Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cài đặt Mac OS X Lion 10.7 trên VMWare Workstation 8.0

realmadrid_cf
15/4/2012 16:45Phản hồi: 290
1. Đầu tiên cần một PC/Notebook cấu hình đủ mạnh (Corei 3, RAM 4GB, Windows 7 64bit, VGA ATI or NVIDIA).
2. Download và cài đặt VMWare Workstation
Cái cần thiết để dùng mãi mãi thì google với từ khoá "VMware Workstation"
3. Download đĩa Mac OS X Lion 10.7
4. Download Profile máy ảo Mac OS X (Pass: kingalone)
Giải nén được thử mục "MAC OS 10.7", vào thư mục này copy Folder "Mac OS X Lion 10.7" vào ổ cứng còn trống >20GB
5. VMware Workstation
Vào File, chọn Open, tìm đến file "Mac OS X Server 10.6 64-bit.vmx" trong thư mục "Mac OS X Lion 10.7" và Open
Ở VMware Workstation sẽ xuất hiện 1 máy ảo "Mac OS X Sever 10.6 64bit". Chuột phải vào chọn Settings để chỉnh sửa cấu hình theo nhu cầu và ý thích

• Memory: 2048MB
  • Processors:
    • Number of processors: 1
    • Number of core per processor: 2
  • HDD: Giữ nguyên
  • CD/DVD: Tích vào Use ISO image file: Browser tới file "Install_Mac_OS_X_Lion.iso"
  • Còn lại giữ nguyên.
Cuối cùng nhấn OK.
Tắt Vmware, quay trở lại folder "MAC OS 10.7", thấy file "macosx_guest_vmware_7.tar.gz", giải nén file này, sau đó chạy file Windows.bat dưới quyền Administrator, sẽ tự động unlock profile Mac OS.
Mở lại Vmware, sau đó click vào máy ảo "Mac OS X Sever 10.6 64bit" chọn Power--->Power On
Vmware hiển thị 1 thông báo: Chọn "I Coppied it"
Và đến màn hình này coi như đã thành công.

Quá trình cài đặt mất khoảng 10 phút, làm ly trà và chờ đợi.

6. Máy boot vào Mac OS X, tuy nhiên do chưa cài VMWare Tools nên máy sẽ chỉ có duy nhất 1 độ phân giải màn hình 1024x768 nên không fullscreen được, sẽ rất khó chịu.
Cài Vmware tools.
Chuột phải vào biểu tượng ổ CD ở bên dưới góc phải màn hình, và chọn Setting,

Browser tới file "Darwin_snow.iso" đã giải nén ở bước 4, nó hiển thị 1 thông báo, chon "Yes"
Vào máy ảo Mac, vào finder--->Preferences, ở Show the item on desktop tích chọn tất, quay trở ra home screen sẽ thấy 1 biểu tuợng ổ đĩa Vmware Tools, vào đó, chọn install Vmware Tools, máy sẽ khởi động lại, sau khi khởi động lại Menu táo, chọn system Preferences--->Display để thay đổi độ phân giải (1366x768), Lúc này nhấn Ctrl+Alt+Enter sẽ fullscreen.
Sau đó thỉ làm ly cafe, điếu thuốc thưởng thức thành quả.

Quảng cáo

*Lưu ý: Không sử dụng tính năng Software update.
290 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ninomax
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình cài đến giai đoạn khởi động lại thì nó đứng yên hình quả táo :-|
@ninomax mình nó cũng hiện lên quả táo, ko vào dc remove ổ dvd rồi nhưng cũng ko vào đc chỉ giúp mình với
Bro set cấu hình máy như thế nào?
ninomax
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn bạn đã trả lời, mình phải chạy thêm cái file pack (windows.bat) đi kèm + sau khi khởi động lại máy lần đầu thì remove cái đĩa cài Mac là đc.
Không rõ update lên bản 10.7.3 thì có bị sao ko nhỉ ? 😁
@ninomax Update sẽ không boot được vào Mac đâu, mình thử rồi :D
@ninomax Bạn cài trên VWware đăng nhập vào được cách khắc phục thế nào có thể hướng dẫn chi tiết không ? tôi cài kg vào được , file (windows.bat) tôi kg có bạn up lên cho tôi tải về test thử nhé ...cám ơn .
@ninomax Update lên bản 10.7.3 thì phải update vmware lên 8.02 hoặc 8.03 và unlock lại
@me
Trứng
12 năm
@quocsonpham Sorry, cho mình hỏi "update" ở đây nghĩa là gì vậy bạn? Có phải chỉ đơn giản update vmware lên 8.02, rồi cài lại các bước như chủ topic nói với thiết lập MAC OS 10.7 (thay vì MAC OS 10.6 server 64 bit) hay là phải upgrade MAC OS 10.7 từ MAC store ?
Mình cài mac os lion 1.07 trên máy ảo Vbox , phần chạy Vmware tools , mở ổ cd/dvd trên Vbox không nhìn thấy tool , xem như không settings được màng hình 1366x768 . Có phương pháp nào thực hiện được trên Vbox không chủ top ..?
@tronghieuvn Chưa tìm ra với Virtual Box, chỉ dùng với Vmware Workstation. Dùng VMWare hay hơn 😁
Ok , làm theo hướng dẫn cài mac lion lại trên máy ảo VMware xem có chỉnh lại display 1366x768 theo chủ top hướng dẫn kg ...Cám ơn
@tronghieuvn xem chi tiết hình, chỗ khoanh tròn màu đỏ
Mình cài mac lion trên VMware theo hướng dẫn của top , cài đặt xong đến yêu cầu restart , không đăng nhập vào mac được ...đứng yên ở màng hình xám trái táo ...

Cài trên Vbox thì khởi động vào được macos , nhưng display chỉ 1024x768 không đẹp lắm , mình tải driver intel hd racphic (kext) nhưng không biết cài đặt thế nào ? giống như linux cài = dòng lệnh ..anh em nào biết cài chỉ giúp ..cám ơn nhiều .

Ủa , máy ảo dùng đc VGA của máy thật à ?
Mình làm theo cái này ai cần có thể tham khảo thêm : http://www.sysprobs.com/download-lion-os-x-10-7-3-vmware-image-and-make-it-work-on-windows-7-computer
file windows.bat nằm trong bộ này http://www.mediafire.com/?dq1enqgsj2rd1pb
Tải về giải nén được file macosx_guest_vmware_7.tar, giải nén tiếp file này, vào thư mục chứa chạy windows.bat với quyền administrator (nếu là windows 7 hoặc vista)
@realmadrid_cf Bạn có thể tham khảo Link này http://www.insanelymac.com/forum/index.php?showtopic=268531
duyit
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không cài được Xcode 3.2.6. Huhu. Có ai cài được không?
mình bị treo táo các bạn ah . Cài đặt xong , reset máy là không vào được Mac . Có ai giúp mình ko ?thanks ^^
Sau 1 đêm thức trắng mình đã cài đc .^^khá khổ mà vui .hehe Vấn đề ở đây là bản Unlock chỉ hoạt động với VMWare 7 thôi các bạn ah .Còn mình sử dụng bản 8.0.2 . Nêu cần 1 cái Unlocker khác . Mình google nó và ra .
http://www.insanelymac.com/forum/index.php?showtopic=268531
Các bạn vào đó tải về và tiến hành Unlocker cho VMware 8 . Mình đã thành công với VMware 8.0.2 build 59140 .
Vài lưu ý chạy locker :
1.Tắt VMware
2.Chạy bằng quyền Administrator

Tham khảo thêm bằng English 😃 , goog luck
http://www.sysprobs.com/vmware-workstation-8-0-8-0-1-unlocker-to-run-mac-os-x-guest-in-windows-7
@nick_h Bạn giải thích chi tiết hơn được không ? tôi cài xong khởi động đứng yên hình quả táo ...? unlockes VMware với khởi động vào mac được à ?
Trong file unlocke tải về giải nén trong đó có nhiều thư mục : win , macos ,linux ...chạy cái nào ?
@tronghieuvn Chạy file install.cmd trong windows bạn ơi. Bạn cần xem kỹ bản VMware đang chạy , xem version nó .Để chạy bản Unlock thích hợp .

sau khi Unlock thì nó phải có Thêm Vào Apple Mac OS X nhé . Xong bạn lựa chon bản Mac 10.7 .Bạn cần xoá đi làm lại từ đầu nhé .
các bác cho em hỏi,em cài lên đến hình quả táo rồi mà bị khởi động lại là lỗi gì ạ?????
http://www.mediafire.com/?b171ssg801678j1
tải cái này về unlock vmware lại
Thanks all , mình cài mac lion thành công trên VMware rồi , cài tool VM có độ phân giải đúng máy luôn ..Đẹp .

Vài hình ảnh cùng topic :

@tronghieuvn bác kiếm bản MAC OS X server này ở đâu đấy..em cũng đang cần cài bản serverr lên máy ảo mà không kiếm được..và cũng không biết cách cài..bác chỉ dẫn được không - bác là người đi trc mà
các bác cho em hỏi unlock bản 6.5.2 như thế nào 😔
Mình không cài được xcode 4.2.3 (đành phải cài xcode 4.1-phiên bản này thiếu một vài tính năng so với trên apple develop tut) trên bản mac os lion 10.7. Khi nâng cấp lên 10.7.3 thì ko khởi động lên được, xám xịt, có bạn nào bị qua chưa?
@phathuynh26 Xcode 4.3 chạy bt trên Mac 10.7 😃

Mọi ng có cách nào xem flash trên FF ko ? Adobe flash player có cài nhưng ko chạy . Còn Safari xem dc nhưng dùng chán chết 😁
1 câu hỏi nữa là có bỏ bớt dc cái j để tốn ít RAM hơn ko ?
Thực hiện update mac lion thì không đăng nhập vào mac được nữa...Phải cài lại ...

Mình cài maclion 1.7 này bằng Vbox thì màng hình chỉ 1024x768 , kg full nhưng có âm thanh ( đủ drive audio)
Cài trên VMware thì màng hình 1366x768 full ,đẹp nhưng lại thiếu drive audio ,kg nghe nhạc được , cũng kg xem video trên yuotube được luôn ...Ai khắc phục được vấn đề này không chỉ giúp . cám ơn nhiều
Mình làm đủ mọi cách mà cứ vô màn hình quả táo là đứng, ko chịu chạy tiếp bước cài đặt gì cả, đau đầu gớm
bác ơi cho nó thành HĐH chính thì làm sao ???

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019