Trải nghiệm với Teclast P85 - "Khám" và "phá" - JB 4.2.2 (18/08/2013)

vhtuananh
15/3/2012 3:14Phản hồi: 8.361
8.361 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

MUỐN đọc báo mà không xem flash thì khuyên bạn dùng UCweb, tải nhanh khoản chưa tới 1s, mình dùng 3g điện thoại, phát wifi, còn muốn xem flash hay chơi web game thì dùng dophin browser hd, mình thường dùng cái này choi idhungba.zing
cho mình hỏi tai sao máy p85 của mình sụt pin kinh khung luôn sac đầy 100% dùng lướt wed đc 3 đến 5phút chi còn 93% sụt ghê quá . ai biết cách khắc phục ko chỉ dẩn dùm với . thanks
à mình dùm bản ECR v1.1a va androi 4.0.3
tình hình là rất tình hình, tối qua chán mấy bản ICS nên quay về bản 2.3.5 cũ, flash xong xuôi, dùng CWM để bạck up lại thì bị lỗi, khi ấn 1 nút bất kỳ để continue thì máy tự khởi động lại, ko tài nào back up được, kết nối giữa đt và máy tính là oke, bác nào giúp em cái !
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
@Hoang_HaoMinh Rõ khổ, đã nói nhiều lần, bản CWM Recovery bữa giờ mình dùng thì không chạy được trên Android 2.3.x bạn nhé. Mình nhớ có thấy đâu đó nói có bản CWM dành cho Gingerbread 2.3.x
@vhtuananh đau nhỉ. em quên mất, hihi
hình ảnh như sau
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
Các bạn có thể chụp màn hình vị trí đó ko?
@vhtuananh Nó là mép màn hình phía mấy cái phím cứng ấy bác 😃
Dark Devil
ĐẠI BÀNG
12 năm
bài viết rất hữu ích cho newbee như mình! cám ơn bác nhiều lắm, để mình vọc thử 😁
Bác vhtuananh cho em hỏi tý, em đang xài bàn Moon + ERC, không biết pin của bác thế nào, chứ của em cứ 2p là 1%, vậy có ổn không bác?
bạn vhtuananh cho mình hỏi làm thế nào để xáo hết ứng dùng hoăc format toàn bộ máy để cải lại bản ECR cái ( minh đả cài bản ECR sao máy nhanh hết pin quá chắc là do chạy chồng mấy phiên bản nên nhanh hết pin ) vì mình nghe ai củng nói bản ECR lâu hết pin mình thì ngược lại . chán quá . phiên bạn giúp mình nha
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
Có mấy điều sau:
  • Thật tình mình thấy xài bản ROM nào thời lượng pin cũng khoảng hơn 4 tiếng thôi các bạn ạ, và cũng tùy theo thói quen sử dụng của từng người. Có người thích mở màn hình sáng trưng, người thì mở thấp xuống...hoặc vừa dùng wifi lướt web vừa nghe nhạc...
  • Có bản ROM báo thời lượng pin không chính xác là vì lúc tuột nhanh lúc tuột chậm. Các bạn cứ xài đến dưới 10% rồi hãy quan tâm đến pin, đừng lo lắng từng 1% làm gì. Riêng bản ROM ECR thì cảm giác tốt nhất so với các bản ROM khác.
  • Về việc cài bản ROM ECR thì mình cũng nói nhiều lần rồi, cho dù trước đó cài FW nào đi nữa mà sau khi dùng CWM để cài ECR vào là nó xóa sạch FW đó liền, chỉ còn cái ECR thôi nhé!
  • Còn muốn sạch sẽ thì bạn chịu khó flash lại bản MoonShadow để được Data 2G sau đó dùng CWM cài ECR là xong.
ignore
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vhtuananh
sao bác bảo là flash moon rồi cài đè rom ECR thì ko còn data 2G nữa ạ
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
@ignore gì nữa đây, mình giải thích rồi bộ khó hiểu lắm sao ta? Mình flash MoonShadow để được 2 mục đích sau:
  • thứ 1: Vì nó là chuẩn ICS rồi nên thay thế cho FW gốc của Teclast cũng được -> lúc này mới chạy được CWM Recovery trên ICS.
  • thứ 2: khi flash MoonShadow thì nó chia ổ Data trống 2GB cho mình, trong khi FW gốc ko làm được việc này, kể cả các bản ROM khác.
Nếu các bạn biết tạo partition trên ổ cứng thì việc flash bằng LiveSuit nó sẽ chia sdcard (8G hoặc 16G) thành 2 partition:
  • partition đầu gồm Data trống 2GB và System khoảng < 1GB
  • partition thứ 2 chính là sdcard mà bạn thấy trong máy gọi là bộ nhớ trong (ko phải thẻ nhớ nhé, thẻ nhớ là sd-ext và không liên quan cái này)
Còn ROM ECR chỉ format System thôi chứ nó không thể chia partition được. Nói nôm na là chỉ có LiveSuit mới chia partition được, còn dùng CWM là sử dụng trên partition có sẵn.

Thật ra bạn flash bản MoonShadow xong xài luôn đi, vì bản ROM này đầy đủ các tính năng mới, chỉ có điều nó báo pin tuột nhanh thôi, chứ chịu khó xài cũng được 4 tiếng đấy ;)
Bác nào muốn test cảm ứng thì có thể vào Settings/Developer options/ rồi tick vào ô Pointer location. Xong rồi thì cứ vuốt màn cảm ứng để test thôi, nó sẽ vẽ ra các điểm mà mình chạm vào
Test xong rồi thì bỏ tick đi để trở về như bình thường nhé
nếu để dọc thì mép phải phía có phím cứng- vd cụ thể là phím del bàn fim' androi rất khó bấm. Hoặc quay ngang thì chuyển tab ở browser khó.
mới down 1 film HD 1080p dung luong 9GB, định phát Full HD tren LCD ai dè copy vào thẻ nhớ thì ko đượng, suy nghĩ một hồi thì mới biết thẻ nhớ định dang FAT32, bộ nhớ trong 16GB của P85 cũng định dạng FAT32, nên ko thể copy film dung lượng >4G... Ko bit bác nào có giải pháp nào để coi film FULL HD ko
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
@havythoai thì format thẻ nhớ thành NTFS đi bạn ;)
bây giờ chuyển bộ nhớ trong 16GB của P85 thành NTFS thì có vấn đề j ko nhỉ, External SD còn dám thử chuyen sang NTFS chứ bộ nhớ trong thì chưa dám, hjhj
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
@havythoai haha...bạn trải nghiệm thử đi rồi cho anh em biết "hậu quả" nhé ;).
Mình thì hay xem bằng ổ cứng HDD gắn vào cái Docking này nè. Có điều phải sạc pin đầy mới xem được 😃

Còn muốn vừa xem vừa sạc thì chỉ có xem qua LAN thôi, có điều hơi giật do cái router wifi để hơi xa.
vừa rùi làm liều convert bộ nhớ trong 16G sang NTFS bằng lệnh cmd, kết quả là perfect: ko bị mất dữ liệu, máy vẫn chạy bình thường, và cuối cùng là chép được film HD 9GB rồi, hihi.

cái Dock của bác đẹp đó, nhiêu tiền thế
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
@havythoai mình mua ở đây http://www.phongvu.vn/index.php?ava=productone&sp=12929
ignore
ĐẠI BÀNG
12 năm
đang đơi bên anh vnpad có bao da dành riêng cho p85 ^^! lắp vào nhìn cho nó chất. Chứ cầm ko thấy trơ lắm
mọi người ơi cho em hỏi sau khi cài driver usb với ADB sau đó chạy chương trình CWM recovery.bat liền đúng hay là còn phải làm gì nữa tại khi e chạy recovery nó không vào màn hình boot (e sài CWM tiếng anh), kiểm tra trên device manager thì nó nhận driver hết rồi.
ignore
ĐẠI BÀNG
12 năm
@princemoonsg bác phải dùng fw 4.0 mới dùng đc CWM nhé :-<. CWM ko dùng cho 2.3 đc
thế giờ em phải sài phần mềm gì bây giờ, không lẽ em nâng cấp lên fw4.0 rồi sử dụng CWM hả
ignore
ĐẠI BÀNG
12 năm
@princemoonsg chắc như đinh đóng cột là phải dùng 4.0.3. Bạn ko thấy trong videoclip backup & reto tác giả dùng 4.0.3 hả bạn. Mà bạn dùng 2.3 làm gì. dùng 4.0.3 ECR bây giờ ae dùng nhiều lắm 2.3 hết thời rồi
ignore
ĐẠI BÀNG
12 năm
em xem phim online trên youtube sd tai nghe. Xem đc 1h30. Đang từ 90& xuống 60% như thế là tốt hay ko ạ. Độ sáng màn hình gần nửa cột
vhtuananh
TÍCH CỰC
12 năm
@ignore Tiếp tục xem phim đi, sẵn test luôn xem liên tục bao lâu hết pin ;)
hong_yen
ĐẠI BÀNG
12 năm
Hông bít có đúng hông nhưng e thấy bản MoonShadow (và các bản khác) ngốn pin hơn ECR vì tính năng Mobile network signal luôn được bật .

Cái Mobile data cho mạng 3G không tắt được trọng bản Moon, nó ngốn pin nhiều gần như Display .
ignore
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hong_yen mình nghĩ cái đấy chắc có tác dụng gì nếu ko có usb 3g. Do chính cái bản rom nó làm tốn pin chứ ko phải cái cái option đấy
hong_yen
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ignore Ah, ý e là mobile data ko dùng làm gì nếu ko cắm usb 3g, thế mà ở bản Moon nó luôn on, ko tắt đc . Ở ECR tắt đc nên đỡ tốn hơn hẳn.

Và khi xem những thành phần tiêu thụ pin thì nó chỉ thua display , tức là tớ 30 , 40 % pin .

Sent from my Allwinner A10 using Tinhte.vn
Theo cảm nhận của riêng mình...
Bản ERC mượt hơn, pin báo chính xác hơn bản 4.0.3v1.1 thật đồng thời có 1 số app cũng hay. Tuy nhiên:
1.Thường xuyên bị treo app(1 số bạn cũng nhận xét rồi)...bực mình với cái vụ này nhất nè
2.Trong cùng 1 điều kiện...mình thử wifi của 2 bản trong việc lướt web, download(sử dụng nhiều app khác nhau...nhưng kết quả như nhau)...thì ERC thấy chậm hơn v1.1 nhiều...sử dụng app download thấy ERC ko khi nào qua nổi 100kb/s(thường thì tầm 50-70kb/s có lúc 20kb/s nữa chứ...load có 150Mb mà trên 1 tiếng đồng hồ) còn v1.1 lúc nào cũng trên 120kb/s cả
3.Bản v1.1 báo pin ko chính xác thôi chứ thời gian thực tế sử dụng chưa chắc bản nào hơn bản nào đâu

Mong được góp ý thêm...!

Àh!Có 1 số bạn thắc mắc về giao diện ko đẹp, ko tạo được Folder...theo mình thì sử dụng Go Luancher sẽ giả quyết được hết...Àh!Mà các bạn nên sử dụng app APPSTORE để download ứng dụng...đây là 1 app giống như Black Planet vậy...made in Vietnam 100%...các ứng dụng trong đó toàn bản PRO hoặc Full hết rồi
ignore
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhcong041085 báo pin ko chính xác và ngốn pin hơn nhiều. Chứ ko phải mỗi thế đâu. Điều này nhiều người công nhận rồi. Còn về tốc độ download thì no cm
@ignore Sorry, mình online bằng Đddđ nên thế thôi...ko phải spam...đã khắc phục hậu quả rồi...Hehehe

Àh! Anh Tuyến dạo này sức khỏe thế nào rồi ạh???Rất mong sớm được làm 1 chầu cafe với anh và các anh em
beatbox219
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhcong041085 sao mà down chậm vậy mình dùng phần mềm download video youtube, down video nhạc gần 139mb mà có hơn 20 phút :| mạng viettel cùi mía
@beatbox219 Nhưng bạn xài bản Rom nào???Bản 4.0.3v1.1 mình download cũng nhanh lắm...có lúc lên trên 300kb/s ấy chứ
beatbox219
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhcong041085 Mình dùng ERC mà :|

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019