Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Hướng Dẫn] thay đổi toàn bộ giao diên IOS 5 từ A-Z ( Update 9-2-2012)

beni1405
3/2/2012 9:3Phản hồi: 223
Mình đã xem qua nhiều toppic về thay đổi giao diên Iphone trên IOS 5.0.1. Nhưng nhiều bạn làm theo mà vẫn không thành công hoàn toàn: Có người thì thanh Status Bar không Transparent được, có người thì mất cả thanh slider bao gồm cái nút trượt, có người thì không đổi được logo, notification theme ... Nên mình viết toppic này sẽ hướng dẫn thật chi tiết để kể cả những bạn lần đầu tiên sử dụng Iphone cũng có thể thay đổi được giao diện theo ý mình. Chúc mọi người thành công ^^

(Lưu ý là máy bạn phải Jailbreak Unthered IOS 5.0.1 và trước khi bắt đầu các bạn hãy xóa bớt 1 số app liên quan đến Carrier có thể khiến gây xung đột như
Fake Carrier, FakeOperator... Thanks)

I, Làm trong suốt thanh Status Bar:

Các bạn vào Cydia->Search->Transparent Status Bar -> vào Winterboard kích hoạt là ok

II, Làm trong suốt thanh Slider:

Các bạn vào Cydia->Search->Transparent Slider Background IOS 4.3->vào Winterboard kích hoạt là ok

III, Làm mất đồng hồ trên Lockscreen:
Các bạn vào Cydia->Search->Lockscreen Clock Hide IOS5->
vào Winterboard kích hoạt là ok

IV, Thay đổi Logo nhà mạng:
* Bằng file System

1,Các bạn phải có file ảnh dạng PNG kích cỡ 100x40 px để thay thế cho ảnh logo nhà mạng mặc định. Ví dụ mình có file này
(File này có chữ màu đen)
(File này có chữ màu trắng. Do trùng màu với màu nền 4rum nên các bạn không thấy được chữ ^^)
2, File này
các bạn đổi tên nó thành: Default_CARRIER_"tên nhà mạng"_1only_@2x
File này
các bạn coppy nó ra làm 2 và đổi tên lần lượt thành:
FSO_CARRIER_"tên nhà mạng"_1only_@2x
TS_CARRIER_"tên nhà mạng"_1only_@2x

Quảng cáo

Ví dụ: máy mình 4S chạy sim M1. Thì 3 file của mình sẽ là:
Default_CARRIER_M1-3GSM_1only_@2x
FSO_CARRIER_
M1-3GSM_1only_@2x
TS_CARRIER_
M1-3GSM_1only_@2x

3,Các bạn
vào đường dẫn: var/mobile/library/Carrier bundles.bundles sẽ thấy 3 file ảnh:
( Các bạn lưu ý nhé var/mobile/Library/Carrier Bundle.bundle chứ không phải là system/library/Carrier Bundle đâu nha @@)

Default_CARRIER_
FSO_CARRIER_
TS_CARRIER_

Quảng cáo

( không có chữ @2x ở cuối)

4,Các bạn xóa 3 file này đi rồi coppy 3 file logo của các bạn vào thế là ok

** DÙng Carrier Logo Manager:

1, Bạn vào Cydia->Search->Carrier Logo Manager

2,Trong đó có sẵn vài Logo mạng rồi nếu bạn muốn có logo riêng thì bạn phải có 2 file ảnh như này:
(file này chữ màu đen)
(còn file này chữ màu trắng do trùng màu nền 4rum nên bạn không thấy được) 2 file này đều có dạng PNG, 100x40 px

3, File chữ màu đen bạn coppy tổng cộng thành 4 file và đặt tên lần lượt là:
silver, silver@2x, silver@2x-alt1, silver-alt1
File chữ màu trắng bạn coppy tổng cộng thành 4 file và đặt tên lần lượt là:
black, black@2x, etched, etched@2x

4, Coppy 8 file này vào 1 folder đặt tên là gì cũng được ( như mình đặt tên là
Mylogo) rồi coppy nó vào đường dẫn Library/zeppelin/

5, Vào Setting/Zepplin tích vào tên folder là ok

V, Thay đổi Logo cột sóng:

1, Các bạn phải có 10 file ảnh dạng PNG để tương ứng với 5 độ mạnh yếu của cột sóng, giới hạn tối đa kích thước của mấy file ảnh này là 100x40 Pixel ( mình sẽ giải thích sao có 5 cột song mà phải có 10 file ngay dưới)
VD: đây là 10 file ảnh PNG tương ứng với cột sóng từ 1 vạch - 5 vạch
ColorOnGrayShadow_1_Bars@2x WhiteOnBlackEtch_1_Bars@2x
ColorOnGrayShadow_2_Bars@2x WhiteOnBlackEtch_2_Bars@2x
ColorOnGrayShadow_3_Bars@2x WhiteOnBlackEtch_3_Bars@2x
ColorOnGrayShadow_4_Bars@2x WhiteOnBlackEtch_4_Bars@2x
ColorOnGrayShadow_5_Bars@2x WhiteOnBlackEtch_5_Bars@2x
2, Các bạn vào đường dẫn Library/Themes tạo 1 Folder tên là "Logosong.theme" chẳng hạn, rồi bên trong có thư mục con là "UIImages". Sau đó coppy toàn bộ 10 file ảnh trên vào Folder "UIImages"

3, Các bạn vào Winterboard kích hoạt là ok

P/S: Nếu các bạn chỉ có 5 file ảnh mà tên phía trước có dạng "ColorOnGrayShadow_" thì các bạn chỉ thay được Logo khi màn hình để ở chế độ Home. Khi nào vào setting hoặc bất kì app nào cột sóng vẫn không thay đổi. Thế nên phải có 5 file ảnh phía trước có dạng "WhiteOnBlackEtch_" là để hiển thị khi bạn không ở màn hình home ^^

VI, Thay đổi Notification Theme

1, Các bạn phải có 1 file ảnh dạng PNG, kích cỡ 960X960 px, đặt tên file là BulletinListLinen@2x
2, Coppy file đó vào đường dẫn System/Library/CoreServices/Sprinboard.app

3,Cuối cùng vào đường dẫn private/var/mobile/Library/Cachescác bạn tìm và xóa file này đi com.apple.SpringBoard.notificationCenterLinenrespring lại là ok

Mình đã thực hiện hoàn toàn thành công trên IP4 và 4S . Và đây là kết quả. Chúc mọi người thành công ^^

223 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ban thay keyboard bang` cach nao the
sorry tu nhien go tv khong dc
Sao trong cydia của mình mục font chỉ có 3 font mà ko thể install font nào dc, bạn có source nào nhiều font ko
beni1405
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn chỉ cần cài thêm 2 Source http://cydia.heaveniphone.com/http://iphone.gsm.vn/ là ok
sau khi vào sections cài font thì bạn vào bytafont o ngoài ứng dụng mở nó lên rồi chon font theo ý nhen bạn

bác có thể làm cho em cái logo giống bác mà tên là Dũng Kens được không .. em làm mãi không được .. thank bác
tớ đang mod without winterboard bạn ah`
google mấy bữa nay xem các bạn nước ngoài có thay bằng file artwork không mà cũng chưa dc,thank bạn nhiều nhé
nghe đâu thay thẳng file hệ thống cho fontclock cũng bị restore,hơi oải 😃
beni1405
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cũng thử thay without winterboard rồi mà. Cái slider nó chỉ mất cái nút trượt đi thôi còn cái khung trượt thì vẫn còn @@
nokiax600
TÍCH CỰC
12 năm
cái này thì bạn nói chưa đúng rồi nhé... mất tất cả nếu bạn muốn........ { thay trực tiếp vào hệ thống}
beni1405
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ò mình cũng làm theo mấy toppic rồi mà chưa chuẩn. Phải nghiên cứu thêm nữa ^^
nghequan
ĐẠI BÀNG
12 năm
chỉ cần thay 3file trên hệ thống thôi nhe bạn là BarBottomLock@2x~iphone.png, BarLCD@2x~iphone.png
WellLock@2x~iphone.png, chỉ cần vào photoshop clear background nó là xong thôi, riêng tôi thì chỉ thích thay file thôi không thích dùng winterboard ̣̣̣̣̣̣̣ mỗi người mỗi ý mà
beni1405
ĐẠI BÀNG
12 năm
Uh mình viết bài này cho mấy bạn ngại đụng chạm file system thôi. Còn kiểu gì mình cũng nghiên cứu hết ^^
huuloczxc
TÍCH CỰC
12 năm

Lỗi tiếng việt không bạn ! 😁
beni1405
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không lỗi gì cả bạn à. Tiếng việt thoải mái ^^
Cám ơn bạn, mình cũng đã thử thành công, chỉ có một vết gợn nhỏ là lúc chơi nhạc mà mình khóa máy thì lockscreen nhìn rất xấu nếu như bài hát đang phát có artwork.
Với lại nếu ấn 2 lần nút home ở lockscreen thì hình như là vẫn hiện ra thanh slider + trình điều khiển nhạc phía trên nữa, làm sao cho nó transparent hoàn toàn vậy bạn?
beni1405
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã test đúng như bạn nói. Nhưng mà cách của mình là làm nó trong suốt chứ không phải biến mất đâu ^^. Nên nếu bạn muốn làm nó biến mất thì bạn có thể tìm hiểu ở toppic khác. Cái này mình sẽ nghiên cứu sau. Thanks bạn đã đóng góp
beni1405
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn thử Dark Crystal, Beautiful Every Time, Black Rose,Blade Runner Movie... nhiều lắm Tiếng Việt đều ok cả ^^
Mới test thử font Dark Crystal. Tình hình là các chữ Â,Ă,Ê... nói chung là các chữ chỉ có 1 dấu thì sửa được. Nhưng nếu có thêm 1 dấu, ví dụ Ế, Ự, Ấ...là nó không sửa được😔. Chắc mấy font này của tụi nước ngoài làm ra nên không tích hợp đủ các mặt chữ:(
prince2408
ĐẠI BÀNG
12 năm
để chiều rảnh mình up theme cây 4s mình lên các bạn chỉnh dùm nha
Bạn cho mình hỏi cái font chữ như bạn làm thế nào thay đổi đc ip4 nhé ! Thx
Cho e hỏi bác tuanbeck132 font này là font nào trong cydia thế bác ơi? nhìn đẹp quá :p
mrleepum
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tuanbeck132
@tuanbeck132 Cho mình xin hướng dẫn cài font chữ giống bạn đi và cách làm trong suốt phần tin nhắn.
Wintet board cũng chỉnh đc icon sóng thành ngôi sao hả bạn . Mà dùng winter board có nặng k nhỉ . @tuan : Bạn chỉ giúp mình chỉnh cái như bạn đc k 😔
Được bạn ạ.... Cũng o nặng đâu....

Mình đổi lại cho work os5 100% mà... Hi
prince2408
ĐẠI BÀNG
12 năm
khiêm tốn tí thui ku....theme a work 100% mà kaka .
bác tuanbeck cho cái theme đó đi .. ẹp quá ^^
quá xấu !~ này thì 30 ký tự này
beni1405
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã update cách sửa logo nhà mạng lên trang 1. Nhưng bạn nào thấy cần có thể tham khảo. Chúc các bạn thành công ^^
Beni oi,tim ho to cai logo Ferrari nhe
Sent from my Ipad using Tinhte
beni1405
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đây nè cậu File PNG luôn nhé
yoshinoone
ĐẠI BÀNG
12 năm

bác nào hướng dẫn em làm cái cột sóng 5 hình ngôi sao như thế này với
bác chủ topic cho mình xin cái ảnh này làm hình nền với.Thankkk
Bác qua bên này lấy Links nhé... Em Post rồi đó ạ...

Ngôi sao trong UIMages nha !
http://www.tinhte.vn/f153/show-theme-cho-iphone-4-os5-1062003/
beni1405
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đã update cách thay đổi Logo cột sóng và Notification theme trên trang 1. Chúc mọi người thành công ^^

---------- Post added at 09:13 PM ---------- Previous post was at 09:11 PM ----------

Bạn vào lại trang 1 đi mình có viết hướng dẫn rồi đó ^^
Đã làm theo hướng dẫn cách thay đổi logo nhà mạng của bạn, nhưng ko thay đổi được là sao bạn nhỉ?
beni1405
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ah mình xài mạng M1 nên cái file của mình có dạng Default_CARRIER_M1-3GSM_1only_.png còn bạn xài mạng khác thì nó có dạng Default_CARRIER_"tên mạng"_1only_.png .Bạn chỉ cần thêm @2x vào phía cuối thành Default_CARRIER_"tên mạng"_1only_@2x.png là ok ^^

P/S: bạn nhớ thêm @2x vào cả 3 file nha @@
Hic hic, đã làm theo cách này, kết quả là mất cả chữ Vinaphone luôn, chỉ còn mỗi vạch sóng thôi bạn.
Cái logo vạch sóng hình ngôi sao này có thay đổi được cho IP4 iOS5 không chủ thớt? em là newbie nên gà mờ lắm mong chủ thớt chỉ giáo
Ngon...Đã thay đổi đc logo cột sóng hình ngôi sao và làm trong suốt thanh status bar + Slide bar còn Notification theme thì chưa có hình vì ko biết cách cắt hình thế nào. Thanks chủ thớt nhiều nhiều

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019