[Infographic]Sự tiến hóa của những mối đe dọa số

suwaxbow
30/3/2012 13:40Phản hồi: 61
[Infographic]Sự tiến hóa của những mối đe dọa số

Máy vi tính là sự sáng tạo của con người, và giống như con người, chúng cũng bị bệnh. Có những sự phát triển độc hại bên trong chúng: Virut. Khi công nghệ phát triển, virut cũng phát triển theo. Điều này xảy ra tương tư như cách mà những con virut sinh học tiến hóa cùng với sự lớn mạnh của công nghệ kháng virut; công nghệ càng hiện đại và tiên tiến thì những con virut càng lì lợm và nguy hiểm.

Tuy nhiên, những con virut máy tính, có một sự khác biệt cơ bản: chúng được tạo ra có mục đích từ ham muốn của con người. Những ham muốn này cũng tiến hóa theo thời gian. Bức Infographic này sẽ cho bạn thấy Sự tiến hóa đó và ĐỪNG QUÊN sao lưu giữ liệu của bạn thường xuyên nhé.

Anh em nhấn vào hình để xem hình lớn nhé.

Các thuật ngữ trong bài
  • Macro: là một file dạng text chứa một dãy lệnh, có thể được dùng như một lệnh.
  • Sector: cung từ trên đĩa mềm hoặc đĩa cứng, đây là một đoạn trên một trong các rãnh ghi đồng tâm đã được mã hóa của đĩa đó trong quá trình định khuôn thức mức thấp.
  • Social Engineering: dùng các thủ đoạn lừa gạt người sử dụng để có được thông tin đăng nhập hoặc khai thác hệ thống.
  • VBScript: (viết tắt của Visual Basic Script Edition) là một ngôn ngữ văn lệnh được thông dịch bởi Windows Script Host của Microsoft. (Wikipedia)
  • Internet Information Services: (IIS) là một ứng dụng máy chủ web và tập hợp những module mở rộng được tạo ra bởi Microsoft cho người dùng Windows.
  • Vi phạm dữ liệu là hành động phát hành trái phép các dữ liệu bên trong máy tinh bất chập sự xác nhận, hay cho phép của chủ sở hữu.
  • SCADA: (Supervisory Control And Data Acquisition) hệ thống điều khiển giám sát và thu thập dữ liệu.
  • Hactivism: là sự kết hợp của “hacking” và “activism” (chủ nghĩa hành động).
61 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mục đích cá nhân chuyển từ khẳng định bản thân sang trục lợi từ lâu rồi 😆
Mà ko thấy nhắc tới virus của TQ nhỉ?
nonamed
TÍCH CỰC
12 năm
Virus đc tạo ra từ các công ty viết phần mềm diệt virus???
QPR
TÍCH CỰC
12 năm
@nonamed Chính xác, theo thuyết âm mưu. Các bác chắc đã xem phim hề Sác-lơ, đoạn thằng nhỏ đi ném vỡ kính và ông bố thì bán và thay kính cửa sổ>>>
Liệu đây là giải pháp: http://www.cand.com.vn/News/PrintView.aspx?ID=93231
@nonamed Thế giới ngầm
@nonamed thì phần mềm diệt vi rút cũng là 1 con vi rút nhưng nó lại miễn dịch với mấy con vi rút khác và không gây hại đấy thôi
@nonamed em cũng cùng suy nghĩ với bác???lạ thật!
Các anh admin Tinhte chỉnh cho khung web to hơn được không ạ. Màn hình em 19" mà vẫn bé tẹo thế thì màn 13 - 14'' không biết như nào 😔
@lucas_mufc thử nhấn ctrl và lăn con lăn của con chuột xem.
@sathukobungu Mình không thích zoom lên. Nhìn cứ sao sao ấy 😃
QPR
TÍCH CỰC
12 năm
Nếu Windows là virus thì sao nhỉ, hết đỡ!
sapphire04
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vậy thêm cả google với face nữa, mà cũng chưa biết 2 ông này thế nào với mấy vụ đình đám của face
Ngồi đợi xem các trương trình virus sẽ đi tới đâu
Một cái infographic tệ hại. Nhìn vô vầy thà đọc chữ cho đỡ rối mắt.
admin ơi làm sao cho bức ảnh to ra hơn 1 tí đc ko ạ, bức ảnh thì quá nhỏ về chiều ngang trong khi chỗ trắng thừa thì quá nhiều
@quangpzo Bạn bấm vào bức ảnh để xem ảnh to hơn đi bạn!😃
@eragon26050 mình cũng biết nhưng mình muốn để như giao diện cũ to ngay từ đầu nhìn rất đẹp , ở infographic lần này thì chỉ phải ấn 1 lần nhưng những infographic khác có nhiều ảnh thì phải ấn từng cái 1 trông rất xấu
sucsong1
TÍCH CỰC
12 năm
@quangpzo để 2 bên đặt banner quảng cáo ^^
hdtuan87
ĐẠI BÀNG
12 năm
đáng sợ nhỉ. nhưng mình thì chả có gì mà mất 😁
@hdtuan87 tự hào vì mình không có gì thì cũng chẳng đáng tự hào đâu bạn 😃
Một công nghệ mới phát triển là đi kèm với nó là vô số hiểm họa. Nhưng có lẽ nhờ đó mà công nghệ ngày càng phát triển!😁
từ khi tinhte ra mắt giao diện mới, khung soạn thảo và các form đều thu nhỏ lại, thừa khung trắng quá nhiều..., nên những hình ảnh không còn chất lắm...
@lovese7en25 cái thừa này là để sau này diễn đàn cho quang cáo thu phí đó bạn ah...................vậy nên cái j cũng rút bé lại hic hic hic
Ocean's
ĐẠI BÀNG
12 năm
virus luôn là bạn đồng hành, khó có thể thể dọn được...........
cũng nhiều thông tin thú vị nhưng thật sự những điều này chưa ảnh hưởng nhiều đến người dùng internet VN
cá nhân cũng ko ảnh hưỏng lắm
info này khá là hay đó
mineyukon
ĐẠI BÀNG
12 năm
Những Trang web thu hút được nhiều người vào nhất thường là nơi dễ phát tán virut nhất .
tinhte mình đứng thứ 5...hi
Cung cấp thêm 1 tin: Virus tạo ra để các công ty thù địch phá hoại lẫn nhau, nhờ virus họ ăn cắp đc sản phẩm bí mật của nhau
Hình như viết sai chính tả bác ơi : "giữ liệu" , phải là "dữ liệu" chứ.
CÓ j sai đứng chém em ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019