Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[MAGLDR] Hướng dẫn cài MAGLDR và ROOM COOK cho các máy SAMSUNG

machbe1984
7/4/2012 2:22Phản hồi: 75
[MAGLDR] Hướng dẫn cài MAGLDR và ROOM COOK cho các máy SAMSUNG
Tổng quan:
· Để có thể cài Rom Cook (Custom Rom) trước hết điện thoại của bạn phải được cài MAGLDR
· MAGLDR là một custom bootloader được phát triển bởi nhóm DFT
· Hiện tại MAGLDR phiên bản cho Samsung đã release v2.00
Yêu cầu:
1. Điện thoại:
· Samsung Focus (rev1.3, rev1.4) và Samsung Omnia7
· Pin điện thoại >= 50%
2. Máy tính:

· Windows (32/64 bit) XP, Vista, Seven.
· Để an toàn theo mình nếu có laptop thì nên làm trên laptop đã đầy pin phòng trường hợp mất điện đột xuất!
Thực hiện:
1. Cài đặt các phần mềm cần thiết trên PC
· Samsung usb device: Download tại đây
· Windows mobile device center (WMDC):
o Bản 32 bit: Download tại đây (pass: tinhte.vn)
o Bản 64 bit: Download tại đây
· Nếu dùng windows xp có thể cài Activesyns thay cho WMDC: Download tại đây
2. Để sử dụng hiệu quả điện thoại (cài đặt app từ PC, kết nối điện thoại với PC) bạn nên cài thêm:
· Zune (chắc chắn phải cài rồi): Download tại đây
· Windows phone SDK 7.1: Download tại đây, Bản cập nhật 7.1.1: Download tại đây
· Windows phone device manager: Download tại đây
3. Cài đặt MAGLDR cho điện thoại
· Bước 1: Tắt điện thoại, sau đó đưa điện thoại về chế độ Download mode bằng cách ấn tổ hợp <Power> + <Volume up> + <Camera>.

Quảng cáo

· Bước 2: Kết nối điện thoại với PC qua USB cable
· Bước 3: Chạy file DFT_MLI_SAM1.exe (Download tại đây) dưới quyền administrator và làm theo hướng dẫn trong cửa sổ "DFT DMLI for Samsung V1" hiện ra (nhớ phải chọn đúng loại điện thoại là focus hay omnia nhé).

==> MAGLDR sẽ được cài nhanh chóng, máy tính sẽ khởi động lại và bạn đã cài đặt MAGLDR thành công cho điện thoại của bạn
Chú ý:
· MAGLDR chỉ cần cài duy nhất một lần đầu tiên khi bạn từ rom gốc và muốn cài rom cook. Các lần cài rom cook sau sẽ không cần phải cài lại MAGLDR nữa
· Khi từ rom cook mà bạn muốn về rom gốc thì chỉ việc làm theo đúng hướng dẫn cài rom gốc. Và khi đó MAGLDR sẽ bị xóa và ghi đè bởi bootloader gốc
4. Cài đặt ROM COOK
Sau khi điện thoại của bạn được cài đặt xong MAGLDR thì bạn mới có thể cài ROM COOK được, khi đó các bạn làm theo các bước sau:
· Bước 1: Download bản rom cook mà bạn muốn dùng về và giải nén ra (trong đó sẽ có file DFT_WPI_SAM1.exe sẽ được dùng để cài rom cook)
· Bước 2: Tắt điện thoại, sau đó đưa điện thoại về chế độ MAGLDR mode bằng cách nhấn tổ hợp <Power> + <Volume Down> + <Camera> (điện thoại sẽ hiện biểu tưởng hình tam giác màu vàng, trong tam giác là dấu chấm than màu đen và có 2 lựa chọn là Format và Cancel), sau đó click vào nút BACK để vào chế độ MAGLDR
· Bước 3: Kết nối điện thoại với máy tính bằng usb cable, nếu máy tính đã đuwocj cài đặt đủ như trên thì trên điện thoại bạn sẽ sẽ nhìn thấy chữ USB màu xanh (Nếu bạn không thấy chữ USB màu xanh mà chỉ nhìn thấy "Wait USB..." thì bạn phải xem lại các cài đặt cho máy tính ở trên cho đến khi hiện chữ USB màu xanh thì mới tiến hành cài rom được).

Quảng cáo

· Bước 4: Khi điện thoại của bạn đã kết nối với PC (hiện chữ USB màu xanh) thì chạy file DFT_WPI_SAM1.exe và làm theo hướng dẫn trong cửa sổ "DFT DWPI for Samsung V1" hiện ra. Rom cook sẽ nhanh chóng được cài đặt vào điện thoại của bạn
· Bước 5: Máy sẽ khởi động lại, cứ để máy kết nối với PC cho đến khi điện thoại khởi động đến bước cài đặt ngôn ngữ, signin windows live id... thì rút điện thoại ra, tắt điện thoại và hard reset một lần để máy chạy ổn định hơn.
Vậy là xong, bạn có thể tận hưởng thành quả với các tính năng ưu việt của room cook.

Nguồn: http://forum.xda-developers.com

XDA Forums

Android Forum for Mobile Phones, Tablets, Hardware & App Development
xdaforums.com
75 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chipvtvn
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác ơi cái Windows phone device manager k có link down
vt7886
TÍCH CỰC
12 năm
@chipvtvn link đây bạn ơi
http://www.mediafire.com/?3xi51gd26wx22xt
Mình đã up lại link download Windows phone device manager 1.10 rồi
dang lam theo. nhung gap rac roi o cho connecting .va DFT_WPI
[Error Description]: k cai dc room ban oi
robertothong gap loi vi may ban ay la rev1.4 nhung ban ay lai download rom 1.3. Hiện tại robertothong đã up thành công rom tango 2.0 lite cho rev1.4 của bạn vt2912 rồi😃
xin cảm ơn .thành quả thật tuyệt 😁
cook xong thì sync qua zune lấy lại hết dữ liệu cũ không cần backup nữa nhỉ!
Không, up xong trên điện thoại sẽ mất hết hết đấy! Nhạc và ảnh thì có thể sysn lại qua zune nhưng tin nhắn thì mất!
mrlonelyno1
ĐẠI BÀNG
12 năm
hix. sao em focus của mình khi cài MAGLDR cứ báo "waitting for USB connection" nhỉ? mình cài đủ các soft rồi mà
mrlonelyno1
ĐẠI BÀNG
12 năm
hix. đã cài xong hết. làm đến bước cuối cùng và chờ điện thoại khởi động lại. thế mà iem nó giờ chỉ dừng ở chữ SAMSUNG và đã 30p trôi qua chưa thấy dấu hiệu gì của việc bật được điện thoại lên cả. làm thế nào bây h :oops:
@mrlonelyno1 Bạn đã cài bản rom nào thế?
em đã làm giống các bước như trên , nhưng đến lúc chờ cho no hiện len chu USB màu xanh thì ko đc , no cứ wait USB qoài , e da cai đặc đầy đủ rồi , do e dùng win 8 nen ko cài SDK 7.1 được , e chỉ cài dc 7.1.1 thôi ... co ai giúp em với
Bạn có teamview không gửi cho mình user và pass mình giúp cho
@machbe1984 OK , e up thành công rồi , nhung giờ lại muốn thử 1 ROM mới nữa , dzay mình co cần đưa ve ROM gốc ko anh , hay up bình thường giống như hướng dẫn
cứ up bình thường bạn ạ không cần về rom gốc đâu (về rom gốc sẽ mất MAGLDR và khi muốn cài rom cook thì lại phải cài lại cái MAGLDR đó trước khi cài rom cook)
n014latoi
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay quá, tìm mãi mới thấy bài hướng dẫn
mình đang dùng Focus AT&T, muốn xem là Samsung Focus rev1.3 hay rev1.4 thì xem ở đâu, mình cũng ko biết rev là cái j cả, bạn giúp mình đc ko?😃
Bạn tháo pin ra và xem ở trên thân máy nhé😃
mấy bác cho mình hỏi,sao con focus của mình đang sài bản 7720,giờ minh muốn úp lên bản mới!mà làm theo hướng dẩn tới đoạn,bấm giữ 3 phím để đưa về chế độ magldr,nó hiện dấu chấm!fotmat,cance,rồi khởi động lại chứ nó không nhận usb
1. Bác hãy chắc chắn là đã cài xong MAGLDR mà ko có bất kỳ lỗi lầm nào xảy ra
2. Bác hãy chắc chắn là đã cài đủ tất cả các driver theo yêu cầu
3. Với win xp hoặc win7 64 bit đôi khi ko nhận usb, vì vậy tốt nhất là sử dụng win7 32bit
Nếu vẫn gặp vấn đề bác pm cho em, em sẽ giúp online😃
@machbe1984 cảm ơn bác nhiều lắm!win 7 32bit cũng bị lổi!qua xp cũng bị?mình đau đầu với nó thật USBWorkDMLI_SAM.cpp (173) nó hiện lổi đó!cho mình hỏi là bị gì?
Như vậy là bác đã gặp lỗi khi cài MAGLDR thì phải, cái này là do máy tính nó chưa nhận usb port của điện thoại. Khi nào bác online thi pm cho em (yahoo: bachtran2510)😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019