[Hướng dẫn WP] Các bước cài đặt đầu tiên sau khi mới mua máy

TDNC
18/4/2012 5:28Phản hồi: 199
[Hướng dẫn WP] Các bước cài đặt đầu tiên sau khi mới mua máy
Sau khi mua mới một chiếc điện thoại Windows Phone hoặc mua lại từ người khác (và máy đã được Format/Reset), máy sẽ hỏi bạn một số bước cài đặt cơ bản. Cách cài đặt cũng rất đơn giản, nếu bạn chưa biết cách cài như thế nào thì video dưới đây sẽ hướng dẫn bạn.
[prebreak] [/prebreak]

Đây là bài viết đầu tiên trong loạt bài "Hướng dẫn WP".

Hướng dẫn chi tiết (nếu không xem được video):
  1. Bấm Get Started > Bấm Accept > Bấm Recommended.
  2. Chọn múi giờ của nơi bạn đang sống, Việt Nam là UTC+07, xong bấm Next.
  3. Tới màn hình đăng nhập Windows Live (WL), nếu bạn đã có tài khoản WL (abc@msn.com, abc@live.com, abc@hotmail.com) thì bạn bấm Sign In rồi đăng nhập.
  4. Nếu chưa có tài khoản thì bạn có thể bấm Create One để tạo tài khoản ngay trên điện thoại.
  5. Hoặc bạn cũng có thể nhấn Not Now để bỏ qua bước này, khỏi đăng nhập và cũng khỏi tạo tài khoản.
  6. Bấm Next > Bấm Next > Bấm Accept.
  7. Tới màn hình đăng nhập tài khoản Nokia, nếu bạn đã có tài khoản Nokia thì bạn bấm Sign In để đăng nhập.
  8. Nếu chưa có tài khoản thì bạn có thể bấm Create One để tạo tài khoản ngay trên điện thoại.
  9. Hoặc bạn cũng có thể nhấn Not Now (hoặc Later) để bỏ qua bước này, khỏi đăng nhập và cũng khỏi tạo tài khoản.
  10. Bấm Done > Xong.
Tại sao phải có tài khoản Windows Live (WL)?
Bạn cần có một tài khoản WL để tải phần mềm trền kho ứng dụng Marketplace của máy. Nếu trước đây bạn đã từng có các email như abc@hotmail.com, abc@msn.com hay abc@live.com thì bạn cứ điền username và password vào máy, nhớ điền đầy đủ địa email, ví dụ như tên-bạn@live.com. Còn chưa có thì bạn có thể tạo ngay trên điện thoại hoặc vào www.live.com để tạo mới một email.

Lưu ý: khi tạo tài khoản Windows Live, nếu chọn khu vực là Việt Nam thì bạn không thể sử dụng được các dịch vụ trên Windows Phone, phải chọn Mỹ hoặc 1 quốc gia có trong danh sách hỗ trợ (Việt Nam sắp được Microsoft hỗ trợ chính thức và chỉ đến khi Marketplace mở cửa tại Việt Nam thì bạn mới có thể chọn vùng là Việt Nam). Trong trường hợp tạo tài khoản sai vùng, muốn gỡ bỏ thì chỉ có cách Hard Reset máy, nhập tài khoản mới vào cũng vô phương (Cám ơn bạn bk9sw).

Tại sao phải có tài khoản Nokia?
Nếu đang xài các máy như Lumia 710, 800 hay 900 thì trong máy sẽ có thêm các phần mềm riêng của họ như Nokia Maps, Nokia Drive... do đó bạn nên có một tài khoản riêng của Nokia để nhớ và quản lý các thông tin của bạn về phần mềm này. Và lúc cài đặt sẽ có thêm một bước là đăng nhập vào tài khoản Nokia. Bạn có thể đăng nhập nếu đã có tài khoản Nokia hoặc tạo mới ngay trên điện thoại của mình.
199 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

chưa đc cầm WP lần nào cả
Chưa có WP nên đọc chay vậy
hay... cho ai chưa xài smartphone bao giờ
bkis1112
TÍCH CỰC
12 năm
@kentkoo Những thằng ngu thì luôn nói chắc chắn
@bkis1112 vì bạn ý viết là cái "windown" nên ko có thật
@levu136 Chỉnh mà cũng không chuẩn nữa ak !? Windown là cái gì ? Windows mới đúng ák !
@bkis1112 những thằng nguy hiểm thì luôn tỏ ra nguy hiểm trong mọi tình huống mặc dù chả liên quan quái gì đến nó.
Ne0_Njcky
ĐẠI BÀNG
12 năm
Em thấy nói chung thì cũng hem có chi cả. Các bác giữ gìn tk ML cẩn thận. Mọi danh bạ nó đều sync lên tài khoản ML đó hoặc 1 tài khoan mail nào mà mình đã lựa chọn.
- Em bị dính 1 lần ghen chỉ vì cái vụ nó tự động sync lên sync xống mà mình không biết này
hien80
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Ne0_Njcky hàhà phải bắc chước bác thôi vì gần đủ lúa lụm em 710 về ... mà gấu nhà hay táy máy dt mới chết :p
arcwin
CAO CẤP
12 năm
@Ne0_Njcky Hic bác giống e thế e cũng bị vụ như thế. Nghi ngơ cho pass mail thế nào vào lại sờ đc. Từ giờ cạch của riêng là ko cho ai cả?
Đang dùng wp 6.5
@hell.angel_9x Windows mobile 6.5 mới đúng
TvsH
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hell.angel_9x 6.5 là Windows mobile ban nhé, ko phải la WP. Nói chung mình cảm thấy hài lòng với WP7. Rất tiện lợi như: Sync danh bạ, Email, Kết nối với Twitter và Facebook thông qua People Hub, Messaging Hub có thể kết nối tới Facebook. Rất là tiện.
@TvsH 6.5 đã được gọi là windows phone rồi
https://partner.microsoft.com/us/40112346
34914n0n
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay quá nhưng chủ thớt nói khó hiểu e chưa thực hiện dc 😔
bác làm loạt bài hướng dẫn sâu hơn nữa (như anh hiệp nói là giáo duc người dùng) để không còn những người nới là WP khó dùng nữa.
no0b4v3r
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ndqloadfile http://www.winphoneviet.com/forum/threads/370-Tổng-Hợp-Hướng-Dẫn-Sử-Dụng-Cho-Người-Mới-Dùng-Windows-Phone-(Nên-Đọc)?p=1755&viewfull=1#post1755 Hướng dẫn sâu này bạn.
WP là cái gì vậy ?
@PhamCuongQuyet bạn quan tâm thì mình sẽ dành thời gian vàng bạc ra trả lời bạn.
WP hay còn gọi là Windows Phone là 1 khái niệm rất kì bí và huyền diệu mà Microsoft đã tạo ra cho nhân loại. Đại loại như Windows trên máy tính nhưng bạn dùng cho điện thoại thông minh vậy...
thấy hay ko 🆒 còn lại thì bạn tìm trên diễn đàn hoặc google nhé... :rolleyes:
@PhamCuongQuyet Là cái cmm ấy, troll rẻ rách. Có óc để dùng đừng để đóng thành xi măng.
@livetolove23 muốn biết phải hỏi. tôi ko biết thì tôi hỏi. bạn ko trả lời được lại còn văng lời bất lịch sự. đống tuổi đầu rồi mà còn xử sự như thằng trẻ trâu. lần sau ko trả lời được thì dựa cột nhé, tôi ko cần mấy tằng vô văn hóa như bạn trả lời giùm tôi.
@PhamCuongQuyet Thế bạn vào topic đọc mỗi cái tít rồi comment 1 câu lãng xẹt vậy à? hay đọc cả bài rồi mà ko biết WP là windows Phone?????? mình comment cũng ko sai đâu
Đang chờ kiếm 1 em lumia đây...
nhắm mắt next -> next
@mrdung12345678 thích nhất câu này.giống mình quá😁
nvhung1604
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình thích nền đen hơn 😃
cầm HD7 1 lần, cảm giác là khó xài hơn android....
no0b4v3r
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sathukobungu
Mình chuyển từ Android sang WP7 này bạn 😃 bạn có vấn đề gì à. Cơ bản thì WP7 dễ đùng hơn android đấy.
@no0b4v3r em thấy nó khó xài vãi cả ra. ngồi mò cả buổi mới tàm tạm, trong khi giao diện của android cũng tựa tựa các nền tảng khác thôi.
@zinzinzu Mình thì dùng cái gì cũng vậy cả android hay wp (chưa dùng IOS bao giờ vì không thích), nếu có rom cook là up luôn, nói chung chỉ mất một ít thời gian tìm hiểu và down về các tool liên quan. Với một con máy chạy Android có cấu hình tương đương thì mình thấy máy WP mượt hơn, ngay cả khi chạy cùng loại ứng dụng (mình đã dùng ss galaxy s và HTC Trophy
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhluongks bác này nói chuẩn. yêu thích điện thoại thì up rom là chính
tại em đọc bài hướng dẫn thiếu nên up rom em arc bị lỗi..@@
thèm WP quá :p
@Sr_9x Mua lại limua 800 của mình ko ?
@Sr_9x Mua lại limua 800 của mình ko ?
Tài khoản windows live của mình chẳng nhớ là mình đăng ký từ bao giờ nữa, cách đây khoảng 5 hoặc 7 năm gì đấy, mọi thứ đều set là Việt Nam hết, nhưng khi mình dùng để đăng nhập windows phone cũng có thấy ảnh hưởng gì đâu, vẫn tải game, phần mềm về từ Macket thoải mái mà. Mình dùng máy HTC
trong các dv của MS thì chỉ có đăng ký 1 zune tag hơi khó khăn là do cần Parental Authourization nó mới chịu mở cho mình, còn các dv còn lại thì ko khó khăn mấy nhưng đăg ký xong dùng rất hay.
Cài game và ứng dụng thì set quốc gia nào không thành vấn đề.chỉ có điều bạn đăng nhập vào zune không được thôi.
@warmboy24 zune chỉ để chép nhạc,video,hình ảnh vào máy thôi.lên trang chủ ms mà tải.
còn muốn cài app thì phức tạp hơn nhiều,phải cài bộ sdk,netframework.
@ungnguyenhoangphuc Cài SDK với netframework là dùng cho máy JB với cài app ..... thôi, chứ xài app trên market thì nhanh lắm, chỉ việc tìm rồi install là xong
@nightfox23 ừ,mình quên là dòng lumia chưa jb được.
tại trước giờ mình ít khi nào lên market place tải app,toàn cài app down từ các diễn đàn wp7 như pda việt,winphone việt,tinh tế,.........
@warmboy24 Cái Zune này để bạn đồng bộ thông tin vào máy tính của bạn, đồng thời có thể backup lại dữ liệu khi máy tính bạn bị lỗi. Thêm nữa bạn chỉ có thể update bản phần mềm mới thông qua Zune.
Một điều nữa!bạn có tài khoản WL tạo ra bất kì quốc gia nào bạn đều có thể "sign in" và tải ứng dụng từ MarketPlace. Ở Việt Nam chưa được hỗ trợ nên bạn chỉ có thể dùng các ứng dụng free mà thôi!
zmazskg
ĐẠI BÀNG
12 năm
Máy nokia có thêm cái đăng nhập Nokia vui nhỉ, SS chả có
@zmazskg Đang nhập Nokia là để đồng bộ với các địa điểm đã đánh dấu trong bản đồ Nokia Maps, Mokia Drive... 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019