Lộ diện Nokia Asha 306, có thể là điện thoại S40 cảm ứng hoàn toàn

Didu
9/4/2012 2:40Phản hồi: 99
Lộ diện Nokia Asha 306, có thể là điện thoại S40 cảm ứng hoàn toàn

Stephen Elop đã từng đề cập tới một chiếc điện thoại chạy S40 sử dụng cảm ứng hoàn toàn vào năm ngoái và có vẻ như Asha 306 chính là thiết bị đã được Elop nhắc tới ở đây. Nokia đã có bốn model trong dòng Asha gồm 303, 300, 202 và 203 tuy nhiên tất cả trong số đó đều có phím bấm kèm màn hình cảm ứng. Asha 306 nhiều khả năng sẽ là điện thoại S40 đầu tiên không sử dụng bàn phím, nói cách khác thì mọi thao tác sẽ đều được thực hiện thông qua màn hình cảm ứng.

Tài liệu hướng dẫn sử dụng của 306 cho thấy nó có nhiều tính năng của điện thoại S40 nhưng được thêm vào tiện ích xem thông báo khi vuốt màn hình từ trên xuống, tương tự iOS hay Android. Khu vực thông báo này cho phép người dùng quản lý tin nhắn, cuộc gọi nhỡ, thay đổi cấu hình, tắt/mở kết nối Internet, quản lý kết nối WiFi hay tắt/mở Bluetooth. Bên cạnh đó, 306 còn có ba màn hình chính gồm My Screen (hiển thị ứng dụng ưa thích, danh bạ, shortcut), App Screen (hiển thị toàn bộ ứng dụng) và Dialer Screen (hiển thị bàn phím gọi điện nhưng có thể tuỳ biến để hiển thị trình chơi nhạc hay radio). Nokia 306 còn hỗ trợ khả năng dùng hai ngón tay khi phóng to hay thu nhỏ nội dung trên màn hình.

Có một điều chúng ta chưa rõ trên 306 đó là liệu nó sẽ chạy S40 với giao diện Sonic hay chạy trên HĐH mới nền Linux mang tên Meltemi. Tin đồn cho thấy 306 sẽ được giới thiệu trước tuần đầu tiên của tháng 7, nó cũng khá khớp với sự kiện Nokia Connections sẽ diễn ra vào cuối tháng 6 tới đây.

Nguồn: Unwired View
99 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

dungcccc
ĐẠI BÀNG
12 năm
em thích những chiếc điện thoại cảm ứng có cả bàn phím qwerty của nokia hơn 😁
@dungcccc mây con đó bạn mình đang dùng , mượn bấm rất đã :D
Cái hình kia như đa điểm vậy ???
rabid
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nokia mang lại lợi ích lớn với chi phí nhỏ.
anhzaive
ĐẠI BÀNG
12 năm
@rabid Toàn thấy lỗ ko à
Có gì khá khẩm hơn ko đây
@anchoi_khongso_muaroi_t nhưng dòng d40 sau này rất gấu đó bạn toàn chịp 1GHZ nên chạy java thì s60v3 xách dép
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
huhu. s60v5 bao giờ mới được như thế đây. mình chỉ cần 3 màn hình, vuốt từ trên xuống. chỉ vạyaj thôi ah
@chipnho_tnt nghe nói có phần mềm gì đó cài vô y chang belle mà 😁
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hiepthong ui zời. hàng xịn vẫn hơn hàng fake mà bạn/
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@PTmsn cám ơn bạn! nhưng tất cả cái đó mình đã dùng rất lâu rồi. nhưng mình vẫn like cái giao diện của nokia. một cái gì đó mộc mạc chân chất chứ không quá bóng bảy như android không quá đơn giản như iOS. hjhj (mình nói sai thì bỏ qua nhè)
nokia ngày càng mạnh nhỉ?
@arc_gs.CùTrọngXoay Nói là đang tìm lại chính mình thì đúng hơn.
taipv
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Kaiderella Chặng đường còn dài lắm bác ơi, nhưng vẫn mong nokia thành công.
d7293
CAO CẤP
12 năm
Đã từng có ý định dùng Nokia S40 nhưng nghĩ lại thấy không đa nhiệm, dùng BB quen rồi nên cũng k dám dùng S40. Mong là Nokia ra mắt 306 với ngoại hình đẹp để "bù đắp" những phần thiếu của S40.
@d7293 Nhìu người thấy bb ko bằng s40 đó, vd: các bạn trẻ thjk ola & game 😁
nokia trỗi dậy mạnh mẽ thế, tiềm lực vẫn mạnh...........
Ko thjck s40!
Nokia luốn cung cấp những sản phẩm tốt với giá bình dân
Cứ nghĩ mấy con S40 cảm ứng chắc chán lắm nhưng hôm nọ cầm con X3 T&T thấy cũng hay hay. Không đa nhiệm nhưng vừa làm gì đó vẫn đọc tin nhắn và mở/tắt, chỉnh nhạc được. Ngày trước dùng s40 ngại nhất đang Ola chat mà có tin nhắn. Mất công chào lũ bạn xong ra ngoài đọc tin nhắn +197 thì tức ói máu :mad:
@lucas_mufc có hack đa nhiệm ấy , làm một phát là ok ngay 😁
tommydaisy
ĐẠI BÀNG
12 năm
cá nhân mình dùng thấy s40 không hợp cảm ứng lắm ^^ . đọc cứ tưởng cảm ứng toàn máy 360 độ ^^ .
Tai230
TÍCH CỰC
12 năm
Con này nếu giá rẻ thì tốt.
meltemi và s40 kết hợp thì quá đã! Chờ sự trở lại của Nokia!
Lol spb sell 3d ko hỗ trợ v5.
Cài spb sell bản thường thui (v3.7 hay 3.8 ji đó).

Hoặc sài app belle shell hay hơn
chipnho_tnt
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vutaikt Được bạn ah. thay đổi thông số là bạn có thể sử dụng 3D. nhưng nó hơi chậm vì s60v5 không co GPU mà.
S40 cho người dùng phổ thông, không có nhu cầu nghịch, cá nhân mình thì không thích lắm, 1280 vẫn good 😁
fat-man
ĐẠI BÀNG
12 năm
giá rẻ chất lượng cao thì không ai bằng nokia;)
sau một thời gian dùng smartphone, bây giờ em sợ nhất là đang duyệt web, chơi game hay đại loại là chạy ứng dụng gì đó mà có tinh nhắn tới. mà s40 thì... hic hic... vô phương rồi. tuy nhiên vẫn ủng hộ Nokia hướng vào phân khúc bình dân giá rẻ.
@dracula3399 S40v5 trở nên đã khắc phục được nhược điểm này rồi.
@thanhchungwap Vậy à? vậy là em ngu mà còn la lớn. với lại cũng lâu lắm rồi không dùng s40 nên không biết

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019