Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Remove: Phần mềm xóa những người không mong muốn ra khỏi bức hình chụp

TDNC
15/2/2012 3:38Phản hồi: 299
Remove: Phần mềm xóa những người không mong muốn ra khỏi bức hình chụp

Một trở ngại khi chụp ảnh chân dung ngài đường phố là bạn không muốn xuất hiện người lạ trong bức hình của mình, bạn phải chờ cho khung hình có thật ít người thì mới bấm chụp. Với phần mềm mới có tên "Remove", bạn có thể bấm chụp thoải mái mà vẫn đảm bảo bức hình sau khi chụp chỉ có mỗi một mình bạn trong đó mà thôi. Phần mềm được phát triển bởi một công ty Thụy Điển có tên Scalado, dành cho các thiết bị di động và còn đang trong giai đoạn phát triển. Dự kiến phiên bản hoàn thiện sẽ được giới thiệu tại triển lãm MWC 2012 ở Barcelona.

Cơ chế làm việc của phần mềm này là nó sẽ âm thầm chụp nhiều bức hình liên tục để xác định đâu là phần tĩnh, đâu là phần động trong khung hình. Phần tĩnh đó là người được chụp, nhà cửa, cây cối, bức tượng... còn phần động chính là những thứ di động trong khung hình, hay nói chính xác hơn là những người đang đi bộ qua lại trên đường phố hay những chiếc xe đang chạy. Sau đó khi bạn bấm chụp, nó sẽ tô sáng các phần động trong khung hình, bạn chỉ cần nhấn tay lên đó thì các phần động sẽ được xóa khỏi khung ảnh mà cảnh nền vẫn được giữ nguyên. Bạn có thể xem đoạn video dưới đây để thấy cách mà nó hoạt động.

Video được minh họa trên một máy Android của HTC nên gần như chắc chắn phần mềm này sẽ hỗ trợ Android, hãy mong là iOS cũng được hỗ trợ vì đây là một phần mềm thực sự tuyệt vời.

Theo Gizmag
299 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mickey1989
ĐẠI BÀNG
12 năm
Phầm mềm này đi chợ hoa chụp hết ý
đồng tình với bác này....chụp mấy chỗ đông thường hay bị vướn người
mamtrung
ĐẠI BÀNG
12 năm
"âm thầm chụp nhiều bức hình liên tục để xác định đâu là phần tĩnh, đâu là phần động trong khung hình"....
Tức là chụp hình, có người không muốn trong hình, về nhà chỉnh sửa, và phải ra... chỗ chụp cũ chụp lại.................
chụp hoa cỏ, lúc có gió to là thua 😃
hai_X2
ĐẠI BÀNG
12 năm
quá trình này tự động mà bạn..có nghĩa là khi mình khởi động chương trình này lên là nó tự động chụp hình liên tiếp đồng thời ghi nhậnn chuyển động từ những đối tượng,chủ thể trước ống kính,sau khi bấm nút chụp là ta có tấm ảnh và những viền bao quanh dối tượng chuyển động để cho người dùng xóa nếu muốn.ngu ý của mình là vậy
bạn nói đúng nhưng khi chụp ảnh mà mọi người xung quanh đứng yên thì sẽ ảo lắm đây.
bạn có coi clip ko vậy. nó chỉnh sửa ngay trên đt chứ đem về nhà chỉnh sửa thì nói làm j
leonheart
TÍCH CỰC
12 năm
thông minh thế trời... DSLR mà có chức năng này thì hay phải biết 😁
Ko có link down hả bác ? .....
đang trong thời gian phát triển mà bác. 😔
mabu_210
TÍCH CỰC
12 năm
Tinh tế...............................
bebi1250
TÍCH CỰC
12 năm
hay nhể.ngang photoshop pro rồi.
sac đỉnh của đỉnh, lẹ hơn cả photoshop nữa ko biết có ảo quá ko:cold:
vậy là dùng Android sẽ được thưởng thức ứng dụng hay này rồi.
Đù đù đã thiệt cho hõi chũ topic pm này hiện giờ có dành cho pc windows hoặc maclion ko vậy. Nếu có cho xin với nha tks nhìu
Tất nhiên là ko có trong window rồi, bạn ko đọc kỹ cách thức hoạt động của pm này à 😆))

---------- Post added at 05:26 PM ---------- Previous post was at 05:26 PM ----------

Lại phải rack em nó rồi 😃)))))))))))))))))
đọc lại bài đi bác
nó còn chưa ra mắt thì xin cái gì
vs lại cái này dành cho các thiết bị di động thì mới mang ra ngoài đường chụp đc chứ
chẳng lẽ bác bê nguyên cái laptop đi chụp ảnh sao =))
Hiryuu128
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chẹp, ngượng mộ bạn... có thể vác PC Windows hoặc Maclion đi chụp hình =))

Theo như topic thì phần mềm này dùng để hỗ trợ trong khi chụp chứ không phải là phần mềm chỉnh sửa ảnh như Photoshop hay Corel nên chắc chắn sẽ không chạy được trên PC ^^!
em_ut
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này đâu phải dùng thuật toán để copy những phần nền của ảnh thế vào chỗ người đã bị xóa mà chủ yếu là nó chụp nhiều bức hình trong cùng cảnh, rồi sau đó sẽ lấy nền từ nhiều tấm khác nhau để đắp vào. Vì trong số các bức hình đã chụp thì những ai di chuyển ở mỗi tấm sẽ có những vị trí khác nhau trong khung cảnh nên có tấm thì phần nền chỗ này bị người che, còn tấnm kia thì ko nên nó lấy nền của tấm này đắp vào tấm được chọn để xóa người. Cái này thì sẽ cho ra tấm hình với nền chính xác hơn là photoshop và có thể dùng các thiết bị di động với khả năng xử lý không mạnh bằng desktop hay laptop để xử lý. Cho nên mình nghĩ nó sẽ không có bản cho HĐH của máy bàn đâu hoặc là phải kết hợp phần mềm chụp hình liên tục trên điện thoại rồi mới đưa vào máy tính để ghép lại nền. Tuy nhiên phần mềm này đòi hỏi điện thoại phải có tốc độ chụp nhanh, và phải không được rung tay trong quá trình chụp vì nếu các tấm hình chụp liên tục mà bị lệch nhau đi 1 chút thôi thì bức hình kết quả phần nền được ghép sẽ không chính xác với nhau được. Giống như chụp panorama vậy thôi, nếu các tấm hình bị lệch thì tấm hình ghép cuối cùng cũng bị lệch giữa các phần ghép lại.
Ko có link down để test thì hơi bùn , hix
đọc bài cho kĩ phần mềm này chưa có đây chỉ là giới thiệu thôi
... hay ghê, mong là sẽ hỗ trợ cho cả iOS nữa 😃 ...
cái này trên máy sony có lâu rồi
phần mêm rất hay, mong la nó ra mắt sớm để có được những bức ảnh đẹp nhất. vậy là những vấn đề khó chịu nhất khi chụp ảnh đã được gải quyết, không biết pm này khi nào ra các bác nhỉ
... Hay ghê, mong là sẽ hỗ trợ cả iOS nữa 😃 ...
quocviet84x
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thật là vãi chưởng.................
cái này dễ ợt, khỏi cần phần mềm : "anh ơi tránh ra cho e chụp hình cái" là xong
anh này vừa tránh thì sẽ có anh khác tới bạn sẽ làm sao
@HCM1995 nhưng nếu bạn chụp ở nơi có đông ng` đi lại thì chẳng lẽ bảo hết ng` này tới ng` kia à 😃
bkavpro2009
ĐẠI BÀNG
12 năm
@HCM1995 Nói như bạn mà cũng nói được. 100 thằng đứng đó giỏi thì chạy lại đuổi nó đi
Nhìn cái màn hình DT mà chanh lòng Iphone 4 . Sẽ rắc rối với apple rồi đây 😁
phutan87
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mới đọc sáng nay thấy Cty này còn có phần mêm rewind chọn những khuân mặt đẹp nhất để cho ra 1 bức ảnh đẹp mà ko biết ứng dụng cho HĐH nào nhỉ, lên Android Market ko thấy có.
duccanh510
ĐẠI BÀNG
12 năm
Như này thì hay quá rôì /.
Đúng là công nghệ! Càng ngày càng có nhiều sáng kiến hay...

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019