Hướng dẫn mở khóa bộ nhớ trong của Nook tablet

lucyliu
29/2/2012 9:26Phản hồi: 127
Hướng dẫn mở khóa bộ nhớ trong của Nook tablet
Với việc đã root máy và cài room cook một cách dễ dàng thì mở khóa bộ nhớ trong của máy chính là bước cuối cùng để biến chiếc Nook tablet thành 1 máy tính bảng thực thụ.

Chú ý:

- Sau quá trình làm dữ liệu cũ như app, games, data sẽ không bị mất do đã backup user data
- Quá trình này thực chất là phân vùng lại ổ cứng nên bạn phai thực hiện trong khi NT đang ở CWM mode, cho phép chúng ta định dạng bộ nhớ một cách tự do
- Mặc dù mình hướng dẫn kĩ câu lênh nhưng vẫn chú ý lại với các bạn là chỉ can thiệp 2 phân vùng 10-media và 11-user data, cái 10 chính la phân vùng 1GB mà ta thấy trên khi nối NT vào máy tính.
- Phân vùng mới sau khi resize rất ổn định và tốc độ đọc ghi cao 6-7mb không hay lỗi như thẻ SD

Chuẩn bị:

• Nook table có khả năng boot vào CWM - xem ở đây mục CWM recovery

• Phải cài driver cho Nook để máy tính nhận NT của bạn là một thiết bị android, kéo theo đó là khả năng truy cập adb shell, hướng dân mục này bạn có thể xem ở đây, bạn làm y như root nhưng thay vì chạy NookandZergy.bat ta sẽ dùng trình command prompt của máy tính (cmd.exe)

• Một thẻ nhớ microSD dung lượng càng lớn càng tốt để lưu backup dữ liệu cũ của bạn (mình dùng thẻ 1GB) vì sau khi phân vùng lại userdata sẽ bị mất và máy quay về như lúc xuất xưởng.

Quá trình thực hiện:

1. Lắp thẻ nhớ vào máy, boot vào CWM
    chọn backup&restore>backup để backup userdata vào thẻ nhớ.

Quảng cáo

• Kết nối NT với máy tình quá cáp usb trong khi vẫn đang ở CWM, bấm nút start>cmd.exe để mở command prompt
    Thông qua command prompt truy cập đến thư mục mà bạn đã giải nén usbdrivers.zip & Nook&Zergy.zip
    Ví dụ như của tôi là c:\ntroot

nếu kết quả trả về là một dãy số thì nó thể hiện NT của bạn đã được nhận dạng còn không thì hãy quay lại đọc thật kĩ hướng dẫn cài driver cho NT ở đây.

• Bước tiếp theo là gõ thật chính xác từng dòng lệnh bên dưới với dòng in đậm là câu lệnh cần nhập còn các dòng mờ là kết quả trả về ,ở đây mình chọn phân vùng truy cập được là từ 1.6 đến 13GB nghĩa là để lại 2.5 GB cho user data bạn có thể chọn con số khác tùy thích

• Quảng cáo

• Giờ thì chọn Advanced>Reboot recovery sau đó trong CWM chọn backup&restore>restore

• Và đây là kết quả, phân vùng 1GB nay đã biến thành 10.5GB

Credit:
    - Các bài viết về root và up rom của vuhai6
    - Các câu lệnh viết bởi thành viên tselling - xda
    127 bình luận
    Chia sẻ

Xu hướng

chào bạn,
    cho mình hỏi là sau khi nhập cái dòng lệnh đầu tiên vào : adb shell -> [enter] -> nó hiện ra dâu # ngay đầu dòng tiếp theo. rồi tới đó mình gõ tiếp đoạn thứ 2 thì nó trả về là: " ~: not found "
    mình làm mọi cách nhưng vẫn ko hiện ra những dòng mờ đầu tiên mà bạn post
    giúp mình với nhé.
    Cám ơn bạn nhiều
    Mày mò mãi rồi, mình chịu thua. mình đang dùng Rom Miui.
    máy tính mình đã nhận thiết bị adb rồi.
    còn gì nữa thì bạn giúp mình nhé. cám ơn bạn nhiều
    bigbug2428
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    làm cái này xong thì lúc cắm vào PC thì PC có nhận ổ cứng 10.5GB k? hay vẫn chỉ nhận là 1GB vậy bạn?
    Thanks!
    lucyliu
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    Bạn phải adb shell trong khi NT vẫn đang ở chế độ CWM thì mới có dấu ~ #

nhận 10.5 GB luôn vì mình đã phân vung lại ổ cứng cho cái 1 GB thành 10.5 GB rồi mà 😁 bạn nhìn screen shot thì thấy
    bigbug2428
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    help! sau khi làm xong thì restore lại cái đã backup trong SD card thì bị lỗi

Cài lại rom khác từ file zip thì chỉ khởi động logo rồi đứng đó.

Factory reset (power+N button) k đc, có lẽ do đã chỉnh sửa ổ cứng.

boot vào CWM, chọn wide data/factory reset thì đc báo formatting failed, cũng có lẽ do đã chỉnh ổ cứng

Bạn có cách nào, hoặc cài đc rom, hoặc factory reset đc, hoặc đưa ổ cứng về như cũ...xin chỉ dùm

Xin các bạn khác lưu ý, từ từ rồi phân vùng ổ cứng!

(tối qua mơ thấy con rắn, ai ngờ hôm nay thành số phận chuột bạch )😢
    lucyliu
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    bạn có gõ chính xác từng câu lệnh và phản hồi có giống như trên không, phân vùng 10 và 11 chỉ để chứa user data và media thôi nên không hề ảnh hưởng đến hệ điều hành

mình phân vùng xong mà không restore vẫn boot vào đc CM7, chỉ có mất hết app đã cài thôi

giờ bạn thử tháo thẻ nhớ rồi bật máy lên xem nó có vào đc rom không
    bigbug2428
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    1. lệnh và phản hồi đúng như bạn đã đưa ở trên, chỉ có lúc restore thì bị báo là file restore trên SD bị hư nên mình cài lại rom từ file zip

2. lúc khởi động dù k có SD card nó vẫn boot vào CWM, sau khi cài rom zip thì có rom vào đc logo và treo ở đó, có rom k vào chút nào

3. trước khi up rom trong CWM, có chọn wide data/factory reset thì bị báo formatting failed, mình nghĩ chắc do lỗi ở đó
    Bằng cách nào sử dụng phân vùng mới? Của mình phân vùng mới nó tên là MyNook và có dung lượng là 11.37GB. Nhưng nếu dùng Root Explorer thì chả thấy em nó ở chỗ nào, ngoại trừ nó nhìn thấy thẻ nhớ SDCard. Mong bác chỉ dẫn cho! Thanks!
    @joseph.cuong ban vao muc mnt/ se thay bo nho trong
    chà, hơi căng thẳng nhỉ.
    cũng may là tối qua mình làm hokd được sau khi up lại rom.
    chỉ tiếc là mất công nhưng lại thấy Miui dùng hok thích lắm.
    lại coi video hơi bị giật nữa, hic

---------- Post added at 02:45 PM ---------- Previous post was at 02:43 PM ----------

Có nghĩa là phải chạy vào cmw trước rồi mới chạy cmd sau hở bạn....?
    lucyliu
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    Vậy là bạn này đã thành công rồi, chúc mừng 😁, em nó nằm ở /mnt/media bạn ạ

---------- Post added at 02:54 PM ---------- Previous post was at 02:51 PM ----------

bạn thừ flash cwm vào thẻ nhớ rồi boot bằng thẻ và wipe + cài lại room nhé

đúng rồi, thao tác cmd trong khi NT vẫn đang ở cwm

mấy room kia đều là nhân cm7 alpha nên đều bị bênh như vậy hết bạn ạ. Bản cm7 tiếp theo sẽ có decode video bằng HW nên yên tâm không bị giật nữa
    Bạn chủ thớt ơi, bạn đã làm được việc phân vùng lại ổ cứng rồi, vậy bạn xác nhận lại 1 lần nữa là sau khi tự phân vùng rồi thì có thể up rom thoải mái hok được hok bạn....?
    tại mình đang dự định up lại rom gốc của nó mà hok dám phân vùng, sợ sau này hok up rom cook được nữa. hic.
    Nếu bạn đã làm thì cho mình xin xác nhận với nhé, còn nếu chưa làm thì mình hok dám xin xác nhận của bạn đâu.
    hihi.
    thank bạn nhiều nha
    lucyliu
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    thoải mái mà bạn, phân vùng chứa system với recovery các kiểu nó nằm ở vùng khác mà, mình vẫn up đủ các loại rom
    hic hic, bạn ơi, mình cài cmw rồi, đang chạy nó lun (ở trong màn hình cmw rồi) mà sao cmd nó vẫn hok ra dấu ~ vậy bạn
    ah, được rồi bạn, hihihiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiiii
    Bạn cho mình tham khảo cách flash cmw vào thẻ nhớ để wipe cach với nha. Máy mình đã thành cục gạch giống bạn này rồi. ko thể pass qua cái registry của Nook
    Sau khi tìm hiểu thì mình đã biết cách bypass cái registry của Nook rồi:
    Bấm nút + và đồng thời chạm lần lượt 2 điểm ở góc dưới bên phải rồi tới bên trái của máy, nó sẽ hiện ra 1 nút Factory mới -> chọn nó, xong chọn tiếp nút cuối cùng bên phải nữa là xong (mình quên tên nó rồi ^^)
    sao mình cài driver ok hết rồi mà đến khi nhấn cd d:\ntroot lại nhảy xuống dòng dưới luôn chứ không có dãy ký tự như bác nói nhỉ.
    driver mình cài ok đã cài room miui rồi.
    lucyliu
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    thành công rồi hả, chúc mừng bác, nếu backup thì chắc ko phải qua cái register của nook đâu

câu lệnh xác nhận driver là adb devices cơ mà ~~
    cái rom Miui làm mất hết mấy soft key chán gúm, có bác nào biết cách mở lại nó hok?
    bigbug2428
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    sáng vọc partition, làm mất partiton 10, 11 View attachment 499092

bạn có cách nào lấy lại 2 partition 10,11 k, chỉ mình. thanks

cũng nói thêm cho rõ là hôm qua mình có đủ 11 partition cũng k khởi động đc

nhân tiện bạn biết cách gỡ CWM boot hoàn toàn khỏi bộ nhớ trong k? mình nghi là do bị kẹt ở phần khởi động CWM nên k factory reset đc
    lucyliu
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    không phải kẹt ở CWM mà đã mất cả phân vùng 10 và 11 rồi thì còn cái gì nữa đâu mà wipe :-< vì data nó chứa trong pv 11 mà
    ko hiểu bạn gõ sai câu lệnh nào mà thành thế này

đoạn này là để tạo mới pv 11 nhưng bạn đã mất cả pv 10 thì phải tạo mới pv 10 trước đã, thử dùng cách tương tự nhưng định dạng của pv 10 là fat32 chứ không phải ext2 nhé
    bigbug2428
    ĐẠI BÀNG
    12 năm
    àh, mình vô help và tạo lại đc partition rồi

vẫn chưa khởi động đc. như đã nói ở post trước

Cảm ơn bạn
    lucyliu
    ĐẠI BÀNG
    12 năm

muốn mất cwm thì bạn chạy lại pm flash cwm rồi install lại stock recovery

bạn thử flash cwm lên thẻ nhớ và cài room lại xem, nếu cài cm7 thì lần đầu boot vào chờ loading screen khá lâu chờ khoang 5-10 phút xem sao

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
    • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
    • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
    • Số điện thoại: 02822460095
    • MST: 0313255119
    • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019