[N9]Hướng dẫn thực hiện lệnh adb trên N9

21stAugust
23/3/2012 18:31Phản hồi: 34
[N9]Hướng dẫn thực hiện lệnh adb trên N9
adb là 1 lệnh đc thực hiện trên cmd của windows để vào hệ thống của android. Sau 1 thời gian mày mò mình đã làm đc. Sau đây là hướng dẫn:
Mình thực hiện trên win 7,chưa thử trên XP và win 8
B1: Download SDK android cho window của bạn và cài đặt
http://developer.android.com/sdk/index.html

Download Android Studio & App Tools - Android Developers

Android Studio provides app builders with an integrated development environment (IDE) optimized for Android apps. Download Android Studio today.
developer.android.com

B2: Mở SDK android và chờ nó load danh sách,tích vào phần Android SDK platform tools ở mục Tools và Google USB Driver ở mục Extras rồi chọn Install 2 package,nhớ accept và ngồi chờ download về cài đặt,nếu lỗi thì khởi động lại chương trình đánh dấu và cài lại
Ở đây mình đã cài xong nên đã hiện chữ Installed

B3: Kết nối N9 với máy tính,chú ý để ở HĐH android
vào Settings>Develop mode> tích vào USB debugging
ở window vào Start->(chuột phải) Computer->Properties->Device Manager
ở phần Other device các bạn sẽ thấy Nokia N9 Ethernet/RNDIS với 1 cái dấu chấm than to đùng
kick chuột phải vào chọn update drivers software >> Browse my computer for driver software >> Let me pick from a ...........my computer
ở đây các ban chọn Show all devices. Chờ 1 lúc sẽ hiện ra 2 cột,cột bên trái chọn Microsoft Corperation và cột bên phải chọn dòng nào có chữ "internet sharing" và chờ cho đến khi finish.

B4: vào network and sharing center của window sẽ có 1 network chưa biết. Chọn propertive >> internet IvP 4 giống như các bạn chỉnh DNS của facebook nhưng ở đây ta sẽ chỉnh IP lại là 192.168.2.14 subnetmask 255.255.255.0 là mặc định rồi ok. Như vậy khi N9 kết nối USB mặc dù máy tính k báo nhưng ta vẫn có thể truy cập vào N9 như 1 sever

B5: Mở cmd gõ
cd C:\Program Files\Android\android-sdk\platform-tools
Code:
ping 192.168.2.15

adb connect 192.168.2.15:5039

hoặc

adb connect 192.168.2.15:5099
vậy là Nitdroid N9 đã đc kết nối với cmd của window,giờ bạn có thể gõ bất cứ lệnh adb nào mà bạn muốn. Mỗi lần kết nối lại thì phải gõ lại lệnh:
Code:
adb connect 192.168.2.15:5039

hoặc

adb connect 192.168.2.15:5099
Khi nào hiện connected là được
lệnh ping mình chỉ gõ lần đầu để kiểm tra máy ảo thôi

sau đây là 1 số lênh e-yes đã đề cập đến trong phiên bản nitdroid

Quảng cáo

Chúc các bạn thành công
34 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lệnh này có tác dụng gì vậy bạn, mình không rành lắm. có xem bên forum của e yes thấy có fix sac pin với sleep bạn thử chưa, hướng dẫn tiếng việt cho mình được không
mình fix đc lỗi sleep rùi,còn fix sạc pin là mình xem đc % pin trên của sổ cmd của lênh adb shell bb thôi
fix lỗi sleep
Bạn có thể down fille này về (chọn "raw blob data" )
https://gitorious.org/android-n900/vendor_nitdroid_n9/blobs/a453200f73ff9ab0dfa204201e986c9574e9b175/init.nokiarm-696board.rc
Copy đè vào home/init.nokiarm-696board.rc
bro cho minh hoi. chep file tren vo home/ cua n9 ha? k can thao tac j nu ah?xong r dung andr k can so may sleep nua ah! thks. sr mod e onl = dt hj
@nhoxakapela uk,theo như các tester thì là vây. máy mình cũng chưa thấy gì cả
có ai tét chưa nhỉ! :d
@nhoxakapela cac tester ở 4rum nitdroid test rùi
@nhoxakapela mình test rồi, không bị sleep nữa các bạn yên tâm
ngocngo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kut3_prince_9x Sao mình ko dùng lệnh CMD được nhỉ 😔
Sao bước này e mở SDK android lên thì nó chớp 1 phát rồi tự tắt ngúm luồn??
@ronkhum nó chớp 1 cái của sổ cmd tắt rồi nó ra cái bảng Android SDK manager mà
a cho e cái yahoo rồi chỉ từng bước cụ thể hơn được ko ạ???
Y!M mình ghi ở chữ ký rồi mà
kut3_prince_9x
cái phần other device nó báo là unknown device mới điên chứ.
@kaothenhi k sao,nó nhận có dấu chấm thân là đc rồi
ah` mà cái adb shell mình chỉ xem phần trăm pin được trên máy tính thôi phải không?

thế thì có khi cũng không cần lắm.
@kaothenhi uk,xem đc % trên pc
@kut3_prince_9x sao mình kết nối với pc ko đc pan....nó ko cho kết nối...unknow device á...đc nhưng ko thực hiện "update drivers software >> Browse my computer for driver software >> Let me pick from a ...........my computer" đc bạn à....
@ShinnosukeN sr mình k check notification mấy ngày hnay...bạn k làm dc ở bước nào...
ko biết thì nói ko biết cho người ta khỏi chờ....
bạn chảnh quá....đợi zô kiếm ngày page này ngồi quài mà ko thấy câu trả lời....thật là khinh người
@ShinnosukeN Chắc bạn ấy không nhìn thấy, top này chìm lâu rùi mà
@kaothenhi hic...bạn nhấn vào thông tin là thấy ổng có online gần đây là biết...
kaothenhi a biết cài adb ko chỉ e zới 😔....mò gần 1 tháng ròi ko ra
em đang bí chỗ C:\Program Files\Android\android-sdk\platform-tools á
nó ko tìm thấy ổ này....
@ShinnosukeN Chưa dùng cái này bao giờ, cài app thì copy vào rồi máy rồi tải appmanager về cài thui.
copy ở OS meego hử?chứ bên Android ko có Mydocs đâu?? khổ nỗi chưa dùng winSCP bao giừ 😆
😁....ở cái bước cmd...ko có cái ổ C:\.....\Android\....\platform-tools 😔
@ShinnosukeN Bên meego kết nối với máy tính chế độ ổ đĩa chung, cho vào folder bất kì, qua nitdroid lên CHplay tải cái quản lí file của android là có thể cài đc app chép vào từ máy tính mà.
@ShinnosukeN lúc cài Android SDK có thể nó đã bị cài nhầm vào thư mục
Code:
C:\Users\tên user\AppData\Local\
bạn copy lại nó vào Program Files ở ổ C hoặc cd trực tiếp tới đó cũng đc
em sẽ thử cách của bac. 😁 thk bác nhìu....
sao trong cmd nó để "C:\Users\ten user>" kì ta :D
cd trực típ thì nó bào ko tìm thấy 😔
@ShinnosukeN == tên user của bác là gì thì phải thay vào chứ
@kut3_prince_9x thk bác e cài cách của kaothenhi ok ời....
N9_00
ĐẠI BÀNG
11 năm
cho e hoi cmd mo ntn e chi ms mo cmd cua flash thoi
@N9_00 Start>run gõ cmd vào đó 😁
N9_00
ĐẠI BÀNG
11 năm
sa
sao e vao start ma k thây run đâu ca. E dag dug win 7 . Ma cko e hoihỏi lun tưtừ khi caicài nitdroi e nhâpnhập văn banbản cocó dâudấu la no bi nkư vây ak .bac giup e lun .bi nkư e vưa đah ak
@N9_00 Nút cửa sổ + R
Cách 2với win7, nhấn start sẽ thấy khung nhập chữ, bác gõ luôn cmd cũng được.
hoatth
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái adb này em không hiểu lắm. Thế là có nghĩa là sau khi connected chẳng hạn mình gõ adb push thì có thể copy file từ trong máy tính vào thẳng nitdroid ạ? copy bằng lệnh hay có thể thao tác đk trực tiếp trên my computer?😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019