Lợi nhuận sau thuế của Acer trong quý 1/2012 giảm 72%

Duy Luân
27/4/2012 14:34Phản hồi: 76
Lợi nhuận sau thuế của Acer trong quý 1/2012 giảm 72%
Trong bản báo cáo về tình hình kinh doanh Quý 1/2012, Acer cho biết họ đã thu về 113 tỉ Đài tệ, tương đương 3,8 tỉ USD. Doanh thu của công ty so với quý trước cũng giảm đi 11,4% nhưng Acer cho biết con số này "vẫn nằm trong mức dự đoán". Về lợi nhuận sau thuế, Acer đạt được 331 triệu Đài tệ, tương đương 11,2 triệu USD. Cùng kì năm ngoái, lợi nhuận của Acer lên đến 40 triệu USD, như vậy, trong ba tháng đầu năm nay, lợi nhuận của hãng máy tính lớn thứ tư thế giới này đã giảm đi 72%. Thu nhập kinh doanh của công ty là 138 triệu Đài tệ, tương đương 4,7 triệu USD, tăng nhẹ so với quý 4 năm ngoái.​
Theo số liệu ban đầu từ công ty nghiên cứu thị trường Gartner Dataquest, thị phần PC trên toàn cầu của Acer đã tăng từ 10,1% trong quý 4 năm ngoái lên thành 10,9% trong ba tháng đầu năm nay. Riêng ở các nước Châu Âu, Trung Đông và Châu Phi, thị phần PC của Acer tăng từ 11,1% trong quý trước lên 13,5%, và hiện hãng đang là "công ty duy nhất trong top năm hãng máy tính (ở khu vực này) có sự tăng trưởng trong việc bán ra sản phẩm".​
Acer không cho biết lí do của sự sụt giảm lợi nhuận nhưng theo Reuters, việc chi phí phần cứng bị đội lên cao, nhất là ổ đĩa cứng, có thể là một trong những nguyên nhân chính. Nhà phân tích Vincent Chen của công ty Yuanta Securities nói với Reuters rằng áp lực giá HDD sẽ vẫn tiếp tục tác động lên Acer vì chi phí mà hãng phải bỏ ra cao hơn so với các đối thủ cạnh tranh. 60% đến 70% số lượng HDD dùng trong máy tính Acer là do Western Digital sản xuất, đồng nghĩa với giá cao hơn. Trong khi đó, các công ty như Lenovo và Asus dùng HDD rẻ hơn đến từ Seagate.​
Trận lũ lụt tồi tệ ở Thái Lan trong năm qua, nơi có nhiều nhà máy sản xuất HDD, đã dẫn đến việc thiếu hụt linh kiện này. Giá của HDD được cho là đã tăng thêm 30%. Riêng với Western Digital, hãng đã phải đóng cửa nhà máy trong thời gian dài để giảm tổn thất về người và của. Trong khi đó, Seagate thì không bị ảnh hưởng nặng nề như Western Digital.​
Chen cho biết thêm ông kì vọng doanh thu của Acer trong quý hai sẽ tiếp tục tăng nhưng với mức độ thấp hơn các công ty trong ngành. Trong nửa sau năm 2012, Chen cũng dự báo sẽ có sự tăng trưởng về nhu cầu đối với mặt hàng máy tính cá nhân. Trước đây, Acer từng nói rằng hãng sẽ tập trung phát triển Ultrabook để có thể chống chọi với sự tăng trưởng mạnh mẽ của máy tính bảng trong năm nay. Hồi tháng Hai, Acer hi vọng đến cuối năm, hãng sẽ chiếm 25% đến 35% thị phần máy tính xách tay trên toàn cầu. Acer kì vọng doanh số bán Ultrabook trong quý 2 sẽ gấp đôi quý 1 với bốn model được bán ra.​
Cuối năm ngoái, Chủ tịch Acer ông J.T. Wang đã nói rằng hãng sẽ cắt giảm 2/3 số dòng sản phẩm hiện có của mình trong năm 2012 và tăng lợi nhuận hằng năm lên 10%. Những dòng bị loại bỏ là các dòng máy không còn được ưa chuộng nữa.​
Theo Reuters, Acer
76 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hp, acer, asus ... thích acer nhất trong các hãng như trên về thiết kế
HuyChuu
TÍCH CỰC
12 năm
nhìn máy đẹp thế mà bán ko đc a`
@longtrai Không phải là bán không được mà là chi phí phần cứng nó cao, mà giá lại không thể tăng => lời ít đi.
Ấy là theo lời Chen đại ca chứ em thì ko rõ :p
@longtrai ultrabook 30 cu? của người ta sao mà không đẹp, nhưng so với zenbook hay xps của dell thì ... ko bằng
Mun.2m
ĐẠI BÀNG
12 năm
mình không thích Acer lắm, tản nhiệt kém, máy nóng kinh khủng 😔
Freenday
TÍCH CỰC
12 năm
@phamvuongtuan ukm,thì cứ cho là vậy đi,máy nào có card rời mà chả nóng,bạn chém thế thì mình chịu rồi...
cái quan trọng là máy chịu đc độ nóng bao nhiêu cơ.như con dell mình đang dùng nóng đến bỏng tay mà chưa phải đi bảo hành lần nào trong 2 năm mua máy 😁
còn acer thì sao,cứ thử hỏi người khác là biết,trong 2 năm mà chưa đi bảo hành lần nào thì 1 là bạn quá may mắn,2 là bạn dùng quá ít =))
đỡ đi,lựu đạn đưa ra đây,có bom nguyên tử đây 😆
@Freenday Xin lỗi bác là tùy con thôi ạ,không phải con Acer nào nó cũng vậy.
kinisorao
TÍCH CỰC
12 năm
@quanghung_10742 kệ hén đi,hén có ác cảm với nhiều tiền thì đi mua con khác mà xài,dell cũng bảo hành ầm ầm chứ hiền lành j
@Freenday Bạn mới là đứa chưa xài ,hoặc xài mấy con Acer từ 3,4 năm về trước .
Acer, thương hiệu máy tính luôn có giá thành rẻ nhất, chất lượng cũng cùi nhất luôn. Nhớ hồi sinh viên có mua 1 em Aspire gì gì ấy quên tên rồi, cạch đến già!
tình hình kinh tế ảm đạm, nên tình hình kinh doanh của các công ty cũng ít nhiều bị ảnh hưởng. chỉ có thằng táo là vẫn tăng vùn vụt, ghét thật 😁
đang me mấy em lap top re của Acer để ủng hộ đê 😁
pirates30
TÍCH CỰC
12 năm
không thích acer lắm 😃 thiết kế ko hợp mắt mình 😁
@pirates30 Bạn chỉ nên nói không thích thiết kế của acer thôi..chứ không thích cả acer thì tội cho acer bạn à ^^
thích Macbook pro ! 😃
@kinisorao Vậy sao ông bạn kia nói thích Macpro thì bạn lại nói người ta ếch ngồi đáy giếng? Thì người ta nói thích macpro chứ người ta có chê acer của bạn đâu?
kinisorao
TÍCH CỰC
12 năm
@chickenhead chài ơi,ông bạn í ko có nói,xúng thăm đáy giếng mấy lần nghĩa là có khìn ko mà đang nói về acer mà vác bé mac pro vào đây í,b hiểu nhầm í rồi
kinisorao
TÍCH CỰC
12 năm
@kinisorao với lại người khác nói chứ t có nói đâu,xem lại đi bạn
@chickenhead mình thì yếu kém công nghệ thôi chứ qua 2 đời mbp rồi bạn.
Vẫn có lợi nhuận là may rồi, nhìn sony ê chề kìa 😁
Lúc trước mình nghĩ Acer cũng không tốt . Nhưng từ lúc anh mình mua con Acer CoreI3 thì mình lại nghĩ khác hẳn , xài tốt , vỏ nhựa nhưng cứng chắc mà làm sọc sọc nhìn đẹp mắt . Còn con DELL 5110 core I5 của mình cái vỏ hơi bị ọp ẹp. :|
Acer này chắc là một trong những nạn nhân đầu tiên của cái báo cáo của Forrester Research rồi 😁
trungtc92
ĐẠI BÀNG
12 năm
Kết con ultra book của acer
thời buổi kt khó khăn anh nào cũng kêu lỗ. Có mỗi em apple là hoành văn tráng. Lãi kinh khủng. Mỗi ngày tuôn ra 7triệu usd.
nctu
ĐẠI BÀNG
12 năm
những dòng Acer trước thì mình ko biết thế nào. nhưng con acer 4830 i3 2230M, RAM 6GB, HDD 750GB mình chạy 2,3 máy ảo cùng lúc thấy vẫn mát không hề nóng. còn dùng duyệt web bình thường thì pin tầm 6-8h. còn dùng văn bản, tắt wifi thì tầm 10-11h.
Asus ngon nhất😁
Acer cũng tốt, giá cả phải chăng mà làm ăn chán thế nhỉ???
@flower_cutter giá rẻ, chất lượng cũng ổn, giá phần cứng cao =>lợi nhuận giảm thôi, bth mà bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019