Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Up Rom, Root và thảo luận Novo7 Elf, Aurora

Lộc
7/2/2012 13:0Phản hồi: 3.065
Up Rom, Root và thảo luận Novo7 Elf, Aurora
Topic tổng hợp games cho Novo7 ELF, Aurora: http://www.tinhte.vn/threads/1222930/ - Thanks bác Pippo

Đánh giá novo7 Aurora: http://www.tinhte.vn/threads/1214645/

Hướng dẫn root, cài market và update các bản rom cũng như hướng dẫn cách flash rom cho 2 chiếc máy tính bảng đang rất HOT này...

Chú ý là ae phải tự chịu trách nhiệm và rủi ro với những gì mình sẽ làm. Em không có trách nhiệm phải đền bù nếu máy của ae tự dưng lăn đùng ra đâu đấy.

Phần I: Hướng dẫn nâng cấp ROM
Để nâng cấp ROM cho ELF cũng như cho Aurora các bạn cần những phần mềm sau:
USB Driver
LiveSuitPack_v1.07

Rom gốc cho Aurora, ELF:
Hướng dẫn download từ host 115.com:
Các bước thực hiện

1. Cài usb driver: Mở máy lên và mở usb debugging & stay awake. Kết nối máy tính bảng vào máy tính thông qua cable miniusb. Cài driver cho máy tính bảng bằng cách nhấn chuột phải vào My computer - Device Manager...

2. Flash rom: Giải nén LiveSuitPack_v1.07.rar. Giải nén bản Rom định flash đặt vào thư mục LiveSuitPack_v1.07. chạy LiveSuitPack_v1.07.exe được LiveSuit.exe. Chạy LiveSuit.exe và chọn lần lượt: YES - FORMAT - NEXT - YES và chọn file img của bản Rom định flash.
Trên máy tính bảng nhấn và giữ nút back đồng thời cắm cable miniusb vào máy tính. Khi kết nối máy tính bảng và máy tính rồi nhấn nút power 5 lần nhưng không được nhả nút back ra.
Chọn YES - YES.

Quảng cáo

Bây giờ công việc của bạn là ngồi đợi và khi một cửa sổ pop-up nhảy ra thì nhấn OK.

Phần II: Root và update Google Play (dành cho Rom gốc)

Download Link: http://www.mediafire.com/?4o2wfjqqqjxtr8c

Chúc anh em thành công và thêm nhiều niềm vui với em ELF và Aurora của mình nhé.
3.065 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

flash room là thế nào vậy bác?<mở màn cho bác nhóe:sleep:>
[Novo7 Aurora only] Hướng dẫn Flash ROM bằng LiveSuit và bằng CWM Recovery

1. Driver cho máy:
http://junefabrics.com/android/download.php (mình mới cài trên WinXP 32 bit thành công, các bác update giùm các HĐH khác nhé)

2. ROM các bác lấy ở đây:
http://www.slatedroid.com/topic/29280-rom-novo-7-essential-clean-rom-v02-for-aurora/ , có tùy chọn file .img flash bằng LiveSuit và .zip flash bằng CWM recovery

3. Flash ROM bằng LiveSuit (mình không khuyên dùng cách này nữa)

Đặc biệt lưu ý: flash ROM bằng LiveSuit sẽ wipe sạch data trong bộ nhớ trong, dữ liệu trên thẻ nhớ ko bị ảnh hưởng

LiveSuit lấy ở đây: http://www.mediafire.com/?spqc7gh5sd3u2ih
- Cài driver trước
- Chạy LiveSuite -> Yes -> Format -> Next -> Yes chọn file ROM .img rồi Finish
- Tắt Aurora, bấm và giữ nút back, cắm cáp USB kèm theo máy, vẫn giữ nút back và đồng thời ấn phím power 5 lần
- Windows sẽ hỏi driver, để PC tự cài driver, cài xong thành công thì LiveSuite sẽ hỏi -> bấm Yes và OK sau đó đợi LiveSuite chạy ROM
- Chạy thành công máy sẽ tự khởi động lại, lúc này có thể rút cáp USB

4. ClockWorkMod recovery:
Các bác nên xài cách này, an toàn hơn so với LiveSuite, có thể backup/restore ROM, ngoài ra còn giữ đc data bộ nhớ trong
Lưu ý hướng dẫn này chỉ dành cho recovery tương thích với ROM ICS, nếu đã xuống ROM GB thì recovery này ko chạy đc

- vào trang sau http://androtab.info/cyanogenmod/allwinner/, kéo xuống cuối, mục "Ice Cream Sandwich products" -> "ainol NOVO7 Aurora/Elf" -> download cái này "ClockworkMod Recovery 5"
- giải nén ra 3 file, dùng "root explorer" hoặc phần mềm tương đương, copy 3 file này vào thư mục gốc bộ nhớ trong (/mnt/sdcard, thẻ nhớ ngoài là /mnt/extsd)
- Lên market kiếm phần mềm Terminal, nếu đã có sẵn thì bỏ qua
- Chạy Terminal, gõ lệnh như sau:
su (lệnh này để lấy quyền root)
sh /sdcard/install-recovery.sh (lệnh này để cài recovery)
sh /sdcard/reboot-recovery.sh (lệnh này để reboot vào recovery, hoặc làm như bước bên dưới để vào recovery)

- để vào được recovery: tắt máy, giữ "Back" và "Vol+" sau đó bật và giữ nút nguồn đến khi thấy hình robot android thì thả ra
- các nút điều khiển trong recovery: chọn các mục ấn nút nguồn "Power", di chuyển lên bằng nút "Vol+",di chuyển xuống bằng nút "Vol-", quay lại bằng nút "BacK"
- trước khi cài ROM mới nên backup ROM hiện tại
- backup xong chọn "choose zip from internal sdcard". tìm đến file ROM .zip đặt trên thẻ sd rồi flash. v0.8 có tích hợp sẵn format các phân vùng liên quan nên ko cần wipe trước khi flash
- flash ROM xong chạy "wipe data/factory reset", rồi reboot để hoàn tất cài đặt

3. Game và App test chạy OK:
Đây là bộ sưu tập của mình, đã cài và chạy thành công mới up lên mediafire
http://www.mediafire.com/?h231bt1ngqqaw
(đợt này bận quá ít có time nghịch nên tạm thời ko update nữa)

PS: máy mình đang xài v0.8b
@bibo75 đang gửi đó
@frostark xin bạn hướng dẫn mình cách cài driver cho máy được ko vậy.
@sleepless1604 bạn gửi mail hướng dẫn cài driver mình với mình vẫn bị lỗi này USB Device(VID_1f3a_PID_efe8) drivers

thank !
Tối qua vừa up lên bản ROM 4.0.3 v02. Máy chạy mượt lắm :bounce:
Dcm chuột bạch đi, ngon thì tối tao qua up lên cùng 😆
gunzok
TÍCH CỰC
12 năm
có bác hướng dẫn lâu rồi bên topic mua bán của bác lộc bác ạ 😆
Còn bác nào muốn tìm hiểu về up rom của con aurora thì xem link này http://www.slatedroid.com/topic/29280-rom-novo-7-essential-clean-rom-v02-for-aurora/
Major0418
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình muốn hỏi cái này, mình cài 4.0.3 cook cho Elf, khi đó model trong file build.prop chuyển thành GT-P6210, máy sẽ được hiểu là Samsung galaxy tab 7 Plus, nhưng do một số phần mềm cho máy này cũng ít nên mình sửa build.prop thành I-9100 Samsung Galaxy S2, máy này có cấu hình tương đương Elf, sau khi chuyển, cài thành công chạy OK. Vấn đề là khi tắt đi, bật lại thì máy đứng ở màn hình khởi động, Mình muốn hỏi là lỗi này có phải do mình đổi build.prop không?
Lộc
TÍCH CỰC
12 năm
Em cũng gặp lỗi này, theo em là do lỗi bản rom cook ạ.
Major0418
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dính lỗi này xử lý thế nào hả Lộc? Vì bây giờ máy không vào được nữa, cắm theo kiểu Flash lại bằng Live Suite thấy không được, bấm back, cắm USB và nguồn 5 lần đều không được
Lộc
TÍCH CỰC
12 năm
Bác làm gì mà lại bị lỗi như vậy ạ? Flash bản rom v02 à?
Major0418
ĐẠI BÀNG
12 năm

Sau khi Flash ROM v2, dùng được rồi, tắt máy đi bật lại, thì bị treo ở màn hình khởi động, mình tắt máy đi để Flash lại thì Live Suite không nhận nữa, bấm back, usb, power 5 lần không được nữa
con elf mình vừa up bản thì chạy giật với cả wifi nó cứ dò suốt k kết nối được chắc phải cài bản gốc mất
Lộc
TÍCH CỰC
12 năm
Đúng là em thấy bản rom gốc vẫn ổn định nhất. Giờ chỉ cần root, cài market và xóa app TQ đi là được.
gunzok
TÍCH CỰC
12 năm
thì cái rom côk nó làm thế rồi mà bác , chỉ có rom stock mới phải root với xóa app chứ nhỉ , tối về up cái rom 403 v2 xem thế nào 😁
Lộc
TÍCH CỰC
12 năm
Em viết nhầm. Ý em là rom gốc ấy, em thấy rom gốc là ổn định nhất.
Mình đã update thêm hướng dẫn, các bác cần gì cứ ới nhóa
bản cook 4.0.3 v2 cài vào bắt wifi không được lun cài lại thử bản cook 4.0.3 v1 xem thế nào chứ bản v2 có vẻ k ổn lắm
Lộc
TÍCH CỰC
12 năm
Em cũng thấy bản v2 không ổn lắm. Thôi giờ về rom gốc cho lành.
Major0418
ĐẠI BÀNG
12 năm
ELF hay Aurora hả bạn? Mình thấy 4.0.3 v2 ELF wifi Ok, chỉ mỗi tội tắt đi bật lại thì xong luôn

Còn nếu mà dùng rom gốc, mình chưa Root, mà chỉ disable App Trung Quốc thấy lỗi lắm, nhất là khi cài Dolphin HD vào, lỗi tùm lum cả
@Lộc assert failed: !less_than_int(1339741365, getprop("ro.build.date.utc"))....????? lõi này là bị sao anh ơi
của em là con ELF bác ạ máy em tắt đi bật lại không sao nhưng nó giật giật wifi ko kết nối được
giờ cài rom lại k được lun chắc phải mang qua nhờ bác lộc mất
Lộc
TÍCH CỰC
12 năm
Factory reset xem nào bác. Mai em đi TQ mất rùi còn đâu.
yuky202
ĐẠI BÀNG
12 năm
upppppppppppppppppppppppppppppppp buổi tối...
yuky202
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ak cả nhà ơi cho mình hỏi. Con Aurora dùng cable chuyển từ usb sang cổng Lan để dùng mạng Lan có được ko vậy? (trừ khi có wifi bất đắc dĩ dùng mạng Lan) :cloud9:
e làm được rồi bác ạ Factory reset xong cái bắt được wifi lun mà còn mượt hơn chứ chả hiểu sao
Lộc
TÍCH CỰC
12 năm
Em nghĩ chắc là do xung đột phần mềm vì bản rom 4.0
LỘC Ơi con ELF m up về 2.3.4 giờ máy như bị hư rồi y. Hic bi khởi động lại thường xuyên.wifi lúc đc lúc lỗi. Máy không truy cập đc vào nandflash không báo dung lương bộ nhớ. Vi cắm cáp với máy tính cungx không nhân máy làm ổ dữ liệu. Và cái quan trọng là không flash rom đc vi cắm cáp khi up không báo nhận driver gj cả. K tin hiẹu j hết. Huhu. K biết lý do vi sao. Buồn lắm mới mua dc co 3 ngày. Hay phải cài lại recovery giống như con aura ma cũng k bt cài tn? Mình dùng livesuit để up rom. Cứu m với. Thks
thử reset factory xem bác hình như trong phần up rom bản trung quốc dịch ra chọn không hết có fomat gì đâu
Lộc
TÍCH CỰC
12 năm
có khả năng là die nand flash rồi. bác mua máy ở đâu thế?
Tình hình là sau khi về 2.3.4 có vẻ loa bị giảm 1 nửa. Cảm giác pin hao nhanh hơn ICS. Chắc phải lên lại thôi.
up lên bản rom cook 4.0.3 v2 của bác lộc up lên chạy cũng mượt mà bạn về bản 2.3.4 làm j
pác ơi cho e hỏi cái room gốc vs room cook khác nhau thế nào vậy?room cook có cần cài thêm market không hay là có sẵn rùi?cơ mà cái room gốc ở đây là room của google hay là bản cài sẵn trong máy vậy?
bản room cook là bản đã xóa hết các phần mềm tiếng trung rồi . bản này đã có sẵn market không cần phải cài thêm nữa
bản room gốc ở đây mình nghĩ là bản room cài sẵn trong máy đó bạn
gunzok
TÍCH CỰC
12 năm
đang dung rom cook v02 cảm giác cũng khá :
  • dao diện nova tốt , khá mượt , nhiều tùy chọn.
  • Đỡ hao pin hơn bản v1.
  • Nếu máy sleep khi bật lại sẽ bị mất wifi , phải connect lại
  • Khi cài các phần mềm đòi hỏi root máy như titanium backup pro , set cpu , cpu control thì báo máy chưa root mặc dù trên site gốc có ghi là đã root rồi .
  • Market dùng tốt.
  • Cảm ứng mượt hơn và ko bị lag như v1 hay gốc.

Đấy là những cảm nhận sau 2 ngày sử dụng rom cook v02 .Các bác tham khảo để chọn rom cho mình 😁

---------- Post added at 11:42 AM ---------- Previous post was at 11:42 AM ----------

quên mất hỏi là ko biết rom gốc bản v403 up vào khi chọn tiếng anh nó có vài phần vẫn bị tiếng trung có bác nào đang dùng xác nhận cho e cái :D thanks

---------- Post added at 11:48 AM ---------- Previous post was at 11:42 AM ----------

xác nhận lại cái wifi khi sleep chỉnh lại trong advande của phần wifi nhé các bác :D
Vụ báo lỗi root bác lên market cài BusyBox bản mới nhất là được

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019