Đọc NTFS trên Galaxy tab 7 Plus

ngdkhoa2k
11/2/2012 1:45Phản hồi: 37
Đọc NTFS trên Galaxy tab 7 Plus
NTFS trên Galaxy tab 7 Plus

Cuối cùng thì mong muốn đọc được định dạng NTFS trên những dòng thiết bị Android nói chung và GTab 7Plus nói riêng cũng đã thực hiện được. Hiện tại tôi đã thử nghiệm trên Galaxy Tab 7plus để có thể đọc/ghi được USB Flash NTFS và ngay cả ổ cứng rời 500Mb định dạng NTFS đều rất tốt, khá nhanh, với HDD 500Gb tôi có thể xem film HD ngay trên tablet của mình!
1- Ứng dụng cần thiết:
Để làm được điều này, đầu tiên máy của các bạn phải được ROOT, và cài thêm 2 ứng dụng sau:
- ASTRO File Manager:

https://market.android.com/details?id=com.metago.astro

- Drive Mount:

- Yêu cầu Drive Mount là máy bạn phải được ROOT và đã cài Busybox

https://market.android.com/details?id=au.dach.drivemount

qrcode
2- Phần cứng yêu cầu:

- Đối với những máy có khả năng dùng cáp OTG USB để đọc được thiết bị USB gắn ngoài như USB Flash, bán phím, chuột …

- Như hiện tại máy mình dùng cáp OTG cho Galaxy Tab 7 Plus.

Chú ý: Đối với những HDD USB gắn ngoài, thì cần phải cấp nguồn phụ cho HDD khi gắn vào Tablet, vì nguồn tablet không cung cấp đủ cho HDD.

Quảng cáo

3- Tiến hành:

- Bạn vẫn kết nối thiết bị USB có định dạng NTFS (USB Flash / HDD USB) với máy thông qua cáp OTG. Khác với định dạng FAT/FAT32, khi máy kết nối với NTFS máy sẽ báo là thiết bị rỗng, không nhận dạng được, không sao cả, các bạn đừng lo lắng.

- Kế đến ta mở ứng dụng Drive Mount, tại đây sẽ list ra những thiết bị chưa được mount, ta chọn USB NTFS và click vào biểu tượng Mount (hình HDD) ở góc trên màn hình, và chờ 1 chút

- Sau khi thấy thiết bị của bạn đã được Mounted, lúc này bạn sẽ thấy được đường dẫn của thiết bị (vd: /mnt/sda1). Như vậy là đã hoàn tất phần mount thiết bị.

Sau khi mount xong!

Quảng cáo

- Muốn truy cập dữ liệu trên USB ta chỉ cần mở Astro File, trên thanh đường dẫn, bạn có thể gỏ trực tiếp đường dẫn của USB đã mount vào (vd: /mnt/sda1) hoặc bạn bấm UP để về thư mục trên (/mnt/) sau đó chọn sda1.

Gõ vào đường dẫn /mnt/sda1 hoặc bấm nút UP

Như vậy là bạn đã có thể dùng USB NTFS như bình thường :bounce:

Mình đã test trên HDD 500Gb với film HD 5.6Gb chạy mượt mà

Mở file film HD 5.6Gb trên HDD 500Gb

Hiện nay mình chỉ mới test trên GTab 7 Plus Honey comb 3.2, sắp tới mình sẽ test trên nhiều dòng máy và cập nhật lại kết quả cho mọi người! Smile Có lẽ sắp tới sẽ thử trên Acer A500/ Galaxy SII Skyrocket/ Galaxy Tab Note

Chúc các bạn thành công! :inlove:
37 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Samsung chính hãng mà sao ko support mấy cái này từ đầu nhỉ, mình xài máy Teclast T760VE trước đọc thấy cái này ở đâu đó cũng nghĩ áp dụng cho máy mình. Ai dè đâu format thẻ 16G NTFS bỏ vào nhận tuốt, cắm HDD box 1TB NTFS vào nhận luôn, chẳng cần làm gì hết. Chắc hàng cùi bắp nên tính năng đôi khi cao hơn hàng chính hãng ;)
ngdkhoa2k
ĐẠI BÀNG
12 năm
UHm mình cũng chẳng hiểu đc, nói chung nó cũng đâu có khó khăn gì với Samsung đâu mà không tích hợp vào rom cho người dùng đỡ khổ ... có lẽ mấy ảnh nghĩ đọc định dạng NTFS là không cần thiết lắm cho 1 thiết bị di động nhỉ 😃
2tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
DriveMount không hỗ trợ Galaxy Note bác ơi, mặc dù GNote có hỗ trợ OTG, không biết có phần mềm nào cùng chức năng mà hỗ trợ được cho GNote không nhỉ
vudongan
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác thử con tab 8.9 (p7300) được khong báo cho em biết với, em có thử vải cái usb thì thằng này đọc tốt nhưng khi cắm qua HDD 350g thì nó nói thiết bi cao cấp không đọc được (hic chắc nó chi chơi với mấy thằng thằng cấp) không biết HDD di dộng xài nguồn bao nhiêu nhỉ hả bác để em thử
ngdkhoa2k
ĐẠI BÀNG
12 năm
để mình xem lại xem thế nào nhé!

---------- Post added at 10:14 AM ---------- Previous post was at 10:12 AM ----------

Bạn kiểm tra USB là NTFS có đọc được không? còn về vấn đề HDD muốn đọc trên tab bạn phải dùng sợi cáp USB có 2 đầu USB và 1 Mini USB để cấp nguồn phụ cho HDD vì Tab không cấp đủ nguồn, nguồn USB luôn là 5v bạn nhé, bạn có thể dùng nguồn từ cổng USB máy tính, laptop hay sạc ĐT cũng đc 😃 Nếu chưa rõ mình sẽ chụp hình minh họa cho bạn!
@ngdkhoa2k Bác up hình lên giúp em được không , ổ cứng ngoài của em là UsB 3.0 nếu vậy có thể 1 đầu cắm vào hdd 1 đầu cắm thêm nguồn vào kiểu gì vậy bác
cobra83
ĐẠI BÀNG
11 năm
@CuQuang9x Mình cũng là 3.0 như bạn này làm mãi ko dc
arsenaler
TÍCH CỰC
12 năm
kindle fire lam lam dc ko bac
.
ngdkhoa2k
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hix kindle fire theo mình biết là không có hỗ trợ USB host bạn ơi!
Em ko down được drive mount ở đâu bác. Em dùng tap 10.1
ngdkhoa2k
ĐẠI BÀNG
12 năm
@changphuthuybietyeu Drive mount nằm trong Play store có mà bạn! mình mới down lại đây
Vậy là tab 7 plus của mình chuẩn bị xem phim HD thoải mái rồi....
doantancanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
ủa.bải viết này bác copy bên trang liondk.com của 1 bác nào viết mà.bác phải chú thích rõ ràng chứ.bác này đáng bị phạt cho ăn......................kẹo.đây là đường link gốc http://www.liondk.com/mobile/android/ntfs-tren-galaxy-tab-7-plus.html

lần sau bác phải rút kinh nghiệm nhé.heheheh
doantancanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
ủa.bải viết này bác copy bên trang liondk.com của 1 bác nào viết mà.bác phải chú thích rõ ràng chứ.bác này đáng bị phạt cho ăn......................kẹo.đây là đường link gốc http://www.liondk.com/mobile/android/ntfs-tren-galaxy-tab-7-plus.html lần sau bác phải rút kinh nghiệm nhé.heheheh
ngdkhoa2k
ĐẠI BÀNG
12 năm
@doantancanh hihihihi thanks bác đã nhắc nhở 😃 nhưng mà website liondk.com là của mình đấy ạh 😃
doantancanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ngdkhoa2k hehe.vậy là e hố hàng rồi,bài viết của bác rất hay.chúc trang web của bác thành công
bác cho em cái drive mount = mediafire đi trên google play chắc link die rồi
ngdkhoa2k
ĐẠI BÀNG
12 năm
@locannguyen693 Đây nè bạn!
http://dropbox.liondk.com/android apps/DriveMount.apk
@ngdkhoa2k Thanks bác. ko biết là tap p1000 chạy ics 4.0.4 có được không bác??
ngdkhoa2k
ĐẠI BÀNG
12 năm
@locannguyen693 P1000 hình như là dùng rom cook đc thì phải 😃 còn em P6200 mình mới lên 4.0.4 rom stock luôn nè, chạy khá mượt!
Tab 7 plus xài ok hã bạn. Mình đang tính mua đang cần hỏi tiền bối đã sd qua rồi
Tab của e ko dùng cáp chữ y mà e dùng usb hub có giây cắm diện hỗ trợ nguồn ngoài.nhưng nó ko cấp đủ điện hay sao mà cắm usb vào usb của e nó ko cháy đèn khi kết nối với tab mà cắm vào máy tính thì usb nó mới cháy đèn.bác nào giả thích dùm e.hay là e phải kiếm cáp chữ y nó mới cấp đủ điện
ngdkhoa2k
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhlong0712 Bạn dùng cáp chữ Y có vẻ ổn hơn, theo mình nghĩ dùng usb hub có nguồn ngoài để dùng có vẻ ko ổn vì ngoài việc cấp nguồn nó còn bị share tín hiệu ra nhiều cổng 😃
Hình như là vậy.nhưng chỉ kết nỗi đc 1 phụ kiện àk. vd: muốn kết nối bàn phím & chuột thì thiếu cổng kết nối rồi.
E ko hiểu sao mà e kết nối đc 1 phụ kiện à.khi kết nối 2 phụ kiện cùng lúc thì nó ko nhận cá nào hết.hình như là nó cấp nguồn ko đủ thì phải.củ sạc của e có 5v à.ko biết e tìm củ sạc nào. 12v ko biết nó cấp điện đc ko
ngdkhoa2k
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhlong0712 oh đừng thay sạc nha bác 5v lên 12v die cái máy đó 😃 mình cũng chưa dùng thử vừa chuột + bàn phím, chỉ dùng chuột thôi còn bàn phím mình dùng case có bàn phím qua blutooth!
Cám ơn bạn nhé,mình đã cài được trên con Galaxy tab 10.1 rồi,nhận ổ 160 Ghz xem film HD vù vù nét căng :d
làm từng bước nhu bác chỉ dẫn là ok rồi. vấn đề là cứ mõi làn rút ổ cứng HDD ra thi không muont lại được( không tư nhận thiêt bị ) có cách gì để khắc phục hiện tượng này không
ngdkhoa2k
ĐẠI BÀNG
12 năm
@buicaohuy Oh bạn thử rút cả cáp chuyển ra khỏi máy luôn xem?
Mình thử rút hết tất cả sau đó cắm lai, hoặc reset lai may sau đó cắn giắc OTG vao thi không nhận thiết bị nữa ( trong ASTRO không co sda1 hoặc sda2) cho minh biện pháp khắc phục này , chứ khi nào cắn vào rồi sau đó rút HDD ra là lại phải mout lại rất mất thời gian.......
Thanks
Mình đang cần nên mong các bác có kinh nghiêm chỉ giáo cho cách với
ngdkhoa2k
ĐẠI BÀNG
12 năm
@buicaohuy Chào bạn!
mình đã test trên máy mình nhiều kiểu lắm với 2 hdd khác nhau đều ko gặp tình trạng như bạn. Máy mình cũng đã uprom lên ICS rồi, có thể lỗi ở cáp OTG, mình dùng loại này:

Những thiết bị mình dùng: (1HDD NTFS 500Gb / 1 HDD ATA box 8GB 2part (1 Fat32/1NTFS) / 1USB 8GB NTFS)
@ngdkhoa2k thế lấy HDD của laptop ra thì làm sao bác. cái ổ cứng đó lưu phim vào cả rồi nên k mún đi mua lại cái khác, với lại dạo này củng ít sài lap, chỉ lướt web nghe nhạc xem phim là chính. lap giờ chắc đem quăn luôn quá.:oops:
Trân thành cảm ơn bạn nhiều. Hình thứ 2 minh ko nhìn thấy gì cả
Có thể là do mình root máy có vấn đề, thứ 2 là do cáp otg của mình có vấn đề để mình check lại xem sao
Cho nình hỏi, Hộp OTG bạn dang dùng mua ở đâu và giá bao nhiêu k vậy?
Mình đang ở Vũng tầu nên ko biết mua o đâu
Bạn có số điện thoại hoặc mail không để mình trao đổi thong tin dễ dàng hơn
Thanks
ngdkhoa2k
ĐẠI BÀNG
12 năm
@buicaohuy Chào bạn! OTG mình mua trên Amazon đó bạn, còn ở đây bạn có thể thử xem cái này: http://www.thegioicase.vn/san-pham/chi-tiet/10-may-tinh-bang-tablet/176-galaxy-tab-7-plus/868-dau-doc-the-nho-va-usb-cho-samsung-galaxy-tab.aspx!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019