Courier
- Bộ font Times new roman

Quảng cáo

Link down: http://www.box.com/s/prxtol59x9l8jzxhbat1

Cá nhân mình nghĩ đây là bộ font hợp lý nhất để cài vào Touchpad

Gửi lời cảm ơn đến bạn hoangtien1211 đã giải đáp giúp mình các thắc mắc liên quan đến font chữ.

Update: CÁCH CÀI FONT TIẾNG VIỆT DÙNG INTERNALZ PRO, không phải dùng command hoặc Send file trên QuickInstall:

1. Chọn bộ fonts tiếng Việt cần cài vào máy, đặt tên là fonts (cho nó giống tên thư mục chứa fonts trong usr/share/)
2. Copy cả thư mục fonts trên vào Touchpad, nên để ở thư mục gốc cho dễ tìm
3. Bật Internalz Pro lên, vào conference, chuyển sang chế độ Master Mode. (Đừng hỏi mình cài Internalz Pro thế nào nhé) Sau đó, copy thư mục này vào thư mục usr/share. Bạn sẽ được hỏi là có copy đè lên thư mục có sẵn không, chọn Overwrite nhé.
4. Máy bắt đầu có hiện tượng lỗi font, khởi động lại là ngon.

Quảng cáo

Bộ font của mình chạy tốt trên cả 3.0.2, 3.0.4 và 3.05 nhé!​

Nếu bạn nào không thích font chữ này của mình cũng có thể tự làm cho mình một font với các gợi ý như sau:

1. Download phần mềm FontCreator (mình thì dùng bản 6.2, hiện tại bản mới nhất là 6.5) – nhớ tìm thuốc thang cho đầy đủ - Hỏi anh Google nhé.

2. Mở đồng thời 2 fonts bằng phần mềm FontCreator, trong đó
• Một font bạn muốn làm nguồn (Nhất thiết phải là font unicode) ví dụ Arial, Times New Roman, Verdana…
• Một font là để bạn đưa vào Touchpad (Prelude)
Chú ý là bao gồm 4 fonts Prelude Medium, Oblique, Bold, BoldOblique, như vậy cần các font tương ứng để edit từng font.

3. Copy các ký tự cần thiết, chỉ là A --> Z, a --> z, 1 --> 9, các ký tự unicode như: à á ả ạ ã â ầ ấ ẩ ậ ẫ ằ ắ ẳ ặ… tương tự cho o, e, u, y từ font nguồn rồi Paste sang font Prelude. Việc này có thể mất hơi nhiều thời gian.

Mẹo: Các bạn nên rà soát từng ký tự bên font Prelude, nếu nhìn sang bên font nguồn không thấy ký tự tương ứng để thay thế thì có thể dùng cách dùng công cụ Find trên phần mềm để tìm đến ký tự cần tìm, keyword mình đã note trên hình.

4. Sau khi edit xong thì Save Font Prelude lại và chú ý ko edit gì khác ngoài việc copy & paste. Tên font và tên File không được thay đổi.

Đưa Font đã edit vào thư mục usr/share/fonts trên Touchpad, restart device rồi hưởng thụ thành quả. :bounce:

Bonus: Mình có rất nhiều font Unicode để lựa chọn, bác nào cần pm nhé.
83 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bộ font thể hiện rất đẹp trên 3.0.2 ! Cảm ơn bác đã bỏ công sức nghiên cứu....
Nếu mình nhớ không nhầm bác hoàng tiến có nói fonts 3.0.2 mà cài vào 3.0.4 thì bị lỗi vì 3.0.4 nhiều fonts hơn.
nếu bạn edit từ bộ fonts để cài cho 3.0.4 của bác hoangtien thì mới cài cho 3.0.4 được
traduma
TÍCH CỰC
12 năm
Bộ font mình edit có nguồn từ font ở bài bạn hoangtien (version 3.0.4) nên bộ của mình chắc cũng cài được.
Thanks bác chủ thớt, fonts của bác chuẩn lắm hiển thị rất đẹp.
em dùng bản 3.0.4 webos.
hungdq3
TÍCH CỰC
12 năm
Thể hiện rất đẹp trên Pre2 2.2.4 bác ạ. Thank bác
karl2410
ĐẠI BÀNG
11 năm
@hungdq3 Đọc đến đây thì em down về cài cho Pre 2 luôn. Thank các bác.
traduma
TÍCH CỰC
12 năm
Được 3 phản hồi tích cực
May quá chưa làm die máy bác nào 😆
Mình chưa cài thử , nhưng cám ơn bạn vì bài viết .
Nhớ hồi đầu mình cũng mò mẫm với cái FontCreator , nhưng không biết cách dùng thế nào nên thôi :eek:

Bây giờ gom đủ các fonts đẹp và cần thiết cho Touchpad vào thư mục "fonts" , rồi sau này khi ai đó cần hoặc khi mình webos doctor lại thì chỉ việc chép đè vào usr/share/ là xong , đỡ phải add fonts từ đầu . Không biết có ổn không nhỉ ? 😕
Trên Touchpad thì mình chưa thử kiểu này , nhưng trên Palm Pre thì mình làm mấy lần rồi 😃
traduma
TÍCH CỰC
12 năm
Lúc nào chẳng may phải dùng đến WebOS doctor mình sẽ thử làm chuột bạch, hoặc nếu bác có làm thế được thì báo cho mọi người biết nhé. Chắc là ok thôi, cùng là WebOS cả mà. Xong mình thấy trong font mặc định có mấy font rất nặng, tên cũng khó nhớ, không biết có xóa đi được không nhỉ, chưa dám thử. Nếu không xóa được thì khi muốn copy cả thư mục font vào usr/share phải backup nó ra trước đã.
traduma
TÍCH CỰC
12 năm
Hnay sau khi update lên 3.0.4, mình đã thử làm chuột bạch và thành công mỹ mãn bạn à.
Hôm qua mình mò mẫm cả tối nhưng vẫn không tìm được cách giải quyết vấn đế gõ tiếng Việt trong quickoffice 😔
Cái buồn cười là đã sửa cho nó gõ được tv khi edit nhưng sau khi save thì nó lại tự trả về các ký tự cũ , trong khi nếu mình copy và paste một đoạn tiếng việt từ Memos sang thì lại không sao cả . Chứng tỏ nó không phải lỗi do fonts chữ .
Híc , bác nào có thời gian tìm hiểu xem sao 😃
traduma
TÍCH CỰC
12 năm
HĐH WebOS được viết dựa trên Linux, bác nào am hiểu về Linux chắc sẽ có câu giải đáp thôi.
Hiện tại em đang dùng một em đt Motorola Rokr E6, cũng chạy Linux và một đt BlackBerry 9700, có điều cũng lạ là khi connect Bluetooth với E6 thì chỉ make call được từ TP mà không thoại được, nhưng 9700 lại vừa make call vừa thoại luôn được trên TP.
Ngày trước dùng E6, bên diễn đàn motofunvn có bác Workingman rất giỏi việc viết soft cho Linux, gía mà bác ấy cũng dùng TP, chắc chắn nhiều anh em được nhờ.
Mình thỉ chẳng biết lập trình gì nên chắc cũng chỉ đóng góp được cho anh em cái vụ font này. Hic hic
Cám ơn bạn Traduma về bộ fonts việt đẹp. Thử trên WEBOs 3.0.4 hoàn toàn không có vấn đề gì cả
Nhờ bạn traduma hướng dẫn giùm: mình đã cài font theo cách của bác Hoangtien11 trước đây, bây giờ muốn cài font mới của bạn thì cứ chép đè lên hay sao? Mình không rõ lắm, nhờ bạn giải thích giùm. Thanks.
traduma
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn cứ copy đè lên là được, cách nhanh nhất là down file của mình về rồi giải nén, đổi tên thư mục đã giải nén thành "fonts" rồi copy đè cả thư mục vào folder usr/share/. Restart máy là xong.
Chào bạn, làm ơn chỉ cho mình làm sao vô được folder usr/share vậy? Mình làm tới làm lui mà o biết làm sao😕....? Cám ơn các bạn giúp đở!😃
hakkinen
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn vào Internalz > Preferences, kéo xuống dưới bật Master mode lên là sẽ vào được
Vừa mới thử trên AndroidCM7 XRON2.9 .
Mình lấy 2 cái Prelude Medium và Prelude Bold , đổi thành DroidSans.ttf và DroidSans-Bold.ttf , rồi copy đè vào .
Kết quả rất ổn .Fonts chữ tròn chịa , đẹp và chuẩn :p

Cám ơn bạn đã chỉnh sửa .
klinsi18
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trên 2.2.4 cũng đẹp lắm. Cảm ơn bạn.
cám ơn traduma, mình đã cài xong. thấy fonts mới đẹp lắm
nguyenvutru
ĐẠI BÀNG
12 năm
ngon luon...tks ban😆
Cám ơn bạn nhiều nhe, mình hiểu rồi:p
hay quá bạn, ko cần cite bài của mình đâu, bạn test xem font bạn có ok trên 3.0.5 ko, cho mình down với
traduma
TÍCH CỰC
12 năm
Có vẻ bạn bận đi đâu một thời gian mới vào diễn đàn! Vừa update lên 3.0.5 từ 3.0.4 qua OTA, bộ font này vẫn hiển thị tốt bạn nhé (không phải cài lại).
J_F
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình xài 3.0.5 cài bộ font của bạn, nội dung thì hiển thị tiếng việt tốt, nhưng tất cả các tiêu đề đều hiển thị bị ô vuông
dongthong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng cài bộ fonts cũ của bản 3.0.4 , khi update lên 3.0.5 thì vẫn dùng đc, chỉ có gõ tiếng việt là mất thôi, nhưng giờ cài lại gõ tốt luôn chứ không như lúc trước gõ lúc đc lúc không
traduma
TÍCH CỰC
12 năm
Vậy bạn thử replace font lại lần nữa xem. Trên máy của mình, tất cả đều hiển thị tốt, hiếm khi lắm mới bị ô vuông (trong trường hợp gặp font Courier). Nếu bạn nào muốn chắc cú thì thêm cả font courier của bác hoangtien vào nhé.
chipvtvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác có thể ngâm cứu dùm em cái vụ lỗi font trên picsel smartoffice đc k,em mò hoài k đc,em cài trên pre 2 bác ạ
Mình mới update 3.0.5, xài tốt bạn ơi.
Các bạn copy cái thư mục fonts ( sau khi đổi tên ) của bác traduma đè lên thư mục fonts trong Touchpad là được luôn à ?
Tại vì mình thấy trong thư mục của bác traduma so với thư mục fonts gốc của máy thiếu khá nhiều fonts khác ( đặc biệt là Prelude ) , không biết nếu thiếu thì có sao không nhỉ .

Hôm qua thì mình copy thư mục fonts gốc ra máy tính , rồi copy đè các fonts của bác traduma vào , sau đó lại copy ngược lại :p
Bạn chia sẽ mình font gốc cua 3.05 được ko? Do mình cài font mới và xoá toàn bộ font cũ đi nên có khả năng dẫn tới việc 1 số apps trong máy không chạy được nữa. Hic
Thanks bạn.
twista35
ĐẠI BÀNG
12 năm
chạy mượt quá, cám ơn bạn! đã test thành công!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019