Rung tay lái - Công nghệ giúp tập trung hơn khi lái xe

El Ku
28/3/2012 1:24Phản hồi: 38
Rung tay lái - Công nghệ giúp tập trung hơn khi lái xe

Mất tập trung khi lái xe là một nguyên nhân gây ra các vụ tai nạn khiến hàng ngàn người thiệt mạng. Cụ thể, mỗi năm tại Mỹ có tới 3.000 người chết do tai nạn giao thông và một trong những nguyên nhân gây ra đó là việc sử dụng điện thoại khi lái xe. Thậm chí Ủy ban An toàn Giao thông Quốc gia Mỹ đã đề nghị một lệnh cấm sử dụng các thiết bị điện tử cầm tay khi lái xe. Nhằm hạn chế tình trạng trên, mới đây AT&T Labs đã giới thiệu một công nghệ rất sáng tạo và hữu ích, đó là công nghệ rung tay lái. Công nghệ này sẽ cung cấp thông tin chuyển hướng đến người lái một cách an toàn hơn so với kiểu chỉ dẫn trên màn hình hay hệ thống điều khiển GPS turn-by-turn.

Trong mẫu thử nghiệm của AT&T Labs, có một kim đồng hồ gắn trên vô lăng xe. Khi nó rung và hướng kim theo chiều kim đồng hồ có nghĩa là rẽ phải. Ngược lại, khi nó rung và hướng kim ngược lại thì có nghĩa là rẽ trái. Có tổng cộng 20 cơ cấu truyền động của bánh xe có thể phù hợp với bất kỳ mô hình nào. Hệ thống này cũng có thể được lập trình để giúp người lái biết về các điều kiện đường xá khác nhau hoặc khi có phương tiện khác xuất hiện trong điểm mù của xe.

Trong một nghiên cứu với Đại học Carnegie Mellon, AT&T Labs đã phát hiện ra rằng. Công nghệ rung tay lái của họ đã giúp giảm từ 3 đến 4% tình trạng mất tập trung khi lái xe, tỉ lệ này tùy thuộc vào từng lứa tuổi. Ý tưởng này đã được công bố, tuy nhiên, phải đến tháng sáu tới nó mới được trình bày tại một cuộc họp báo.

Nguồn: Technology Review
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

giống đi NFS quá , thế này tha hồ sướng 😆
@thehunter9x sướng lúc đầu thôi bác, về sau chơi em tắt rung đi chứ để rung mỏi lắm 😃
cơ mà cái công nghệ này hay, ứng dụng cho bác tài nào hay ngủ gật
hjhehe
TÍCH CỰC
12 năm
không bít nó rung mấy độ rích te nhỉ........
vậy anh em hay ăn chân gà, uống bia có thể an tâm
vitxiem02
TÍCH CỰC
12 năm
cái này giống như rung phản hồi trong mấy cái tay gamepad đây mà, hehe, tê trym luôn...
Hy vọng với công nghệ mới này sẽ đc áp dụng đưa vào thực tế nhằm giảm số vụ tan nạn giao thông hằng năm!
doanhkhoi
TÍCH CỰC
12 năm
Chạy xe ngoài đường, gần mấy cái ngã tư cũng có mấy cái gờ trắng trắng, cán lên nó cũng run bần bật, tiết kiệm, rẻ tiền!
rung rung thì đỡ buồn ngủ, lấy về đêm được
rung tay lái hâu quả kinh thế ah @@
đầu óc tài xế không bao giờ tập trung được : lo tính cước,lo hết xăng, lo chạy đua với thời gian, lo né CSGT.
tài xế ế thì ngủ trưa. khi có mối chạy thì thói quen tới giờ ngủ trưa nó hành .
mình chỉ sợ bùn ngủ, ngủ gật. phê quá. phải gặp cái gì giật mình như là thắng gấp, kẹt xe thì mới tỉnh ngủ được .
sau 7 năm chạy xe 2005 đến nay rút ra được 1 phương thuốc chống buồn ngủ là leo xuống chạm chân xuống đất. rồi leo lên chạy tiếp.
chạy đường tưng mà còn ngủ được rung vô lăng mình nghĩ không ăn thua gì đâu
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ Chuẩn này, ổ gà ổ vịt liên tục mà vẫn ngáp thì rung fải cỡ 7 độ richer may ra tỉnh.
@_-=TinhTế=-__-=SắcXảo=-_ tớ dùng cafe lon cũng OK, chạy dài thì tránh chạy đêm.
cái này hay!!! rung vừa được tập thể dục!
sản xuất 1 thiết bị dạng loa và thiết kế loa ngay ở ghế của bác tài ấy khi nào mà nhắm sợ buồn ngủ hoặc là các giờ như 1h ~> 3h trưa và từ 10h tối thì thiết bị được kích hoạt khi nào mà các bác tài không ấn vào 1 nút nào đó để ngắt chương trình thì nó cứ phát ra 1 âm thanh khó chịu không thể nghe đc mà chỉ muốn tắt thôi, cứ 10p lại làm 1 lần ... my idea 😁
bisun9x
ĐẠI BÀNG
12 năm
rung cả ghế nữa nhỉ!!!!!!!!!!!!!!!!!!
falasa
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thế này lái xe thì cứ như kiểu chơi game ấy nhỉ 😁
phải rung thật mạnh thì may ra. mà nó giống cái vụ rung thẻ ATM nhỉ, rung mà vẫn quên thẻ
Đường xá nước ngoài nó láng o..., nên mới cần rung để bác tài tỉnh ngủ. Còn đường xá đất Việt mình thì đâu đâu cũng toàn ổ gà với các loại gập gềnh... rung thế ko xi nhê được đâu ạ 😃. Xem ra với đường xá mình thì vô nghĩa :p
Mr_nhat
ĐẠI BÀNG
12 năm
theo mình biết công nghệ rung này có lâu rồi mà =.=
hp1503
ĐẠI BÀNG
12 năm
Như kiểu choi PS3 ấy các bác nhỉ 😁:D
vjrus
TÍCH CỰC
12 năm
không ăn thua đâu ! có khi húc xong vẫn còn ngủ ngáy o o ấy chứ ! chưa hiệu quả bằng việc ngủ đủ giấc
m4jy3uj3x
ĐẠI BÀNG
12 năm
rung vậy chắc khó chịu lắm.
ng ta muốn làm êm ái ko dc ông này lại rung.
qua đường việt nam khỏi ngủ

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019