HTC One X: Nvidia Tegra 3 đọ cùng Qualcomm Snapdragon S4

vuhai6
2/5/2012 10:51Phản hồi: 132
HTC One X: Nvidia Tegra 3 đọ cùng Qualcomm Snapdragon S4
HTC One X có đến 2 phiên bản sử dụng bộ nhân khác nhau là lõi tứ Nvidia Tegra 3 và lõi kép Qualcomm Snapdragon S4 (phiên bản nhà mạng AT&T). Nhìn bên ngoài thì không có gì khác nhau, thực tế sử dụng ở những tiêu chí cơ bản cũng không khác nhau là mấy. Tuy nhiên so sánh giữa 2 hệ thống luôn là mối quan tâm hàng đầu của người sử dụng, và đây là cơ hội tốt để chúng ta có một môi trường tương đồng để thực hiện việc này. Một nhân vật thứ 3 được đem vào để so sánh nhằm giúp bạn hình dùng rõ hơn, đó là Samsung Galaxy Nexus. Đây cũng là dịp để chúng ta có thể so sánh tốt hơn giữa Tegra 3 và Snapdragon S4.

Các phần mềm được sử dụng để benchmark đều miễn phí và có thể dễ dàng tìm thấy trên Google Play. Vellamo Mobile Web Benchmark không được sử dụng vì nó là công cụ được chính Qualcomm phát triển. Linpack cũng bị loại bỏ vì nó không thích hợp cho Android. Trình duyệt Chrome Beta được sử dụng vì trình duyệt mặc định trên các máy là khác nhau. Cuối cùng, mời bạn ngó qua thông tin cấu hình của 3 máy

Các phần mềm sử dụng:
Đánh giá về sức mạnh của CPU -Tegra 3 vs Snapdragon S4 - điểm cao hơn là tốt hơn

Chiến thắng thuộc về Tegra 3: Không nhiều ứng dụng được tối ưu cho bộ xử lý 4 nhân, tuy nhiên các phần mềm benchmark thì lại khác, chúng đều đã hỗ trợ hệ thống này. Tegra 3 chiến thắng cho phần lớn các bài kiểm tra gồm Antutu, CFBench, và Smartbench. Snapdragon S4 chiến thắng 1 lần duy nhất với Quadrant.

Đánh giá về sức mạnh đồ hoạ - GeForce vs Adreno 225 - điểm cao hơn là tốt hơn

Chiến thắng lại thuộc về Tegra 3: có lẽ bạn sẽ thấy hơi lạ với kết luận này vì thực tế thì mỗi bên đều thắng ở 2 bài kiểm tra. Tuy nhiên thực tế thì với Antutu và GLBenchmark Pro Offscreen, điểm của Tegra 3 và S4 xấp xỉ nhau. Trong bài kiểm tra GLBenchmark Egypt Offscreen với những yêu cầu độ hoạ khắt khe thì Tegra 3 vượt qua S4 khá nhiều.

Đọ sức mạnh của trình duyệt với Chrome Beta 0.18.4409.2396

Thật lý thú khi Galaxy Nexus chiến thắng 2/4 bài kiểm tra, dễ hiểu rằng Chrome được tối ưu để chạy trên Galaxy Nexus, cả 2 đều là con đẻ của Google. Trong bài kiểm tra Moonbat Web Worker 4 (mở nhiều tab một lúc), Tegra 3 thể hiện sức mạnh của bộ xử lý 4 nhân khi cho kết quả tốt hơn nhiều so với 2 đối thủ còn lại.

Thời lượng pin

Quảng cáo

Đây là một bài kiểm tra khó khăn vì thực tế cách sử dụng của mỗi người là khác nhau vì thế thời gian dùng máy cũng khác nhau. Để kiểm tra thì người ta dùng MX Player để chơi 1 đoạn video (video này được quay bởi chính One X), cứ chơi đi chơi lại hoài đến khi hết pin thì thôi. Kết quả là cả hai chạy được hơn 6 tiếng, Tegra 3 nhiều hơn S4 đúng 9 phút.

Chi tiết thú vị là pin của Tegra 3 về mức 14% và 9% trước S4 độ 1 phút, tuy nhiên sau đó pin S4 lại về mức 3% sớm hơn và nó cũng hết pin trước. Có vẻ như Nvidia có thêm thủ thuật quản lí pin khi mức dung lượng còn ít. NVIDIA cũng thông báo với Androidandme rằng MX Player chưa tối ưu cho 4 lõi, kết quả có thể tốt hơn nếu bạn dùng trình xem film mặc định (thật tệ!).

Một bài kiểm tra khác của Anandtech cho biết Snapdragon S4 dùng được lâu hơn khi bạn duyệt web bằng 3G và wifi, trong khi đó Tegra 3 lại dùng lâu hơn trong tác vụ phát wifi (WiFi hotspot) và nghe gọi (cellular talk time). Kết luận cuối cùng là cả hai khá tương đồng nhau 😁

Trải nghiệm Games

Để nói Tegra 3 hay Snapdragon S4 ngon hơn trong trường hợp này thì thật là khó, hai bên đều ngang sức ngang tài. Tuy nhiên Tegra 3 lại là con nhà giàu khi bố nó có TegraZone với rất nhiều tựa game đã được đầu tư công phu. Qualcomm cũng có Snapdragon Gamecommand tuy nhiên nó lại không phát triển và chưa được tối ưu cho S4.

Quảng cáo

Đoạn sau còn một số tiêu chí so sánh, tuy nhiên không thực tế và quan trọng lắm. Nếu muốn bạn có thể coi thêm tại link nguồn của bài viết nhé!

Nguồn: Androidandme
132 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

orion3003
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không thở được nữa, không thể chạy theo công nghệ được!
lạ thật, trong nhiều bài tes khác ở nhiều trang khác thì S4 lại ngon hơn tegra3 nhiều
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Vaanres cái đó là khi Qualcomm ra S4 Pro, còn cái này là S4 Plus, với lại giờ Nvidia cũng ra Tegra 4,4i rồi, S4 Pro chỉ có nước liếm đất cho nó
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Vaanres cái đó là khi Qualcomm ra S4 Pro, còn cái này là S4 Plus, với lại giờ Nvidia cũng ra Tegra 4,4i rồi, S4 Pro chỉ có nước liếm đất cho nó
bạn vô xem trang này rồi biết Nvidia luôn là Ông tổ của Qualcomm http://sohoa.vnexpress.net/tin-tuc/san-pham/linh-kien/hieu-nang-chip-qualcomm-cao-cap-nhat-kem-tegra-4-2429013.html
cuong.pm
TÍCH CỰC
12 năm
Không biết tại sao bọn AT&T cứ phải ra dòng dùng chíp khác nhể. Bác nào giải thích hộ cái coi.
homme
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hienthaitu Thế New IPad nó cũng dùng chip Qualcomn hả bác ?
lethienov
ĐẠI BÀNG
12 năm
@FullOfLove Vì thế mà nó bị kiện vỡ mồm đấy, hết Úc giờ đến Anh, cũng vì cái vụ bảo là có LTE nhưng bật lên thì ko thấy đâu, LTE của nó chỉ dùng được ở vài mạng của Mỹ thôi, nói chung ai muốn xai LTE thật sự thì phải dùng qualcomm thôi
boychienga
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hienthaitu bác ơi. cho em hỏi ngu 1 tí nhé. chip xử lý vs chip LTE có liên quan vs nhau lắm ko ạ?
lethienov
ĐẠI BÀNG
12 năm
@boychienga Ờ, chip LTE giờ đang bản quyền của thằng qualcomm thì phải, ai muốn dùng LTE thì phải mua chip của qualcomm (mà hình như 3G cũng thế)
Thế thì chúng ta có chip LTE nào? Thứ nhất là 1 loại chip rời (giống như máy tính người ta gọi là card rời-card màn hình rời chẳng hạn) thì những điện thoại nào cần LTE thì đặt thằng qualcom làm chip rời cho.
Loại nữa là chip SOC (System on a chip) tức là chip tất cả trong một, tức là con chip xử lý CPU tích hợp tất cả các "chip" khác vào như chip LTE, chip đồ họa, pin, 3G, cảm ứng.....thực chất chỉ là 1 con chip có tất cả các chức năng như thế và gọi là chip SoC
Thì hiện nay chip tegra 3 (nividia) và chip snapdragon (qualcomm) là chip soc, chứa tất cả. Tuy nhiên snapdragon S4 có tích hợp "chip" LTE vào! Như vậy thiết bị nào dùng snapdragon s4 thì sẽ có LTE
Như vậy theo như thường lệ thì sao? Thì thiết bị nào không dùng snapdragon S4 thì phải trang bị chip rời LTE của qualcomm
Khổ một nỗi là qualcomm nó chưa chịu làm chip rời phù hợp với tegra 3, chắc nó cố ý chơi nvidia :p!!!
Nhưng trên thị trường vào lúc đó chỉ có mỗi thằng tegra 3 là chip lõi tứ thôi (snapdragon chỉ là lõi kép), nên bác nào mà "thèm" lõi tứ như asus prime, one X thì chấp nhận ko có LTE nhé
Còn chuyện ipad 3 có LTE thì sao? Ipad 3 dùng chip của apple nên dĩ nhiên phải đặt hàng thằng qualcomm làm chip rời LTE cho rồi, nhưng chip này ko "xịn" như chip tích hợp snapdragon s4, chỉ xài được 2 mạng của Mĩ, còn lại ko xài được
Còn hôm qua ra con galaxy S3 bảo là có LTE mặc dù dùng chip xử lý riêng của samsung thì nghiên cứu ra thì thấy nó xài chip LTE rời của bác qualcomm.
Bác nào không tự làm chip được như samsung và apple (như asus hay HTC chẳng hạn) thì nếu muốn dùng LTE phải chấp nhận snapdragon nhé
Thế đấy, samsung và apple được qualcomm làm chi LTE rời cho xài còn tegra của nividia thì để hít khói, tội nghiệp thật
Vì chỉ S4 mới hỗ trọ LTE, tegra 3 thì chưa.
@vuhai6 nhiều lõi chưa chắc đã hay anh nhỉ ?!, mà 4 lõi ko có LTE hơi phí, mà sao Tegra 3 mới ra mà cũng ko hỗ trợ LTE nhỉ ?
@vuhai6 ra thế 😃
Ơ mà nhớ trên con One X + mới ra thì Terga 3 k biết có gì khác k mà thấy nó có hỗ trợ LTE 4G rồi ta 🤔
Chạy theo chắc khó mà kịp được 😁
chờ xem sử dụng 2 con này có gì khác biệt ko, và pin nhhư thế nào, để nhắm mua con 1 X 2 nhân cũng dc
lehungnew
ĐẠI BÀNG
12 năm
tốt nhất ko nên chạy theo công nghệ, đứng 1 chỗ mê mẩn thui chứ đừng chạy. hehe
@lehungnew chay theo hết nổi .giờ ngồi coi chơi cho khỏe😃
Kacey
TÍCH CỰC
12 năm
lõi kép đã ngon lắm rồi huống chi lõi tứ nhỉ 😁
RedGhostPro
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hyunlove Hix, một chiếc lõi đơn là mơ ước của khối người rồi (có e trong đó)
Chạy đua cấu hình làm gì nhỉ, ko biết bao giờ mới có hồi kết.
Chắc với nhu cầu bình thường thì 2 chip như nhau 😁
nvtnet
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nothing_special Đó là khi 2 máy xài bên mỹ cả chứ đen về vn thì cái chíp s4 dỡ hơn vì vào web bằng 3g đôi khi chậm. Kết nối cuộc gộ cũng khá lâu. Thậm chí rớt nữa. Nói chung theo mình cái tera vẫn hay hơn về cả game và web
So sánh trong công nghệ luôn làm thước đo cho sản phẩm .
Hic, công nghệ thay đổi nhanh quá 😃. thật khó để theo kịp
mỗi chip một thế mạnh
ktphoenix
TÍCH CỰC
12 năm
chờ s4 quad-core với siêu xung nhịp 2ghz - 2.5 ghz + adreno 320 😃. thế mới công bằng đc
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
11 năm
@ktphoenix Nvidia đạt trước rồi bác ạ
kinh hãi chạy theo không kịp
nếu là One X thì T3 hay S4 đều ngon như nhau! chỉ buồn mỗi khả năng quay full HD của One X thoy. đưa lên mấy tính xem có nhiều đoạn giật tung chảo. 😕
prince2408
ĐẠI BÀNG
12 năm
@selfish_chan chính xác, quay đưa lên màn hình giật cứ như là đang nhảy lambada á. mới bán e one X đi xong, máy xuống giá gê thật hic hic
@prince2408 em hỏi ngu cái, bác cho em nó ra đi giá bao nhiu ạh 😁
@prince2408 mình thấy e nó cũng đẹp tính đẹp nết mà sao cho ra riêng sớm thế :p
prince2408
ĐẠI BÀNG
12 năm
@selfish_chan cũng mún ở vậy với e nó lém, nhưng thật sự ko thể sống chung đc, thui đành chia tay sớm bớt đau khổ thui bác à 😕
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@selfish_chan nếu trên 1x k giật mà pc giật thì bác coi lại cái pc 😁
Hix, mình bây giờ cần pin khủng hơn là chip khủng, đang xài cái DHD đau đầu vì pin yếu
duckpro9x
ĐẠI BÀNG
12 năm
@haquangtrung chuẩn mạnh bác ạ. em cx từng chung nỗi khổ vs bác 1 thời
Kenny
CAO CẤP
12 năm
one x xài roài thì mới thấy thế nào :|
bác nào dư lúa thì cứ việc trải nghiệm, hy vọng là k đẩy nhanh như mình :|
@Kenny wả là mê one X lắm mà nghe bác nói làm em hơi chùn tay roài.Mà em ấn tượng chữ kí của bác 😁
@Kenny Tại sao ? bị gì về phần cứng hay chung quy vẫn là do android ?
không biết one x s4 giá có thấp hơn không nhỉ o_O
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@phithanh-tinhte thấp hơn đó bác 😃

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119