Bật tính năng HiDPI Display Modes trong Mac OS X Lion với Quartz Debug

13giay
14/1/2012 13:59Phản hồi: 17
Tình hình là mới lang thang trên mạng thấy được 1 cái tip rất hay để bật tính năng HiDPI Display Modes trong Mac OS X Lion. tính năng này ntn. nói nôm la là "dư lày". bật nó lên các bác sẽ thấy hình ảnh, font nét hơn rất nhiều. view ảnh minh hoạ là biết. Điều này cho thấy sắp tới Apple sẽ cho ra những chiếc laptop với giao diện ngươi dùng đẹp lung linh như iPhone 4.
Cũng theo trang này next step của Lion 10.8 sẽ có Siri trên Mac OSX chúng ta sẽ dùng máy tính bằng miệng ( thú vị )
thôi quay lại vấn đề đặt ra các bác đọc đoạn trích dẫn bên dưới nhé 😃 và làm theo nếu muốn
Cái này là dùng màn hình có hỗ trợ HiDPI (Em dùng màn hình ngoài ).
Theo đúng nguyên văn của nó là như thế này. em sẽ trích dẫn nguyên văn bằng tiếng anh nhé.
"In what is some of the strongest evidence that Apple is working towards bringing higher resolution retina style displays to Macs, a series of hidden HiDPI resolutions can be enabled in OS X Lion.
Much like how iPhone UI elements handles it’s retina screen, the HiDPI modes in Mac OS X double the resolution of many onscreen elements, which would make the elements look sharper on very high resolution displays. Unfortunately, these aren’t particularly useful at the moment because no Mac screen currently supports a ‘retina’ resolution, and for now, using HiDPI basically just loads 2x sprites as shown in the screenshot up top. Regardless, this does provide some favorable support to recent rumors of retina Macs and it can be fun to to use, so here is how to enable these HiDPI display modes:"

Các bước thực hiện "dư lày"
1. download Xcode trên Appstor về (free có 1,8Gb thôi )
2. chạy app “Quartz Debug”, trong thư mục /Developer/Applications/Performance Tools/
3. Kéo xuống dưới menu và chọn “UI Resolution”

4. Tích vào “Enable HiDPI display modes” như hình trên
5. Khởi động lại máy
6. mở “System Preferences” chọn “Displays” các bạn sẽ thấy HiDPI modes,

Chờ đợi Lion 10.8 :x
17 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

xcode bản mấy mí coá, mình xài 4.1 mà ko thấy đâu cả
obix
TÍCH CỰC
12 năm
Không rõ Lion trên máy MB 466 của mình enable chưa, nhưng nhìn nét căng lắm rồi ^_^
Để thử cho con imac của mình mới dc.
Tải cái Xcode xong rồi, nhưng ko tìm thấy cái "Quartz debug" ở đâu hết...
mình không enable đc cai [h=2]HiDPI Display Modes? chang hiểu sao nữa[/h]
kingofsea
ĐẠI BÀNG
12 năm
enable rồi, restart hoặc log out - in lại thì nó ko check nữa ....?....! máy mình là mc374.
Mình bị giống bạn này không fix được , dùng rất nhiều cách rùi.
Mình làm xong cái nó ra như vầy

Độ phân giải bị bóp lại nếu dùng HiDPI
XCode 4.1
Không hữu hiệu rồi

Gửi từ HTC Vision của tôi, sử dụng ứng dụng Tinh tế
mingchen
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình cũng muốn thử, nhưng ko tìm ra Quartz Debug ở đâu cả. Máy em mid 2009 hiện đang cài Mac lion 10.7.
atro027
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết này còn thiếu sót quá bác ơi. bác phải cho link tải phần mềm đi chứ với lại nó tích hợp với osx mấy nữa. dù sao cũng cảm ơn bác nhiếu.
em đã cài xcode 4.3.2 xong nhưng ko tìm ra Quartz Debug ở đâu cả. Máy em mid 2009 hiện đang cài Mac lion 10.7.3
a chỉ rõ chi tiết cho em với
geniusbmt
TÍCH CỰC
12 năm
Các bác mở xcode , bấm vào xcode > open dev.. tool > more dev.. tools..

Nó sẽ hiện trang web của apple dev, các bác đăng nhập ID apple, bấm vào Graphics tooks for xcode, download về mở ra sẽ có Quartz Debug, rồi làm theo hướng dẫn của chủ thớt là xong 😁 Xcode bác nào chưa có thì down trên app store.
em đã làm như bác nói và theo hướng dẫn của bài mà lúc mở “System Preferences” chọn “Displays” không thấy HiDPI modes

ai chỉ giúp em với....
Khỏi thử, vì mấy bồ thử thì độ phân giải sẽ bị giảm xuống, cũng như không. Cái này l2 chờ cho Macbook ra thế hệ phần cứng mới
butbi1000
ĐẠI BÀNG
12 năm
trời! giảm độ phân giải thì sao lại rõ nét hơn được nữa. chủ thớt nói rõ ra coi, ở nhà cũng đang xài 1 cái màn hình ngoài 22in, nhìn nó hơi bị nhoà.
Máy mình bật sẵn cái này rùi 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019