Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft công bố tình hình kinh doanh Q3/2012: cao "kỉ lục"

Duy Luân
20/4/2012 2:24Phản hồi: 120
Microsoft công bố tình hình kinh doanh Q3/2012: cao "kỉ lục"

Microsoft vừa chính thức công bố tình hình kinh doanh của hãng trong quý 3 của năm tài khóa 2012*. Theo đó, hãng đạt doanh thu 17,41 tỉ USD, tăng 6%, và lợi nhuận đạt 6,37 tỉ USD, tăng 12% so với cùng kì năm trước. Hai con số này được hãng thông báo là mức "kỉ lục". Steve Ballmer, CEO của Microsoft, nói rằng công ty đang có nhiều bước tiến tốt. Trong thời gian tới, công ty hứa hẹn sẽ mang lại các "giá trị đặc biệt" cho khách hàng cá nhân lẫn khách hàng doanh nghiệp của mình khi các PC, máy tính bảng chạy Windows 8 ra mắt, cùng với đó là sự hiện diện của Office 15 và nhiều sản phẩm, dịch vụ khác. Trong quý 4 sắp tới, Microsoft kì vọng sẽ đạt mức tăng trưởng hai con số.

Theo báo cáo của Microsoft, 4,57 tỉ USD doanh thu đến từ bộ phận Máy chủ và các công cụ liên quan, 5,81 tỉ USD là từ nhánh Doanh nghiệp (tính luôn cả bộ phận ứng dụng văn phòng), 4,62 tỉ USD từ Windows và Windows Live, cuối cùng là 707 triệu USD cho các dịch vụ trực tuyến. Tất cả đều tăng từ 4% đến 16% so với cùng kì năm ngoái. Nhánh duy nhất chứng kiến sự sụt giảm về doanh thu đó là bộ phận Giải trí và Thiết bị. Doanh thu của bộ phận này chỉ đạt 1,62 tỉ USD, giảm 16% so với năm ngoái. Microsoft cho rằng "một thị trường máy chơi game trầm lắng" chính là nguyên nhân gây ra điều này. Tuy nhiên, hãng cũng cho biết Xbox 360 là máy console đứng hàng đầu ở Mỹ trong 15 tháng liên tục.

Về mặt lợi nhuận, bộ phận máy chủ đạt mức tăng trưởng 29%, nhánh doanh nghiệp tăng 14% và nhánh Windows/Windows Live tăng 6%. Bộ phận kinh doanh dịch vụ trực tuyến cũng có tình hình kinh doanh khả quan hơn khi mức lỗ giảm 38%, từ khoảng lỗ 775 triệu USD trong năm ngoái xuống còn 479 triệu USD trong năm nay.

Nói về Windows Phone, Microsoft không có nhiều thông tin để chia sẻ về hệ điều hành này ở thời điểm hiện tại. Hãng chỉ cho biết rằng họ đang hài lòng với sự hợp tác cùng Nokia cũng như việc ra mắt chiếc Lumia 900 dành cho nhà mạng AT&T ở Mỹ. Microsoft "đang làm việc để mang Windows Phone đến với nhiều người hơn".

*Năm tài khóa 2012 ở Mỹ đã bắt đầu từ ngày 1/10/2011 và sẽ kết thúc vào 30/9/2012

120 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Nhiều vậy hả cưng
hic
caphi
TÍCH CỰC
12 năm
Đúng là Microsoft! Ko ồn ào, nhưng rất hiệu quả!
sucsong1
TÍCH CỰC
12 năm
thảo nào nhiều tiền pr cho mảng window phone thế
@sucsong1 tưởng đấy là AT&T pr đấy chứ bác
sucsong1
TÍCH CỰC
12 năm
@kendy04 Sao mình ko biết nhỉ?
Thể loại tặng máy cho DEV có đầu tiên ở Microsoft thôi chứ
Em chỉ cần cái số sau dấu (,) 3 số thôi 😔
@truynhat Ừa, vậy thôi mình lấy mấy số đầu cũng được 😁
Sắp tới chắc lại hốt $ nhờ w8
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Microsoft tiền vào như nước sông đà....😃
MS ông chủ công nghệ đi đầu mà
Lợi nhuận kinh thế 😁 . Nokia có Microsoft đỡ đầu cũng chẳng lo lỗ ^^
@hiepthong Quý 1 đang báo lỗ kia kìa
@datinhkiemkhach2010 thì mình nói Microsoft lợi nhuận nhìu vậy , đỡ đầu cho Nokia , Nokia đang lỗ cũng ko lo 😁
woobin193
TÍCH CỰC
12 năm
@hiepthong chả liên quan gì
ph0n6
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nokia thì tụt thê thảm, M$ thì lên như diều. Cùng hợp tác mà sao khác biệt quá......…
@ph0n6 Nokia đang trên đường trở lại mà bác, còn M$ thì thu nhập nhiều bộ phận: Window, Office, Xbox,.....nên giàu có thôi. Mình cũng thích Winphone nên cũng rág kiếm tiền ủng hộ Nokia 1 em lumia đây 😁
ph0n6
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Elnino612 Cũng biết là đang thời kỳ chuyển giao, lỗ cũng khó tránh, nhưng mà thê thảm thế này thì chưa từng gặp bao h thật. Mà mình cũng muốn em 900, nhưng mà ko có lúa 😔
@ph0n6 chỉ hợp tác trên mảng điện thoại thôi mà, giờ chưa nói được gì nhiều, biết đâu sau này Window Phone lên như diều gặp gió thì sao
gabb8100
TÍCH CỰC
12 năm
Một ngày mà ko có bác Mi là em ko làm ăn đc gì. Giả dụ bác Mi và window chết thì có cái gì thay thế đc ko nhỉ? chứ như áp pồ die thì em cũng chẳng quan tâm,Ko iphone,ipad, mac em thấy cũng chả sao.
haimap87
TÍCH CỰC
12 năm
Lúc trước tham gia Workshop của Nokia về Windows Phone. Khi mình nói mình cảm thấy lo lắng cho tương lai cùa Windows Phone thì 1 anh chuyên về mảng Android ngồi kế bên mới cười nói rằng:"Em không biết Microsoft và Nokia lớn như thế nào hả ?"
Công nhận anh ấy nói đúng thật. Lấy tiền làm đường đi cỡ nào cũng tới đích 😃
@haimap87 Lớn mà có tụt hậu rồi thì cũng thành bé thôi, quan trọng là phát triển như thế nào chứ 😃) giống như: chú có biết anh là người lớn không? cứ nghe lời anh =))
@cuong_economist bác mà bảo MS tụt hậu là chưa chịu tìm hiểu rồi, nói thật MS có nhiều nghiên cứu rất hay và định hướng cho tương lai rất sáng lạng, thử hỏi chiếc kinect, surface và nhiều công nghệ khác nữa thì doanh số mấy cái phone vớ vẫn chả là gì đâu
mấy ông trẻ trâu trong diễn đàn cứ nói,đại loại như: ôi,Nô sắp chết; than ôi buồn cho Nô quá; thời hoàng kim nay còn đâu.... các ông nên nhớ cho,apple-cái lúc mà S.Jóp mới quay trở lại,thảm hại hơn Nô gấp nhiều lần

giả dụ mà ở VN có đó có diễn đàn ''tếtinh.nv'' cho các ông trẻ trâu vào nhận xét thì : ôi, ép-pồ sắp chết; Than ôi buồn cho ép-pồ quá; than ôi thời oanh liệt nay còn đâu...

Công ty người ta lớn lắm,đã nhận ra đc sai lầm,thay đổi chiến lược, ko chết đc đâu các bố trẻ
caphi
TÍCH CỰC
12 năm
@vuson_37 Nói vậy chứ ngay cả RIM, Motorola cũng đang rất điêu đứng. Càng lớn càng chậm đổi mới và thích ứng với thời cuộc. Có thể thấy RIM, NOKIA, MOTOROLA vẫn nhiều tuổi và to lớn hơn rất nhiều so với SS trước khi SS lên vị trí số 1.
TonyWu
CAO CẤP
12 năm
Càng nhiều smartphone Android được bán ra, MS càng thu được tiền.
Microsoft về mảng windows và office vô đối rồi, 2 loại này lợi nhuận lớn nhất😃
Gì chứ MS kiếm tiền nhiều là phải vì nó là hđh duy nhất đc sử dụng rộng rãi trên máy tính mà 1 ngày có bao nhiêu máy tính đc mua. Chả có gì ngạc nhiên nhưng nếu nói về hđh di động thì bây h phải cố gắng nhiều mới vượt đc Android. Mà các máy dùng Windowphone thế hệ 2 như lumia 710, 800,900 ko nên đc Windwphone 8 đâu
chuaquy173
ĐẠI BÀNG
12 năm
@pro744 Ai bảo vs bác là ko đc
@chuaquy173 mình chắc chắn vs bạn luôn bởi vì muốn dùng Windowphone 8 chip lõi kép 1,5ghz là bt, ko tin bạn lên mạng search xem. Mà windowphone bây h chán lắm, ra con Wp 8 thì ít cũng 12-13tr
maitien2004
ĐẠI BÀNG
12 năm
@pro744 thôi đi bác ! ko biết thì dưa cột mà nghe ! nói người ta cười cho ! qua winphoneviet mà nói như thế chắc ăn gạch đá ko ít đó !
@maitien2004 link này http://sohoa.net/touch/newsdetail.aspx?groupid=40&id=1000038065 .thực chất mình ko sốc lắm vì nó sử dụng trên nền lõi mà vì thế Nokia sử dụng chip từ Sony. Còn window việt đưa ra thì cũng mong là vậy, chứ bây h mà bỏ tiền mua Lumia 800 giá 10tr mà cuối năm bán thì cắn lưỡi, nhưg khả năng là bản rút gọn bạn à, tính năng ko đầy đủ đây,... Nhưng mình nghĩ làm thế để PR lên chứ h mà bảo đt Windowphone chúng tôi bán cuối năm ko up lên 8 đc ko, thì lỗi lại càng lỗ
Chúc mừng Microsoft đã lấy lại đc phong độ!
@vinhtroc Mc có xuống khi nào mà lấy lại phong độ bạn? Mc vẫn bá đạo từ trc đến giờ! Hehe
@vinhtroc MS đã bao h lỗ đâu bác , có duy nhắt năm ngoái bị suy giảm lợi nhuận thôi , tức là vẫn lãi ròng, chả qua dạo này Apple nó nổi quá về smart phone và tablet nên thấy MS trầm lắng thôi
tienlm
TÍCH CỰC
12 năm
@vinhtroc
Đã bao giờ mất phong độ đâu mà lấy lại hả bác?
zaketacsu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Microsoft được các doanh nghiệp nuôi mà, thì đến khi nào mới chết được. ;)
trong tất cả các "ông lớn"..mình thích và cá cảm tình với M$ hơn cả, ít ra là vì cũng rất thik ông Bill Gates hơn ai hết...😃 Chúc mừng M$ 😁
meodungmeo
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nói chung là Nokia lỗ thế chứ lỗ nữa cũng phải 5 10 năm nữa mới tiêu hết nổi vốn mất. Tiềm lực kinh tế của các đại gia công nghiệp thì khỏi phải bàn.

Có MS chống lưng thì lo gì 😁 riêng khoản bằng sáng chế của No + Mi thì ngửa mặt lên trời mà hận đời vô đối :eek:.

P/S: Mà lo gì bao giờ MS nó chao đao thì anh Bill thần thánh lại về đạp chết hết mấy hãng khác ngay ý mà:D Em là em kết anh Bill lắm

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019