Hướng dẫn Giải nén File *.artwork iOS5

diorlee
25/1/2012 6:13Phản hồi: 23
Như các bạn đã biết chúng ta có thể giải nén các file *.artwork ở các phiên bản iOS3 hoặc 4 để thay đổi các icon hệ thống mà không cần dùng winterboard

iOS 5 đã ra đời và mình mò trên google cũng không thấy topic nào hướng dẫn giải nén các file *.artwork của iOS này cả, mình có đọc qua 1 topic của tinh tế và 1 topic của heaveniphone nhưng cũng chỉ dừng lại ở iOS 4

cho nên hôm nay sau 1 hồi vọc vạch google thì mình đã tìm ra script để unpack/repack file .artwork iOS 5 và sau đó áp dụng đúng như hướng dẫn ở 2 bài trên.

1/ Trước tiên Down Python 2.7.2 tại đây về cài đặt bình thường.

http://www.python.org/download/

chọn dòng Python 2.7.2 Windows Installer
2/ Sau đó tải Python Image Library về cài đặt lên thư mục mặc định của nó:

http://www.mediafire.com/?oeetczn0v4wb07y (mượn bên HiP) :smug:

giải nén ra được file PIL-1.1.7.win32-py2.7.exe, click đúp và next next next và finish

3/ Tải script dùng để pack/unpack file .artwork của tác giả davepeck

https://nodeload.github.com/davepeck/iphone-tidbits/zipball/master
(copy link và paste vào trình duyệt và enter hoặc add vào IDM)

Tải xong file các bạn giải nén ra (extract here) thì được thư mục "davepeck-iphone-tidbits-97b04a4"

Quảng cáo

Sau đó các bạn vào trong thư mục "iOS-artwork" và cut tất cả các file nằm trong đó ra ngoài thư mục "davepeck-iphone-tidbits-97b04a4", chọn Yes to All khi được hỏi, xong thì các bạn có thể xóa thư mục trống "iOS-artwork".

Cuối cùng các bạn copy/cut toàn bộ file và thư mục trong folder "davepeck-iphone-tidbits-97b04a4" vào C:\Python27

4/
Các bạn tạo 1 thư mục trong ổ C đặt tên là 1 ( C:\1 ) và copy file *.artwork cần giải nén cho vào đây
Tiếp theo các bạn tạo 1 thư mục trống đặt tên là 2 ( C:\2 )
(Ảnh sẽ được giải nén ra ở đây)

5/ Các bạn vào Start Menu -> RUN -> CMD -> enter (hoặc tổ hợp phím win+R -> CMD -> enter)

Quảng cáo

Ví dụ các bạn muốn giải nén file Shared.artwork thì các bạn gõ những câu lệnh sau :

Code:
[B][COLOR=#ff0000][SIZE=3]cd c:\Python27[/SIZE] [/COLOR][/B][COLOR=#000000](Enter)[/COLOR][B][COLOR=#ff0000] [SIZE=3]python iOS-artwork.py export -a \1\Shared.artwork -d \2\[/SIZE][/COLOR][/B]  (Enter)

Chờ 1 lúc và Done....!

6/ Vào thư mục 2 trong ổ C ta sẽ thấy 1086 file ảnh.png

Các bạn có thể chỉnh sửa nhưng lưu ý 1 điều:
số lượng file không được thay đổi. Độ phân giải ảnh không được thay đổi
(tức là khi chưa edit ảnh là 100x100 thì khi save phải là 100x100)

Nếu các bạn thay đổi không đúng kích thước hoặc thêm hay bớt file thì file sẽ trở về mặc định

7/ Sau khi chỉnh sửa ảnh xong ta sẽ Đóng gói lại các file ảnh thành file.artwork

Ví dụ như chúng ta muốn đóng gói tất cả các file trong thư mục 2 thành file Shared.artwork và đặt ngoài ổ C

Code:
[/B][/COLOR]
[B][COLOR=#ff0000] [SIZE=3]python iOS-artwork.py create -a \1\Shared.artwork -d \2\[/SIZE][/COLOR][/B][SIZE=3] [COLOR=#ff0000][B]-c \Shared.artwork[/B][/COLOR][/SIZE][COLOR=#000000][B]

8/ File.artwork đã EDIT nó nằm trong ổ C, chúng ta cho nó vào đường dẫn cũ Iphone ==> Resprings

Bài viết có sử dụng nguồn tham khảo từ Heaveniphone.com và đã có 1 số thay đổi hợp lý. :smug:

Thành quả sẽ post sau. :devil:
23 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ienthach
ĐẠI BÀNG
12 năm
export file AssistantMic.artwork thì kô đc. nó không hổ trợ. hic.
AssistantMic.artwork file lấy ra từ theme của winterboard để đổi màu micro cho siri.
diorlee
TÍCH CỰC
12 năm
vì mình không có thời gian mà test hêt tất cả các file artwork được nên có 1 số file nó không giải nén được cũng là điều dễ hiểu... nói thẳng ra là cái giải nén này chỉ để nghịch ngợm tý cho vui hoặc để nghiên cứu chứ người biết dùng đt chả ai đi thay đổi hết 1 loạt cả, lúc đấy trông cái iphone lòe loẹt như máy đt đồ chơi của con nít.
ienthach
ĐẠI BÀNG
12 năm
ùm minh thì ko thay cái gì hết, để mặc đinh tất cả, chỉ thay cái micro cho siri à.
thanks......................................................................
làm đến bước 4 thì 4/
Các bạn tạo 1 thư mục trong ổ C đặt tên là 1( C:\1 ) và copy file *.artwork cần giải nén cho vào đây

cd c:\Python27 (Enter)
python iOS-artwork.py export -a \1\Shared.artwork -d \2\
(Enter)

báo no artwork file name \1\shared.artwokr was found

giúp cái nào

---------- Post added at 09:30 AM ---------- Previous post was at 09:27 AM ----------

làm đến bước 4 thì 4/
Các bạn tạo 1 thư mục trong ổ C đặt tên là 1( C:\1 ) và copy file *.artwork cần giải nén cho vào đây

cd c:\Python27 (Enter)
python iOS-artwork.py export -a \1\Shared.artwork -d \2\
(Enter)

báo no artwork file name \1\shared.artwokr was found

giúp cái nào
bạn có thể hướng đãn chi tiết gủi vào nguyencongduong@gmail.com được ko

cám ơn nhé
Có ai làm đc = cách này chưa vậy? Cho mình xin chút ý kiến với 😔
mig0id4ica
ĐẠI BÀNG
12 năm
đã test và giải nén tốt cho file *.artwork iOS 4.1, 4.3.3, iOS 5.0.1, chưa giải nén được file cho iOS 5.1
Đúng là giải nén tốt cho IOS <= 5.0.1. Bác nào biết cách giải nén file *.artwork cho IOS 5.1 k nhỉ? Thanks!
mình bị nư vậy là sao

C:\Users\HELLO>python27
'python27' is not recognized as an internal or external command,
operable program or batch file.

C:\Users\HELLO>
mig0id4ica
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Nguyenchjen bác đánh thiếu câu lệnh nên windows không nhận được chứ sao
lệnh đúng là cd c:\python27
Đã có thể giải nén cho IOS 5.1.1 Iphone 3GS ,Bác nào có vấn đề cứ để lại mình giúp được giúp cho .
xuanhanhbmt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@huynhdinhtuananh máy em 3gs.w, cũng bị như bài #6, mặc dù em đã bỏ cả 2 file *.art* vào rồi
xuanhanhbmt
ĐẠI BÀNG
12 năm
ah`, được rồi, do lúc đầu 1 file ko được, sau khi copy file *~.art* vào thì được rồi, tại lúc đầu e thấy có mấy kb nên ko bỏ vào :p
có pic hướng dẫn ùi mà bạn
C:\Python27>python iOS-artwork.py create -a \1\Shared@2x.artwork -d \2\ -c \Shared@2x.artwork
C:\Python27\supported_artwork_files\Shared@2x.artwork-38163712.json
Traceback (most recent call last):
File "iOS-artwork.py", line 245, in <module>
main(sys.argv)
File "iOS-artwork.py", line 242, in main
action_create(abs_artwork_file_name, abs_directory, abs_create_file_name)
File "iOS-artwork.py", line 130, in action_create
create_binary.open()
File "C:\Python27\artwork\artwork_file.py", line 90, in open
ignored = self.data
File "C:\Python27\artwork\artwork_file.py", line 76, in data
self._file = open(self.filename, "wb")
IOError: [Errno 13] Permission denied: 'C:\\Shared@2x.artwork'
Cho mình hỏi, sao khi mình đóng gói lại thì toàn bị lỗi này không thể đóng gói nhỉ. Laptop mình dùng win7, đã dùng scrit cho 5.1.1, bản Python 2.7.3
@ngongcuongbk tôi cũng bị, hỏi không thấy ai trả lời :mad:
@thanh1401 Do máy của bạn không chấp nhận giải nén vào C:\ . Để giải quyết tình trạng này phải tạo thêm một cặp (3) hoặc có tên bất kỳ (nhớ là không có dấu vì máy sẽ không hiểu) và giải nén vào đó. Lệnh nén gõ như sau: python iOS-artwork.py create -a \nguon\Shared@2x.artwork -d \xuat\ -c \tên của cặp nén tới\Shared@2x.artwork (Enter).
Hiện nay có cách giải nén đơn giản hơn rất nhiều cho file .artwork iOS 5.1.1. (rất tiếc là mình không nhớ nguồn, các bạn lên google tìm hiểu thêm. Chỉ dùng cho iOS 5.1.1). Còn không thì cứ theo link và hướng dẫn sau mà làm (mình chỉ lưu dc đoãn này thôi)
Bước 1: các bạn tải file Python273 http://www.mediafire.com/?tzbv1f8s91118ts về , giải nén rồi để để bất kì đâu cũng được , chứ ko cần phải bỏ trong ổ C .
Bước 2 : Copy file "Shared@2x.artwork" vào foder “nguồn” trong “Python273”
Muốn giải nén file shared thì Double Click vào " trich" sau đó hộp “cmd” hiện lên bấm tiếp phím "y" , và " enter" thế là xong , ngồi đợi nó giải nén vào foder " xuat "
Sau đó các bạn muốn chỉnh sửa , thêm bớt các hình gì thì vào foder " xut " mà chỉnh sa.
Sau khi chỉnh sửa xong muốn nén lại thành file artwork thì chỉ cần lick vào " nén " , ngồi đợi thế là xong

Chú ý: Một số trường hợp phải chép cả file “Shared@2x~iphone.artwork” vào thư mục nguồn mới nén dc
anh ơi khi e đến bước gõ CMD cd c:\Python27 mà nó bị lỗi như này.windows cannot find 'cd'. make sure you typed the name correctly,and then try again. To search for a file, click the Start button, and then click Search
thohc01814
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn cho lại link của script này được không
thelastcode
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã cập nhật và xác nhận giải nén NGON cho ipad 2 fw 5.1.1.
XIN CHÂN THÀNH CẢM ƠN CHỦ THỚT :d :d :d

Em đính kèm toàn bộ file em sử dụng theo cách của bác chủ thớt cho bác nào thích vọc vạch. Em dùng cho con ipad 2 5.1.1 ạ 😁

http://www.mediafire.com/?iute96j8k6kxm0s

p/s: Bác nào biết file art chỉnh cái khung đồng hồ ngoài LS ở đâu không ạ ? share em với :D :D :D
Đã có python rồi hy vọng sẽ có cao thủ nào tích hợp được phầm mềm nhá máy tự động như symbian s60v3 thì tuyệt vời...!
hakibo
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có bác nào biết xử lý cái này trên Mac ko? Mò mãi mà chưa ra 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019