[ACER A500] FULLROOT ICS bản rò rỉ cho ACER A500

16/3/2012 14:10Phản hồi: 36
Độc trên diễn đàn xda-developers.com và 4PDA.ru, mình thấy có bài root thành công cho ICS 4.0.3 , làm thử và đã thành công, mạnh dạn post bài..anh em vào thảo luận.

Bước 1: Trước tiên cần phải down rom gốc, các bạn vào đây down bản 0.019 http://narod.ru/disk/43023696001.0250ba6b9c7ea04b05ab8c6ae099d9b7/Acer_A500_0.019.00.zip.html
down xong đổi tên file thành update.zip rồi bỏ vào thẻ nhớ. Tắt máy => giữ phím nguồn và nút volume down( nằm bên trái khi đặt tab nằm ngang), đợi cho đến khi nút nguồn lên đèn led thì ko nhấn nút nguồn nữa, vẫn giữ nguyên nút volume down, cho đến khi hiện lên dòng chữ bên trái góc trên màn hình... gì gì đấy mình quên rồi 😁, rồi tiến hành update file zip bình thường. Bác nào có recovery thì cứ việc vào thẳng, chả cần phải tắt máy làm dài dòng như trên.
Bước 2: tiến hành root.
Tải file ICSrooting.zip ở đây http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1546593
Sau đấy giải nén, tốt nhất là nên để ở ngoài màn hình desktop. Vào tab chọn "USB debugging" trong setting. Kết nối tab vs máy tính, rồi chạy runit-win.bat ( đối vs windows).. Lưu ý là phải có driver USB cho máy.. đợi máy khởi động lại.
Cài superuser và Titanium backup trên market rồi khởi động lại máy. Khởi động xong mở theo thứ tự superuser, sau đấy là titanium backup... ROOT xong
Lưu ý là không cài Busybox.
Mình đang dùng, thấy khá mượt. Nhưng ko có CWM :D nếu bác nào muốn thì hạ rom xuống :D
36 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Không bác nào cho ý kiến gì à :-S
mình đang dùng bản TegraOwer v126, thấy khá ổn định nên chưa muốn chuyển 😁
infinity98
ĐẠI BÀNG
12 năm
A101 có làm đk k zậy? .
Cái này chỉ dành cho a500 thôi bạn ạ
Bác chủ cho em hỏi cái. Bản này có dùng được USB 3G của Viettel không? Cám ơn bác.
Mình không ở Việt Nam nên cũng không biết... 😁 bài cài thử xem sao :-"
Em đã up lên bản này rồi nhưng không dùng được USB 3G. Bây giờ em muốn hạ xuống 3.2.1 thì phải làm sao bác chủ?
@Jamesbond Bạn đã root bản 4.0.3 chưa? Nếu chưa thì bạn thử root rồi sd 3g xem.
Còn nếu không được thì có thể sử dụng rom cook.. một số bản http://www.acertabletforum.com/forum/acer-iconia-tab-roms/1060-iconia-a500-501-rom-list-updated-04-apr-2012-a.html
Mình chưa hạ rom nhưng mình nghĩ bạn chỉ việc đổi tên file.zip thành update .zip rồi bỏ vào thẻ nhớ.giữ power vs volume down.. tiến hành up.. Lưu ý hard reset máy trước khi up file .zip ( setting/ back up and reset/ factory data reset )
Không được rồi bác ạ. Em đã root được máy nhưng không cách nào update được. Nó cứ báo là quá trình verify bị thất bại rồi treo ở màn hình ngoài. Máy đã cài Acer Recovery Installer V2.74 và CWM rev 1.3.4 by Thor 2002ro
@Jamesbond Cái CWM 1.3.4 đấy nó không tương thích vs ICS đâu bạn.. mình tìm trên xda có cách đưa ICS LEAK quay trở về bản 3.2.1 root, từ đó có thể cài CWM và có thể cài các bản rom cook thông qua flash .zip. Bạn tham khảo rồi làm theo link http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1516012
Bây giờ mình vẫn dùng bản ICS leak, thấy chạy khá ổn định nên cũng chưa muốn thay đổi. Chúc bạn thành công. Có gì cho anh em ý kiến 😁
Cám ơn bác nguyentrongthang1603. Em làm như hướng dẫn nhưng không download được cái terminal emulator. Nó cứ báo là ứng dụng này không được phép ở nước của bạn.
@Jamesbond Của bạn đây http://www.mediafire.com/?f3rjczr27aydlh3
Chúc bạn thành công 😁
Một lần nữa cám ơn bác. Bây giờ em đã cài được, mở TE lên và gõ vào đó dòng lệnh dmesg > /mnt/sdcard/dmesg.txt nhưng không tìm được cái file dmesg.txt đó ở đâu. Nhờ bác hướng dẫn thêm. Em gà quá.
@Jamesbond Bạn sử dụng phần mềm quản lý file của bạn, vào trong bộ nhớ trong của máy( sdcard), sẽ thấy ngay dmesg.txt. Sau đó bật lên kiếm cái thằng hướng dẫn bảo, tuy nhiên mình đách tìm thấy 😆))))
Và mình đã tìm được cách khác để có thể thấy CPUID: bạn vào C:\Windows\inf\setupapi.dev.log , gõ lệnh tìm ở thanh công cụ dòng sau USB\VID_0502&PID_3325\. ngay sau dòng đó sẽ là CPUID của bạn.. lưu ý là phải thêm số 0 ở trước.. đoạn sau của hướng dẫn sẽ nói đến đoạn thêm 0 này ( ví dụ CPUID của mình là 288424340e01479 , thêm 0 vào thành 0288424340e01479).. Bạn tiến hành tiếp theo hướng dẫn, có gì anh em cùng thảo luận.. Mình thì vẫn chưa muốn thay đổi nên ko muốn cài trực tiếp.. còn 1 đống dữ liệu trong máy..ngại ko muốn vọc ))))))
Em vừa tìm được xong. Dùng cái APK installer vào trong thì thấy có cái file đó. Mở nó ra thì không được trong khi tìm nó trên PC như 1 cái USB thì lại không thấy. Ấn lâu vào thì nó cho phép gửi cái file đó qua email thế là em bắn email liền. Cuối cùng thì đọc được bằng notepad và tìm ra cái CPUID ngay. Nó nằm ở giữa chứ không phải bên trái như hướng dẫn. Tiếp tục làm đúng hệt như hướng dẫn khoảng 15 là quay về 3.2.1 như ban đầu. Cảm giác sung sướng không thể tả. Cứ tưởng đi luôn con máy của thằng bạn vì nó cứ hiện lỗi Verified Failed hoài.

Cám ơn bác nguyentrongthang1603 nhiều lắm nha.
Không có gì bạn ạ 😆)) đây cũng là 1 cách để uprom, song ta thường flash rom bằng CWM, bởi nó nhanh và tiện hơn😃), bạn thử xem sử dụng được USB 3G trên bản rom đó được ko? nếu không được thì cài CWM bằng cái acer installer, rồi thử flash 1 vài bản rom cook khác xem sao 😁Yên tâm không sợ hịu con máy :D
Em nhức đầu vì nó mấy tuần nay. Lỡ nhận lời giúp đứa bạn cài cái USB 3G cho nó mà thực tình mình chẳng hiểu tý gì về Android cả, chỉ có lòng "em yêu khoa học" thôi. Cũng may gặp được cái link của bác cho.
Bây giờ trình độ chém bão về con này của bạn đạt mức đủ thừa rồi còn gì nữa😆) Chúc bạn may mắn trong sự nghiệp " e yêu khoa học" ))))
Bác Nguyentrongthang1603 có thấy bài nào viết về Iconia A500 bị bricked mà unbricked thành công kh? Mình có 1 em nó bị bricked mà lại mù về android. Máy bây giờ đang bị lock ờ chế độ charge pin 15%.
ps. CPUID chưa kiệp lấy 😔
@t2phung bạn thử lên mấy diễn đàn nước ngoài xem sao, nó nói đến hiện tượng pin ở 15% và ko sử dụng được cảm ứng. Mình nhìn 1 hồi mà loạn hết cả đầu, chúc bạn may mắn (
http://androidforums.com/acer-iconia-tab-a500/345419-un-brick-acer-iconia-tab-a500.html
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=1509277
@nguyentrongthang1603
Mình mới mua A500 cũ, đã cài sẵn bản 4.0.3
build number là Acer_AV041_A500_1.033.00_PA_CUS1
Image véion là Acer_AV041_A500_RV05RC01_PA_CUS1

Khi muốn vào CWN (bấm Power _ Volume down) đều bị báo lỗi verify fail.
Giờ muốn lấy CPUID như hướng dẫn của bạn thì được như thế này (chỉ có 11 số, người bán máy cho mình trước dây không nhớ CPUID):

USB\VID_0502&PID_3325\12128091815

Mình đã thử dùng dãy số này làm CPUID đều không được. Các bạn vui lòng hướng dẫn dùm cách để lấy được CPUID, hoặc cách cài được CWN để up rom cook được thuận tiện.

Thanks all
@huuchuong1174 Mình nhớ ko nhầm thì bạn phải thêm số 0 ở đầu, tức là bạn phải điền như sau: 012128091815 😁 chúc bạn thành công :D
@huuchuong1174 Có 1 cách như này, nếu máy bạn đã root ( tức là có cái hình siêu nhân superuser trong bảng menu apps ) thì bạn lên play store tìm phần mềm tên là recovery gì gì cho acer a500, bạn cứ gõ ở mục search ấy, kiểu gì cũng ra, down về rồi mở, trong đó có 1 vài bản recovery mới nhất, bạn down về rồi sử dụng ..
Lâu mình ko dùng, nếu có gì sai xót thông cảm nhá 😁
Larrylong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bạn t2phung ơi. Mình cũng vừa bị brick a500, và mò mẫm đã unbrick được rồi chạy ngon lành. Bạn thử cho mình thêm chi tiết về trường hợp của bạn, biết đâu mình giúp được chút nào không?
Máy của bạn chạy rom nào? Stock hoặc Cook, version nào, bootloader của bạn là 2.3.1? 3.1?3.0.2?, khi nhấn power+volum+ thì màn hình xuất hiện dòng chữ gì.
Hi all,
Acer A500 của tớ cũng vừa bị bricked. Nguyên nhân như sau: tớ lên Xda down bản Belly bean 4.1 mới có ghi rõ support a500 về và chạy. Nó báo complete. Xong tớ reboot thì ô la la, chờ 20-30ph màn hình A500 ko lên gì, nút power vẫn sáng đèn. Sau đó tớ đã thử đủ các cách: giữ power + volume down; giữ power + volume down rồi switch nút rotation lock on/off, con a500 vẫn không biểu hiện gì ngoài màn hình tối thui.
Ai đã bị như tớ và unbricked thành công thì xin chỉ giáo giúp. Help help...
Thanks all
uycuong
TÍCH CỰC
12 năm
Có bài nao hướng dẫn cách sử dụng con Acer A501 không mọi người ?
Mình mới mua máy, giờ mình muốn up len 4.0 thì làm như chủ topic hướng dẫn là được phải không?
bạn có thể lên xda tìm. trên đấy có rất nhiều bài viết liên quan đến a 501. có bài lên ICS nữa đấy.bjo mình ko tiện up link cho bạn,nếu ko thì khi nào tiện mình up lên bạn xem
@@ có ai up room thành công chưa vậy cho em xin ý kiến đi :eek:

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019