[Chia sẻ] Bộ gõ tiếng Việt mã nguồn mở cho điện thoại/máy tính bảng ICS/Jelly Bean

bpmtri
18/2/2012 17:21Phản hồi: 747
[Chia sẻ] Bộ gõ tiếng Việt mã nguồn mở cho điện thoại/máy tính bảng ICS/Jelly Bean

Cập nhật ngày 16/07/2012: Đưa mã nguồn bộ gõ lên Github:

Các bạn có thể tải mã nguồn bộ gõ tại đây: https://github.com/AgeOfMobile/Vietnamese-LatinIME

GitHub - AgeOfMobile/Vietnamese-LatinIME

Contribute to AgeOfMobile/Vietnamese-LatinIME development by creating an account on GitHub.
github.com

Lưu ý:

• Trong bộ gõ LatinIME của Android này có phần tùy chọn "Suggest contact names" nên cần có quyền đọc thông tin cá nhân (read contact data) của bạn để có thể chạy được.
  • Ngoài cái quyền "nhạy cảm" này, bộ gõ không có quyền truy cập Internet hay các quyền khác để có thể "gửi" thông tin cá nhân của bạn đi ra ngoài.
Chào các bạn! Tình hình là sau một thời gian dài phải gõ tiếng Việt không dấu trên máy tính bảng (Xoom) vì không có bộ gõ tiếng Việt nào phù hợp với nhu cầu/mong muốn rất đơn giản của mình (dù đã thử rất nhiều bộ gõ):

Giống bộ gõ gốc của Android và hỗ trợ gõ tiếng Việt theo kiểu Telex

nên mình đã dành ra một ít thời gian phát triển thêm phần hỗ trợ gõ tiếng Việt cho bàn phím chuẩn của Android, dựa trên mã nguồn Ice Cream Sandwich (4.0.3) Jelly Bean (4.1) do Google cung cấp (LatinIME). Giờ mình đã có một bộ gõ tạm dùng được theo ý mình nên cũng muốn chia sẻ với bạn nào có cùng nhu cầu.

Chức năng chính: là bộ gõ gốc của Android Ice Cream Sandwich (4.0.3) Jelly Bean (4.1), hỗ trợ thêm kiểu gõ Telex (bạn nào không gõ được Telex thì có thể bấm và giữ lâu lên các chữ cái a, e, o, i, y, u, d sẽ có thêm các chữ cái tiếng Việt tương ứng).

Yêu cầu: Điện thoại/Máy tính bảng dùng Android 4.0.3 (mình mới chỉ kiểm tra trên 4.0.3) trở lên.

Bộ gõ này không có thêm bất cứ tính năng nào khác như gợi ý từ, gõ tắt, hỗ trợ "theme"... Các bạn nào muốn có thêm những tính năng nâng cao thì có thể dùng bộ "Gõ Tiếng Việt 3" của bạn Kỳ Nam.

Cập nhật ngày 26/06/2012: Các bạn đã có thể tải bộ gõ từ Play Store:

Tải từ Play Store

Các bạn có thể tải bộ gõ này về cài lên máy của mình tại đây: LatinIME.apk (Build 5 - 20/02/2012)

Quảng cáo

Một phiên bản khác với bản trên ở các điểm:
  1. Bạn phải gõ các chữ dd, aa, oo... gần nhau thì mới thành đ, â, ô...
  2. Bạn phải gõ uw -> ư chứ không gõ 1 chữ w được
  3. Và khi nhấn giữ lâu trên các ký tự tiếng việt sẽ không hiện các ký tự có dấu tương ứng
thì các bạn có thể tải bản này: LatinIME-W-NUMBERS-DOUBLES.apk

Các thay đổi trong Build 5:
- Sửa lỗi không gõ được các từ bắt đầu bằng chữ s như "sẵn", "sẽ"...

Các thay đổi trong Build 4:
  • Sửa các lỗi bỏ dấu sai nguyên âm trong một số trường hợp
  • Gõ "z" để khử dấu
  • Nhận dạng đơn giản các từ không phải tiếng Việt để "tắt" tạm thời bộ gõ, giúp gõ nhanh hơn
Khi cài vào, các bạn sẽ thấy có thêm 1 bộ gõ mới, cũng có tên "Android Keyboard" (sẽ dễ gây nhầm lẫn với bộ gõ có sẵn của máy nhưng mình muốn giữ lại tên này), nhưng khác ở chỗ bạn có thể chọn thêm ngôn ngữ "Vietnamese" trong phần "Input languages" như hình bên dưới:

Quảng cáo

Lưu ý: Bạn phải bỏ chọn "Use system language" thì mới có thể chọn được các "bộ gõ phụ" bên dưới.

Từ đây, để gõ tiếng Việt, các bạn chọn bàn phím Vietnamese như hình này:

Nếu các bạn gặp lỗi gì vui lòng báo lại, mình sẽ cố gắng hỗ trợ.

Hình ảnh bộ gõ này trên điện thoại​
747 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Rất tốt bạn ạ. Mình đã thử trên HD2 dùng ICS 4.03 rồi, các cài đặt và tính năng đều tốt. Thanks bạn nhiều! Cố gắng phát huy nữa nhé.
@thuong842001 ko biết thế nào nhưng mình dùng xperia nó có sẵn bàn phím tiếng việt mà
timcuaquy
TÍCH CỰC
12 năm
@thuong842001 Cho mình hỏi bản íc cho hs2 bạn dùng đã hoàn thiện chưa, pin ntn, down ở đâu vậy ạ 😁
tancbzero
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình mới cài vào thì thấy rất tốt, bấm rất nhạy, nhưng còn 1 lỗi : ko dùng w để viết 2 chữ ư và ơ liền nhau được. vd như thương thì sẽ thành thưowng, nếu giữ phím u hoặc o để chọn chữ thì lại được. mong bạn sẽ sớm fix lỗi này, và rất hoan nghênh tinh thần của bạn. :bounce:
bpmtri
TÍCH CỰC
12 năm
Cảm ơn bạn. Mình đã sửa lỗi và cập nhật lại bản build mới (Build 2) ở link trên. Bạn tải về và kiểm tra lại thử nhé.

PS: Bạn nào bị lỗi cài đặt vui lòng xem lại bài viết đầu tiên, mình có bổ sung thêm cách khắc phục.
eziodavinci
ĐẠI BÀNG
12 năm
chủ theard làm thêm kiểu gõ VNI được không, mình thích bàn phím của ICS nên không muốn dùng GoTiengViet.
nhatminh01
ĐẠI BÀNG
12 năm
@eziodavinci Bác tập gõ TELEX đi, nó tiện và gõ nhanh hơn khá nhiều so với VNI í ^^
bpmtri
TÍCH CỰC
12 năm
Chào các bạn, đã có bản build mới (Build 3) sửa các lỗi liên quan đến bỏ dấu, mời các bạn cập nhật (link ở bài đầu tiên).

---------- Post added at 12:49 AM ---------- Previous post was at 12:44 AM ----------

Không biết mình có thời gian để hỗ trợ thêm kiểu gõ VNI (vì cần thay đổi layout bàn phím để hiện cả hàng số cho tiện gõ kiểu VNI) không nữa, mặc dù mình đang gõ kiểu VNI trên Laptop 😁.
eziodavinci
ĐẠI BÀNG
12 năm
Uhm, chừng nào có thời gian rảnh thì bạn cứ làm nhé, hóng tin tốt từ bạn. Thanks for share
làm thêm mấy cái theme giống mấy bản gõ tiếng anh đi bác , mai em lấy cài thử vào xoom xem sao ( mấy bản cũ cài nó bé tí ức quá )
bpmtri
TÍCH CỰC
12 năm
Đã có bản Build 4. Mời các bạn cập nhật để gõ thuận tiện hơn.

Chắc mình không có thời gian hỗ trợ thêm các "theme" khác ngoài theme gốc rồi bạn ơi. Mình viết cái này để xài theo nhu cầu đơn giản của mình thôi 😁.
Còn một vấn đề nữa là chỉ chọn viết hoa được 1 chữ, còn viết hoa cả từ và cụm từ thì không thực hiện được.😃
bpmtri
TÍCH CỰC
12 năm
Bạn có thể "double click" lên phím mũi tên chỉ lên bên trái để bật "caps lock" (sẽ có vạch màu xanh bên dưới phím) để gõ nguyên từ/cụm từ bằng chữ hoa.
Tuyệt,

Bao lâu nay mình cần bàn phím đơn giản, nhạy để dùng đúng cái này.

Còn một ước mong nữa, đó là contact mặc định của máy không chứa T9 search contact theo Tiếng Việt.
Mình dùng Gotiengviet3 😁 . Rất hài lòng.
bpmtri
TÍCH CỰC
12 năm
Mình cũng dùng trên điện thoại trước đây, nhưng khi dùng trên Xoom thì phím bé quá dù đã tinh chỉnh hết cỡ nên mới phải mất công như thế này đây :D
@bpmtri Cảm ơn bác vì bộ gõ. Em rất khoái mấy cái "nguyên bản" như thế này. cài xong em tắt hết mấy cái đoán từ. Theo em bác nên giữ bộ gõ nguyên bản như hiện tại. Vì em nghĩ em và rất nhiều bác khác chỉ cần bàn phím gốc và gõ dược telex mà thôi. Hy vọng em sẽ không cần cài lại GTV :D
Đang gõ bằng bàn phím của bác :D.
Gotiengviet bị 1 số lỗi khi điều chỉnh kích thước bàn phím ảo to hơn 100%, lúc hiện to lúc nhỏ rất khó chịu. Ngoài ra còn 1 số lỗi nếu dùng với bàn phím cứng. Các theme của Gotiengviet thì cũng chỉ dùng được 1 theme Gingerbreak, còn lại rất khó nhìn.

---------- Post added at 02:58 PM ---------- Previous post was at 02:56 PM ----------

Bạn có hack được bàn phím dialer mặc định của máy search được T9 Tiếng Việt không?
bpmtri
TÍCH CỰC
12 năm
Chào bạn,

ROM CyanoyenMOD 9 chắc có T9 Dialer, còn hỗ trợ T9 Tiếng Việt không thì mình cũng không biết chắc nữa. Cá nhân mình thì mình hay dùng cái chức năng search có sẵn hơn là dùng T9 (vì không quen dùng).

Mình mới tìm thấy cái này http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1446687, cũng trích ra từ mã nguồn của CyanogenMOD 9. Bạn thử xem thế nào?
Dùng tính năng search cũng được nhưng không tiện vì lại phải mất thêm thao tác: nếu hỗ trợ T9 tiếng Việt ngay ở dialer thì nhấn tìm contact tiếng Việt được ngay, còn search thì lại phải chuyển từ dialer qua contacts, vào ô search, bật bàn phím tiếng Việt lên nghĩa là mất thêm nhiều thao tác.

Hiện mình đang dùng Dialer One, cũng OK nhưng giống như bàn phím, mình muốn tích hợp luôn vào ROM cho tiện.
bpmtri
TÍCH CỰC
12 năm
Mình thấy ngay trên cái dialer, bên dưới có nút search sẵn (góc dưới cùng bên trái), mình chỉ bấm vào là nó tự động nhảy vào ô search thôi mà?
Mới xem lại, hóa ra ICS 4 dialer mặc định đã có T9 Tiếng Việt luôn rồi!, đánh 48664 nó ra tất: Huong, Hương, Hường, Hướng ...

Một lần nữa thank bạn vì cái keyboard
bác ơi bỏ mấy cái gán chữ có dấu ở số 67890 được ko ah, quen giữ nó ra số ngay rồi 😔 với cả chỉnh được t.gian trễ khi giữ các phím có nhiều tùy chọn chứ mặc định nó hơi chậm 😁
bpmtri
TÍCH CỰC
12 năm
Chưa hiểu ý bạn về việc mấy cái chữ số 67890 là như thế nào. Còn việc thêm tuỳ chọn thì như mình nói ở bài viết đầu, mình chỉ có chút thời gian viết thêm một chút để gõ được tiếng Việt trên cái bàn phím gốc của Android thôi, chứ không có ý định phát triển thêm tính năng nữa.
eziodavinci
ĐẠI BÀNG
12 năm
ý bạn ấy nói là khi long press lên các chữ đầu hàng thì nó ra số liền, ví dụ hold chữ E nó sẽ ra số 3 chứ không phải é, ẽ, ẹ,...
ps: có cách nào khi ấn chữ W thì nó ra chữ W luôn không, mặc định nó sẽ ra chữ " Ư ".
Phần mềm rất tốt, thanks for share.
@hoanghai2908: chủ theard viết phần mềm này chủ yếu để gõ được tiếng việt trên bàn phím gốc của Android, bạn thích nhiều tùy chỉnh có thể dùng gotiengViet của Kỳ Nam.
bpmtri
TÍCH CỰC
12 năm
À, bây giờ thì mình đã hiểu.
@hoanghai2908 Bản custom build của bạn đây: http://www.mediafire.com/?8qwgab115s3w5c1

Để gõ chữ W nó ra luôn chữ W thì hiện giờ chỉ có 1 cách là phải sửa lại code 1 chút.
@eziodavinci: Bản custom build của bạn đây: http://www.mediafire.com/?8qwgab115s3w5c1
Lỗi như sau
Khi đánh trong một từ có 2 chữ d cách nhau bởi ký tự khác thì chữ d đầu tiên vẫn biến thành đ, ví dụ dond sẽ thành đon.
Tương tự với 2 chữ a, o, e, và bạn có thể tìm thêm
Lỗi khác, đó là ở máy mình cứ mỗi khi khởi động lại máy là báo lỗi android keyboard, phải cài lại bàn phím thì hết
bpmtri
TÍCH CỰC
12 năm
Chào bạn,

Mình đã lập trình bộ gõ có thể bỏ dấu bất cứ vị trí nào, như các bộ gõ khác (Unikey, bộ gõ của iOS).

Lỗi bàn phím khi khởi động lại có thể do xung đột với bộ gõ Android Keyboard nhúng trong ROM của máy bạn. Bản build sau mình sẽ thử giải quyết vấn đề này.
Mình nói lỗi vì đây không phải là gõ dấu, vẫn đang gõ chiữ mà, đó là chữ â, ê, ô, đ ...
Vấn đề không lớn nếu như gõ tiếng Việt tương đối chuẩn và thuần Việt, còn lẫn samg tiếng nước ngoài là loạn lên..
Thank
bpmtri
TÍCH CỰC
12 năm
À, tại mình gộp chung luôn 2 cái gọi chung là "gõ dấu" 😃. Bạn có thể thử bộ gõ nhúng sẵn trong diễn đàn này, cách xử lý cũng giống như vậy. Để gõ tiếng Anh thì bạn có thể dùng cách gõ lặp lại để khử dấu (dondd -> dond) hoặc nhấn và giữ lâu trên phím Space để chuyển sang bộ gõ tiếng Anh.

PS: Mình mới cập nhật Build 5 sửa các lỗi không gõ được các từ bắt đầu = chữ s như sẵn sẽ, sửa... (phát hiện khi đang trả lời cho bạn).

Hai bạn @hoanghai2908@eziodavinci vui lòng tải lại 2 bản custom build (link ở trên) sửa lỗi trên nhé.
Cảm ơn bác nhiệt tình quá, bộ gõ đã chuẩn hơn rồi 😃)
Mới phát hiện ra 1 lỗi nhỏ nhỏ thôi, vì dụ chữ Hoàng, nếu gõ dấu huyền ngay sau chữ a thì dấu sẽ vào chữ o tương tự với các dấu khác, nếu gõ dấu sau cùng thì bình thường trên chữ a 😁
bpmtri
TÍCH CỰC
12 năm
À, lỗi này mình cũng thấy nhưng chưa có thời gian viết thêm phần tự động chỉnh lại dấu cho đúng khi gõ dấu trước, hoặc đơn giản hơn là chỉnh lại phần bỏ dấu luôn là hoà thay vì hòa. Tạm thời bạn chịu khó gõ dấu cuối từ sẽ không bị :D.
eziodavinci
ĐẠI BÀNG
12 năm
@bpmtri: thật sự mình không nghĩ bạn nhiệt tình đưa ra từng bản custom như vậy, thanks bạn nhiều lắm. Thôi thì được voi đòi tiên, bạn có thễ gộp chung 2 bản custom trên thành 1 không, vì mình cũng có nhu cầu như bạn hoanghai.
bpmtri
TÍCH CỰC
12 năm
Hi, lỡ tặng bạn con voi rồi giờ tặng bạn luôn 2 Bà Trưng 😃. Bản custom build (chữ W và số) cho bạn đây: LatinIME-W-NUMBERS.apk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019