Trekbuddy - Phần mềm hỗ trợ GPS cho các máy Blackberry có GPS.

Moto A925
4/10/2008 3:59Phản hồi: 2.379
Trekbuddy - Phần mềm hỗ trợ GPS cho các máy Blackberry có GPS.
Trên diễn đàn đã có rất nhiều bài viết về phần mềm này, nhưng tất cả chỉ là các câu hỏi và trả lời về cách sử dụng nó mà thôi, chưa có bài nào hướng dẫn chi tiết cách dùng và cách đưa các file vào để hỗ trợ cho phần mềm. ​
Bài viết này mình sẽ viết chi tiết hơn về cách sử dụng và cách tạo các thư mục trong thẻ nhớ để hỗ trợ cho phần mềm này, mong các bạn ủng hộ. Các câu hỏi thêm về phần mềm này các bạn post ở đây nhé. Phần 1: Giới thiệu sơ bộ về phần mềm. Xin giới thiệu cho các bạn 1 phần mềm sử dụng GPS trên Blackberry - Treckbuddy. Chương trình nhỏ gọn, dễ dùng, có thể load bản đồ từ thẻ nhớ. tham khảo thêm tại http://www.trekbuddy.net/forum/
Phần mềm này có thể định vị được vị trí máy của bạn đang ở đâu, ghi và lưu được tracklog (hành trình) mà bạn đã đi qua. Có thể lưu waypoints làm điểm đến, khi mình đến đúng điểm đó máy của bạn sẽ rung lên để báo hiệu.
Nếu khi bắt được sóng GPS thì trên màn hình sẽ có thêm 1 vài thông số như: hướng di chuyển, tốc độ, cao độ, toạ độ ........ Đặc biệt phần mềm này còn có 1 số chức năng khác nữa như: La bàn, Theme hiển thị các thông số như; tốc độ, tốc độ cao nhất, tốc độ trung bình, quãng đường đã di chuyển, số vệ tinh mà thiết bị bắt được (Tuỳ từng theme có hiển thị hay không hiển thị) ..............
và còn rất nhiều điều thú vị nữa chờ các bạn khám phá đấy, hãy tải về và cài ngay nhé. Phần 2: Hướng dẫn cài đặt. - Tải chương trình về PC, giải nén và cài đặt bình thường như các ứng dụng khác.
Link download:
ver 1.0.0 Blackberry OS 5.0 (and higher)http://www.trekbuddy.net/releases/1.0.0/index.html OTA DOWNLOAD
ver 0.9.86 http://www.trekbuddy.net/releases/0.9.86/index.html OTA DOWNLOAD
ver 0.9.87 http://www.trekbuddy.net/releases/0.9.87/index.html OTA DOWNLOAD
ver 0.9.89 http://www.trekbuddy.net/releases/0.9.89/index.html OTA DOWNLOAD
ver 0.9.90 http://www.trekbuddy.net/releases/0.9.90/index.html OTA DOWNLOAD ver 0.9.91 http://www.trekbuddy.net/releases/0.9.91/index.html OTA DOWNLOAD
Ver 0.9.92 http://www.trekbuddy.net/releases/0.9.92/index.html OTA DOWNLOAD 4 OS 4.2+ OTA DOWNLOAD 4 OS 5.0
Ver 0.9.95 http://www.trekbuddy.net/releases/0.9.95/index.html OTA DOWNLOAD 4 OS4.2+ OTA DOWNLOAD 4 OS5.0
http://www.trekbuddy.net/releases/0.9.99/index.html OTA DOWNLOAD
2.379 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phần 3: Hướng dẫn sử dụng.
Đầu tiên, các bạn phải tạo 1 thư mục Trekbuddy trên thẻ nhớ của các bạn đã nhé, sau đó các bạn lại tạo các thư mục con trong đó, bao gồm các thư mục;
/maps: Chứa bản đồ.
/resources: (chưa biết)
/sounds: Chứa các file âm thanh.
/track-gpx: Chứa tracklog dạng gpx
/track-nmea: Chứa tracklog dạng nmea
/ui-profiles: Chứa các skin (theme) của trekbuddy
/wpts: Chứa các waypoints
và các thư mục con như hình bên dưới nhé.

Thư mục \maps là nơi các bạn đưa tất cả bản đồ vào để phần mềm có thể nhận biết được đường dẫn.
Thư mục \Sounds là nơi các bạn đưa các file âm thanh có định dạng .amr vào sử dụng. Ví dụ: bạn set 1 điểm đến trên phần mềm, khi bạn đến đúng điểm đó thì phần mềm sẽ thông báo với bạn qua âm thanh mà trong thư mục Sounds mà bạn đã có.
Thư mục \track-gpx sẽ là nơi chứa các file tracklog mà phần mềm ghi lại được có định dạng .gpx
Thư mục \ui-profiles bạn đưa theme (Skin) vào đây nhé.
Thư mục \wpts: Chứa các waypoints (điểm mà bạn đã set trên phần mềm được lưu tại đây).

Bấm vào menu sẽ có các chức năng

bấm vào Start để bật thiết bị, khi mới bật thì các bạn sẽ thấy cái chấm nhỏ bên góc phải phía trên màn hình có màu xanh tím, sau đó nó sẽ chuyển sang màu vàng nhạt, khi nào bắt được sóng GPS thì nó sẽ chuyển sang màu xang lá cây, từ lúc đó các bạn sẽ tha hồ thưởng thức sự trình diễn của phần mềm.
Tuy nhiên, các bạn cũng phải vào set cho phần mềm thêm 1 số chức năng mà mặc định khi cài vào nó chưa bật lên. Mình chỉ hướng dẫn set cái phần quan trọng nhất và thích thú nhất của phần mềm này thôi, còn các mục khác các bạn tự voọc đi nhé.

Vào trekbuddy -> Setting ---> Desktop
tìm ô show trail và đánh dấu vào, bấm mennu ----> OK rồi lại bấm menu ---> Save, như thế thì nó mới lưu lại những gì bạn đã set. (cái này là để lưu lại track log đó nha)
Vào Setting ---> Location
Tìm và đánh dấu vào Tracklog là always
Trackformat: là GPX1.1 lưu nó lại, thế là xong.

Hướng dẫn sử dụng Phần mềm bằng hình ảnh cho các loại máy Blackberry có màn hình cảm ứng.

Map scrolling key mapping for Blackberry users:

Phần 4:
Các phím tắt.

Phím số:
0 - Chỉnh độ sáng tối trong tâm của hình tròn.
1 - Navigation, set điểm đến, điểm bắt đầu.
3 - Bật, tắt đèn màn hình.
Phím chữ:
R,U - Chuyển lên.
F,C,J,N - Chuyển xuống.
A,D,H - Sang trái.
S,G - Sang phải.
Space - Về điểm mình đang đứng (khi bắt được sóng GPS)
Alt+Q lần 1 - Chuyển sang chức năng la bàn.
ALT+Q lần 2 - chuyển sang chức năng hiển thị theme. (Bấm số 0 để thay đổi chế độ ngày và đêm)
ALT+Q lần 3 - Trở về bản đồ.
ALT+W vào chức năng menu để add Waypoints, Track, add Custom.......
(Tất cả các phím trên mình test trên máy 8310, còn trên các máy khác có thể không giống đâu nhé).

Phần 5: Các file trong các thư mục của Trekbuddy.

Các bạn tải file Trekbuddy về và giải nén, sau đó copy vào trong thẻ của các bạn nhé.
Bên trong có 1 số thư mục là có file thôi, những file mà phần mềm yêu cầu phải có để tạo ứng dụng cho phần mềm nên mình mới để trong đó, các bạn cứ để nguyên mà sử dụng.

Riêng thư mục ui-profiles có chứa Theme chỉ là theme dành riêng cho dòng máy có kích thước màn hình 320X240. Các máy có kích thước màn hình loại khác xoá hết các file trong thư mục ui-profiles và có thể tải ở các file đính kèm bên dưới để cho vào nhé.

Theme CMSBB-320x240 cho dòng máy có kích thước màn hình 320X240.

Theme digiblue1_320x240 cho dòng máy có kích thước màn hình 320X240.

Theme digiblue_Mod 320x240 cho dòng máy có kích thước màn hình 320X240.

Theme Air cho các máy có kích thước màn hình 480X360

Theme digiblue360x480 cho Storm đây.
trekbuddy.zip
Theme CMSBB-320x240.rar
Theme CMSsimple[edited][320x240].zip
digiblue1_320X240.zip
digiblue1_mod 320X240.zip
CMS_Bold_480x320.zip
Theme Air_480X360.zip
digiblue14(360x480).rar
Copy tất cả các file trong themme-Ui vào thư mục:
Mediacard/Trekbuddy/ui-profiles/
Anh em nào có theme cho dòng máy BB8900 javelin kích thước màn hình là 480x360 không?
Thanks
saube7610
ĐẠI BÀNG
15 năm
ALT+Q lần 2 - chuyển sang chức năng hiển thị theme. (Bấm số 0 để thay đổi chế độ ngày và đêm) Trên BB88xx, sau khi bấm ALT+Q rồi các bác bấm phím số 5 để chuyển đổi theme nhé!

con 8830 của e có vào đc k bác?e k xem đc mình chỗ nào cả.chuyên wa la ban hay cái j đó cũng k thấy hiên tốc độ j cả.gps cũng on rồi.hix.còn mấy cái bản đồ thì máy báo tìm k ra.làm sao coi đc ạ?​
Phần 6: Bản đồ.

Đây là bản đồ mình lấy bên 4rum TayBacGroup, các bản đồ này mình cũng chưa có dịp test nên không biết độ chính xác có cao không? Bản đồ không được chi tiết lắm, vì nguồn bản đô không có nên đành vậy thôi, các bạn chịu khó dùng tạm nhé.
Do chỉ up được 1o file đính kèm mỗi lần nên mình up lên host để các bạn tải về vậy, bản đồ sẽ tiếp tục được cập nhật tại bài viết này, các bạn chú ý theo dõi nhé.

Hà nội Focation(pass là motoa925)
Hà Nội Địa Điểm
Hồ Chí Minh Địa Điểm
Thanh Hóa (Địa điểm)
(pass là motoa925)
Huế_Focations (mediafile)
Huế_Focations (4shared)
Hà Tĩnh (Nguồn của bạn tocvuotkeo)
Hanoi (Nguồn của bạn camquyt2208
Bắc Ninh
Bình Dương
Bình Thuận
Cà Mau
Cần Thơ
Cao Bằng
ĐắcLak
Đà Nẵng
Đồng Nai
Đồng Tháp
Fansipan
Gia Lai
Hà Giang
Hải Dương
Hải Phòng
Hà Nam
Hà Nội
Hà Tây
Hòa Bình
Huế
Hưng Yên
Kiên Giang
KonTum
Lai Châu
Lạng Sơn
Lào Cai
Long An
Nam Định
Ninh Bình
Ninh Thuận
Phú Thọ
Phú Yên
Phú Quốc
Quảng Bình
Quảng Nam
Quảng Ngãi
Quảng Ninh
Quảng Trị
SAPA
Sóc Trăng
Sơn La
Tây Ninh
Thái Bình
Thái Nguyên
Tiền Giang
Trà Vinh
Tuyên Quang
Vinh
Vĩnh Long
Vĩnh Phúc
Yên Bái

Bản đồ các thành phố và các quốc gia khác.
Singapore

Bản đồ Thành Phố BangKok
Bangkok
Bản đồ Thành phố GENEVA Thụy Sỹ
Geneva

http://www.tinhte.vn/forum/t265845/

http://www.tinhte.vn/forum/t304520/
Vung Tau zoom 15-&#4.zip
Nha Trang.zip
cuongvu
TÍCH CỰC
15 năm
Nếu thẻ nhớ đủ chỗ thì bạn cho tất cả các Bản đồ vào khi đi đến tỉnh nào là load tỉnh đấy !

Nếu bạn ít di chuyển thì bạn copy tỉnh bạn đang ở thôi ! cho nhẹ
bác có bản đồ của trung quốc không cho em xin với ạ.
Bac co ban do Thanh hoa k bac oi? e thay trong nay co BD Thanh Hoa nhung chi la dia diem thoi a
canhngockt
ĐẠI BÀNG
16 năm
thanks....
thanks....
quá chi tiết....
quá lịch sự...
quá.... đáng...
oa....oa...thiệt là cảm động quá điiiiii.............
..... đâu.. rồi.. nút thanks đâu mất rùi ta..........

oa..oa... đại ca ơiii em chờ từ màu vàng cả tiếng đồng hồ rồi mà nó cũng chưa có chuyển qua màu xanh đại ca ơiiiiiii
em sài BB 8310 có hỗ trợ GPS hàng sách tay AT & T về VN unkock
khi bình thường chưa cài Trecbudy thì cũng không sài đc GPS....
..... em nghi lúc nó unlock ... làm tiu cái GPS rồi
anh biết chỗ nào sửa ở HCM thì nói em biết với :eek:

Hihi, Đặt máy rồi chạy xa 5', lúc sau quay lại, kiếm tiền mua máy khác rò GPS sau.😁
ra hồ tây làm ly cafe và thử gps có hay hơn không 😆
xl vì đã spam 😃)
Úi, đi xa quá coi chừng 5' sau quay lại hổng thấy máy đâu thì teo bác ơi 😕😕
bo di mot xiu la mat toi 😃
Cảm ơn bác. Máy e vao GPS ngon lành cành đào. Thanks
bác mà bảo ng ta thế,sau 5' quay lại chắc không thấy mấy đâu
lesitv
TÍCH CỰC
16 năm
chương trình này có xài cho 8100 được không bạn
AndrewLe
ĐẠI BÀNG
16 năm
8100 thì chỉ cài vào và xem bản đồ thôi bạn à vì bản thân con 8100 không có GPS
lesitv
TÍCH CỰC
16 năm
vậy bạn làm ơn cho mình xin bản đồ tỉnh trà vinh và tphcm
cám ơn nhiều
AndrewLe
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cái tp HCM thì có ở trên rồi còn bản đồ tỉnh Trà Vinh thì chưa thấy anh em nào làm hết.
vatana
ĐẠI BÀNG
16 năm
Cai file Hanoi focation có pass Bác ơi. Pass là gì vậy? tinhte.com ko được 😔
zakka
ĐẠI BÀNG
16 năm
Pass giải nén : MotoA925

Thanks đồng chí Moto,chạy ngon lắm
chitomk
TÍCH CỰC
16 năm
không phải em nhầm chuồng nhưng em vừa đựoc tặng con N82 không biết cái này có dùng cho N82 được không, em qua box symbian thì có nhiều nhưng không có cái nào có bản đồ việt nam cả
Mình biết, vid hình như mình cũng đã trả lời 1 bài tương tụ như này trên diễn đàn rồi.
Câu trả lời của mình là được, mình đã test trên E90 và E71 rồi, phần mềm tương thích với máy, load bản đồ và các chức năng đều dùng tốt, chỉ có 1 lỗi nhỏ là khi bật phần mềm nên, nó hay báo lỗi load data, tuy nhiên, bạn cứ bấm yes thì rồi cũng vào được phần mềm để nó chạy thôi. Khi tải cho máy của bạn thì nhớ chọn file cài là file .jar nhé.
chitomk
TÍCH CỰC
16 năm
bác cho em xin bộ cài file jar được không, cái bác đính kèm là cho bb, em tìm mấy cái link cái thì ra file alx cái thì die, bác cho em cái file jar nhé, thanks bác trước
lesitv
TÍCH CỰC
16 năm
bạn vào trang taybacgroup.com.vn mà tìm nhiều phần mềm và bản đồ lắm
Của bạn đây, mình vẫn tải tốt mà, link đó có đầy đủ hết các file cho các dòng máy khác nữa mà.
Chủ Topic có cái theme ác chiến quá, có cài được trên 8820 thì cho tôi share với. Cám ơn cả trên topic lẫn ngoài đời luôn...
phjeulang
ĐẠI BÀNG
16 năm
alô nghe rõ trả lời!

Chào Bác Hoàng Moto_A925😁
Hum trước bác về off với hội BB THanh Hóa bọn em bác có nói sẽ cho bọn em bản đồ Thanh Hóa bác tự làm.
Xin bác vui lòng share lên topic offline BB Thanh Hóa cho bọn em xin.
Cảm ơn bác trước:p
Chịu khó chờ mình up lên trang đầu tiên cho tất cả các anh em cùng tải luôn, đang cập nhật nốt các tỉnh thành còn lại mà.
Ducsinh
ĐẠI BÀNG
16 năm
Chào pác Moto_A925!
Pác cho em hỏi tý: khi cóp dũ liệu bản đồ vào thu mục maps thì cóp hết toàn bọ file đã giải nén ra hay nhũng file nào. Khi load maps thì load cái nào, vì em tháy BD thường chia ra làm nhièu file nhỏ.Thanhks pác nhìu!
Bạn copy nguyên cả thư mục đã giải nén vào Trekbuddy\maps , khi bạn dùng phần mềm loadmap thì bạn chọn load file có định dạng .map Ví dụ: hanoi.map.
Ducsinh
ĐẠI BÀNG
16 năm
Thanhks PÁc Moto_A925 rất nhiều nhé! E tets có kq sẽ thông báo với PÁc.
Các bác cứu e với e xài BB8320 nhưng ko biết cách cài GPS thế nào vì e vào phấn GPS của máy e nó chỉ la NON thôi. E tính ngày 12/10 này đi gặp các bác hội 83XX để hỏi ý kiến ko biết có bác nào trong này đi ko cho e xin chỉ giáo với. Tks các bác nhiều
Máy của bạn không có GPS, trong OS ẫn có mục đó nhưng mà máy của bạn không có thiết bị bạn ạ, nếu muốn dùng thì phải mua bộ GPS ngoài kết nối qua Bluetooth thôi.
Đổi qua 8310 thì có 😁:D:D:D:D:D
vangamom
ĐẠI BÀNG
16 năm
He he tình hình là đang dùng em 8310 đã GPS được nhưng đôi khi bị lỗi ko detect được vị trí mình đang đứng. Các bác cho hỏi là cái lỗi đó là do máy hay do sóng GPS nó yếu nhỉ. Mà các bác ơi có bác nào có bản đồ Hà nội rộng hơn tẹo không. Cái bản đồ trên này đến hết bến xe giáp bát là hết à.
Ducsinh
ĐẠI BÀNG
16 năm
Pác Moto ơi e vào maps load file.map thì máy báo lõi ròi treo luon, e ko hiểu?😕
Xong rồi!! cái này bác hướng dẫn chi tiết và rất hay!!
Mình đã làm theo hướng dẫn và cũng đã làm được 1 số tính năng!!

Tuy nhiên bác hướng dẫn cụ thể cách lưu vị trí mình đang đứng và các đường mình đi được không??
laviee
ĐẠI BÀNG
16 năm
Mình đã sử dụng được GPS nhưng không biết ZOOM để xem chính xác vị trí trên bản đồ, Bác nào biết giúp em với.
Cảm ơn nhiều.
vangamom
ĐẠI BÀNG
16 năm
vào trekbuddy -> Setting ---> Desktop
tìm ô show trail và đánh dấu vào
Cái này sao mình ko thấy có nhỉ. Bạn dùng bản nào thế mình dùng bản mới nhất 0.91

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019