Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tạo collection cho Kindle touch

xaongoc
25/1/2012 8:59Phản hồi: 31
Thấy nhiều bạn hỏi vấn đề này, mình vô tình tìm được trên mạng nên post lên đây cho anh em.

Cách tạo collection cho Kindle touch (KT):
- Bước 1: jailbreak bằng file mp3 của Yifan Lu
- Bước 2: Cài thêm Gui menu launcher cũng của Yifan Lu
2 bước trên các bạn có thể vào trang sau đề down cả file mp3 cũng như Gui menu launcher (dùng xoay màn hình khi đọc pdf). Mình ko hướng dẫn cụ thể vì việc đó cũng ko khó khăn lắm. http://yifan.lu/2011/12/10/kindle-touch-5-0-jailbreakroot-and-ssh/
Trong tinhte có người đã hướng dẫn: http://www.tinhte.vn/f426/them-menu-xoay-man-hinh-kindle-touch-1044288/
- Bước 3: copy file dưới đây, giải nén nó ra, sau đó copy folder CollectionSync được giải nén vào thư mục extensions của kindle (folder này chỉ có sau khi bạn đã cài Gui menu launcher). Sau đó bạn phải reject KT của bạn khỏi máy tính, khởi động lại KT. Bây giờ trong Menu của launcher sẽ hiện lên: generate collections.

File collectionsync
http://www.mediafire.com/?h7ho31q9t7zaq6f

Bạn chỉ cần copy các folder chứa sách của các bạn muốn vào documents trong kindle. Sau đó trong KT chỉ việc ấn generate collections trong launcher, khi đó trong KT của bạn sẽ có đúng các collections như bạn đã tạo.
Chú ý:
- Chỉ dùng cho firmware 5.0.0
- Chương trình sẽ xóa hết collection cũ (không xóa các file sách), tạo ra collection mới theo tên folder copy từ máy tính.
- Tên folder bạn tạo từ máy tính phải viết liền, không dùng dấu cách, ví dụ: mystudy. Nếu bạn viết là "my study" thì chương trình ko tạo collection được. Bạn có thể đặt tên bằng dấu gạch chân dưới my_study cũng được.
Sau khi chạy generate collections, máy sẽ tự động chạy xong và tắt màn hình. Nếu bạn ấn generate collections lần đầu mà vẫn chưa tạo được đầy đủ, bạn chỉ việc bật lại màn hình, chạy lại generate collections lần nữa là ok. Tên collection có thể viết bằng tiếng Việt có dấu.
Chúc các bạn thành công!
_____________________________________________________________________________________

Trong quá trình trên, các bạn đừng sốt ruột động chạm vào màn hình nhé. Khi kiểm tra lại, nếu thấy máy vẫn chưa tạo collection đầy đủ (mình cũng bị một hai lần rồi) thì chỉ đơn giản lặp lại thao tác chọn Menu > Launcher > Generate Collections (hoặc thậm chí Restart máy rồi chọn Menu > Launcher > Generate Collections nếu cần). Kiểu gì thì sau một (hoặc vài) lần, máy cũng tạo collection thành công. Lưu ý: trước khi chạy generate collections nên để máy ở chế độ 'Sort by Collections' để dễ dàng biết được máy có tạo collection thành công không (không còn ebook nào ở ngoài các collections).

Cuối cùng là cảm ơn cộng đồng Kindle đã nỗ lực để việc trải nghiệm Kindle Touch trở nên dễ dàng hơn. Thật là xấu hổ cho Amazon khi không chịu cung cấp cho người dùng những tính năng rất cần thiết (xoay màn hình, tạo collection theo thư mục)!

@ Xaongoc: Bạn update giúp thông tin lên post đầu giúp nhé!
31 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

daovanhuy
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình sắp mua kindle touch nên cũng xin cảm ơn bạn trước vì thông tin hữu ích này
Chờ cái này mãi cho cái thư viện đồ sộ của mình. Quá tuyệt........................!
Còn tự xoay màn hình được nữa đấy, mình cũng post lên rồi, các bạn có thể xem.
Chờ cái này mãi cho cái thư viện đồ sộ của mình. Quá tuyệt........................!
híc....giúp đỡ....... mình cài bước 1,b2 đều tốt (có cả menu launcher/..chuyển sang chế độ nằm ngang màn hình được rồi)....và cũng đã copy folder CollectionSync vào thư mục extensions của kindle và đã khởi động lại Kindle touch rồi , nhưng vẫn không thấy trong Menu của launcher có mục generate collections đâu cả !........ do đó mình tạo thử folder trong documents mà ko hiện lên ...mình ko biết được firmware của kindle mình là bao nhiêu ? mở setting vẫn ko thấy phiên bản gì cả .... (có cần phải kết nối wifi mới xem được ko ....?), nhưng mà bước 1,2 vẫn cài được mà (chắc ko phải do firmware dâu nhỉ)...bó tay rồi...ai biết cấp cứu gấp....cảm ơn ....
hihi...đã khắc phục nguyên nhân rồi...đã hiện ra mục generate collections .(phải chọn setinng/menu/restar..khởi động lại KT, chứ không phải tắt nguồn khởi động lại ) hehe...mừng quá....:bounce:
Muốn biết phiên bản firmware bao nhiều:
- ấn nút home
- menu/settings/menu/device info
Của mình là 5.0.1, chạy bình thường
Bản 5.0.3 mình chưa thử, nếu ko tạo được collection thì có lẽ do của bạn là phiên bản mới nhất 5.0.3 😃

---------- Post added at 05:22 PM ---------- Previous post was at 05:21 PM ----------

Uh đã ghi là phải khởi động lại rùi mà
Làm được rồi thì ấn tks thôi =))
Khi nào có update cho phép giữ tên sách không cần gạch dưới thì post nhé bạn. Thank you!
Ok thôi, có nhất định sẽ update cho mọi người ^^
wow. HỒi h em xài chẳng bik tạo collection ntn. ^^
truongdvd
ĐẠI BÀNG
12 năm
Quá tuyệt! cám ơn bác đã chia sẻ😁. Có cập nhật gì mới bác lại share cho anh em nhé!
Trên 1000 quyển thì chương trình tạm thời chưa tạo được collection nhé các bạn 😔
UPDATE: Tác giả đã update bản mới, giờ đã có thể để nguyên dấu cách (space) và gạch ngang (-) trong tên thư mục rồi các bạn nhé. Dưới đây là link file nén thư mục CollectionSync đã sửa lỗi (cách thực hiện các bạn làm theo hướng dẫn của bạn Xaongoc ở post đầu tiên).
Link: http://db.tt/Pyo8dTyw

Mình đã test thành công trên 2 Kindle Touch (số lượng ebook là hơn 1.300). Tác giả foxsen (TQ) cũng lưu ý tiến trình như sau để mọi người có thể theo dõi: Sau khi chọn Menu > Launcher > Generate Collections, máy sẽ chuyển sang màn hình chờ, sau vài giây, máy lại quay về màn hình chính (Home); sau khoảng 1 phút, máy sẽ một lần nữa chuyển sang màn hình chờ -> dấu hiệu báo đã chạy xong.

Trong quá trình trên, các bạn đừng sốt ruột động chạm vào màn hình nhé. Khi kiểm tra lại, nếu thấy máy vẫn chưa tạo collection đầy đủ (mình cũng bị một hai lần rồi) thì chỉ đơn giản lặp lại thao tác chọn Menu > Launcher > Generate Collections (hoặc thậm chí Restart máy rồi chọn Menu > Launcher > Generate Collections nếu cần). Kiểu gì thì sau một (hoặc vài) lần, máy cũng tạo collection thành công. Lưu ý: trước khi chạy generate collections nên để máy ở chế độ 'Sort by Collections' để dễ dàng biết được máy có tạo collection thành công không (không còn ebook nào ở ngoài các collections).

Cuối cùng là cảm ơn cộng đồng Kindle đã nỗ lực để việc trải nghiệm Kindle Touch trở nên dễ dàng hơn. Thật là xấu hổ cho Amazon khi không chịu cung cấp cho người dùng những tính năng rất cần thiết (xoay màn hình, tạo collection theo thư mục)!

@ Xaongoc: Bạn update giúp thông tin lên post đầu giúp nhé!
Đã up, cảm ơn bạn vì thông tin hữu ích 😃
Chú ý: Các bạn xóa folder collectionsync cũ đi, copy folder collectionsync mới vào. Khởi động lại máy. Sau đó mới có tác dụng được.
Các bác vọc ra cách nhét Saver Screen chưa ạ
Bạn vào trang của yifan lu nhé, có hướng dẫn đầy đủ. Mình cũng đang dùng screen saver riêng mà
Mình cop file istall vào máy rồi chả làm gì đc tiếp =-=
À, đc rùi 😃 Bạn nào có bộ ảnh của Kindle 3 không nhỉ?
kindlewallpapers.tumblr.com/
ebookscreensavers.com
Bạn nên search theo từ khóa: kindle wallpapers, hoặc screensavers for kindle,...
Cho mình hỏi với: Sau khi hoàn thành, nếu muốm thêm truyện khác vào nữa thì cứ copy vào thư mục đã được tạo hả bạn? vào có phải bấm generate collections lại lần nữa không, và nếu vậy thì nó lại chạy lại từ đầu cả nghìn file thì lâu quá😕
Cảm ơn bạn.
e thấy cứ register là tạo collection đc mà. ko cần JB. các bác tham khảo clip hướng dẫn đăng ký ở đây: http://www.youtube.com/watch?v=7s5IM-qVw1Q 🆒
Mỗi lần thêm vào bạn lại phải chạy lại generate collections, cũng nhanh chứ có gì lâu đâu. Nhưng mình khuyên chân thành là chỉ nên copy những sách mình chắc chắn sẽ đọc. Không nên copy quá nhiều, máy phải index mất thời gian, và số lượng sách quá nhiều cũng sẽ làm máy ì ạch hơn. Nếu mỗi lần bạn chỉ copy thêm 1-2 quyển thì có thể dùng thủ công, add từng quyển vào mục mình thích vậy.

Tạo từng quyển à bạn?
Đăng ký vs Amazone rồi vô Menu nó có mục Create New Collection, click vô đó bác tạo đc 1 Collection và đặt tên cho nó.
Xong vô Collection nhấn Menu rồi add sách, add 1 lần bao nhiêu quyển cũng được, bác chỉ cần tích dấu chọn vô những quyển cần add thôi. (Giống như việc send mp3 qua bluetooth trên phone ý, tích chọn vô những bài cần send rồi send, ko cần send từng bài) Hihi. Bác thử đi. 😃
Đăng kí với Amazon thì ai mới mua KT xong cũng đều đăng kí, và đều biết chức năng đó mà ^^
😃 Bạn cứ thử làm vậy với vài trăm quyển sách xem, sẽ thấy rằng cái Creat new collection với add sách của KT nó bất tiện thế nào 😃. Còn nếu chỉ có vài quyển thì làm thế bình thường ^^
Từ lúc mua mày mò cả Tết mà không tạo được collection =)))). Hóa ra là phải JB 😆)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019