[Hướng dẫn] Tự mình Việt hóa Custom Rom yêu thích - All Android Phone.

lonelydra
17/2/2012 13:9Phản hồi: 1.023
1.023 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Các bác cho e hỏi. rom Galaxy S2 LTE Shw e110s Fw 2.3.6 có dùng cách này việt hóa được không? Vì là máy bà chị họ nên hơi sợ sợ. Chứ máy e thì chắc là chơi luôn rồi. Đang rất cần. Mong các bác giải đáp cho e. mà nếu bác nào việt hóa được bản rom này rồi thì cho e xin với nhé. Cảm ơn các bác rất nhiều
phdanhlc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@giacmobennguoi Làm được bạn à. Bạn cứ root/ cài clockworkmod recovery/backup/
tha hồ làm việc với nó thôi. Nếu có trở ngại gì bạn cứ comment vào đây. Ai cũng muốn tìm hiểu và học hỏi mà.
Minh đang Việt Hóa cho rom 4.0 a800s Pro vào khắc phục đc lỗi khi Restart máy bị trở lại tiếng Hàn giúp mình với nhé.
ai việt hóa giúp mình may cái file trong rom A820l bản 153 cái đc ko?
phdanhlc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nongdanb Chịu thua mấy bác này. Cứ hỏi có giúp không mà chăng upload file lên thì giúp bằng cái gì được nào.
Một vài kinh nghiệm cá nhân sau nhiều ngày lăn lộn Việt hóa ROM ICS bằng công cụ này:
1/ Khi việt hóa các system apps, chỉ nên dùng bản này để tạo gói Tiếng Việt (Value-Vi). Không nên dùng nó để rebuild vì rất hay bị lỗi. Việc rebuild/recompile nên dùng các công cụ khác (vd Apktool ICS).
2/ Để tiết kiệm công sức biên dịch, nên chọn bản ROM gần gũi (có sẵn Tiếng Việt) làm nguồn để trích xuất data từ điển.
3/ Kinh nghiệm sương máu là khi biên dịch xong, hãy Add Translation trước khi Write XML. Nếu ko, phần mềm sẽ không lưu lại những gì bạn vừa mất công chỉnh sửa.
bác nào xem em cái lỗi này với.em vao phần comlep hi thấy 1 file SystemUI.apk,còn file framework-res.apk ko thấy ra phần nay no báo dong chử đỏ chắc la lỗi file framework-res.apk[​IMG]
ko ai giúp em cái nhỉ
@nongdanb Bạn build bằng apk tool cũng không khó khăn lắm đâu. Tut thì đầy trên các diễn đàn ấy. Chép cái folder framework-res (nhớ bỏ cái đuôi apk đi nhé) sang apktool rồi gõ lệnh apktool b framework-res để build.
lonelydra
TÍCH CỰC
12 năm
Cái này bị lỗi khi decode file framework-res.apk. Có lẽ phải dùng apktools mà tự decode bằng tay thì hơn vì cái tools này mình giới thiệu lâu rồi mà nó không thấy phát triển thêm nữa.

Thế nên với các rom mới không được hỗ trợ tốt nhất.
@lonelydra cách dùng cái apktools kia như thế nào bác co thể hưỡng dẫn em đc ko em đang muốn viết hoá con Sky 820 cám ơn bác nhiều
mình định việt hóa rom samsung M130k.down đc rom đuôi .tar.không biết làm thế nào
lonelydra
TÍCH CỰC
12 năm
Hình như bên Phần Mềm Android có hướng dẫn rồi đó.

Đuôi tar thì không được đâu. Trừ khi máy bạn đã root thì copy các file apk trong /system/app ra để việt hoá.
@lonelydra File tar bạn tách ra thành 3 file rồi lấy file system.img trong file PDA..HOME.tar nặng nhất ấy để giải nén sẽ ra được bộ system có chứa các file apk gốc lúc đó tha hồ mà nghịch.
lonelydra
TÍCH CỰC
12 năm
@tedofu_katozi Nghịch thì nghịch nhưng không root thì làm sao copy lại vào đt.
@lonelydra Ý ông kia là ông ấy dowload được 1 file tar muốn lấy system của nó ra để vọc add values thì mình chỉ cho cách lấy file gốc mà ko cần phải lấy từ máy ra ấy mà.
Tại sao em bung file của 1 phần mềm, thì file strings.xml lại không mở được nhỉ (bằng word, exp..). Bác nào rỗi xem qua cho e cái phần mềm sau có việt hóa được không nhé! Thanhk.
https://www.dropbox.com/s/bulqmij4xc50hs8/Desktop.rar
lonelydra
TÍCH CỰC
12 năm
@trungtamcnc Nhẽ ra có thể mở bằng word được mới đúng.

Nhưng để tốt nhất bạn nên dùng Notepad++ ấy.
@lonelydra em dùng notepad++ thì mở được. Nhưng không đóng gói apk được thì mở và sửa cũng không có ích gì.
THMaster
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tới bước cuối make update.zip khi ấn vào thì file .zip tạo ra không có gì ở trong 😃 vấn đề này là sao ạ?
lonelydra
TÍCH CỰC
12 năm
Hầu như mọi người đều bị lỗi ở bản 1.0

Các bạn nên tìm lại bản 0.9f thì không bị lỗi khi tạo update.zip
THMaster
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trong folder compil không có file nào 😔 như vậy là sao nhỉ tất cả các bước đã xong... 😃 Make zip bản 0.9F chỉ đc 4KB flash bị lỗi exit 4 😃
lonelydra
TÍCH CỰC
12 năm
Vậy là bị lỗi trong quá trình compile rồi. Bạn chỉ dịch thôi hay có thêm thắt gì không?
thienhoa3
ĐẠI BÀNG
12 năm
Để khi nào rãnh mod lại bản rom lenovo a789 thử xem.thank 2pic

Sent from my Lenovo A789 using Tinhte.vn
THMaster
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình làm y như trang đầu tiên các bước đều như vậy nhưng xem lại folder compil thì chẳng có gì... File zip thì lỗi 😃
man.vanlam
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình tạo được file zip chỉ 4mb
nhưng up qua reconvery
báo lõi
buồn
bao nhiu hi vọng
hì hục 2 ngày mà kết quả chẳng được gì
e đang dùng sky A650s,có rom gốc dạng update.zip thì cần việt hóa xong flash vào máy kiểu j hả bác?
aikia123
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy đại ca cho hỏi galaxy K của em không cài được cài CWM Recovery... Vậy cái Recovery của máy có up được file update.zip hok aK?!
các bác cho hỏi có thể làm cho tablet không? nếu được thì làm thế nào? máy mình la Archos 101 internet tablet

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019