Nokia kiện RIM, HTC, ViewSonic vi phạm 45 bằng sáng chế

Didu
2/5/2012 13:36Phản hồi: 326
Nokia kiện RIM, HTC, ViewSonic vi phạm 45 bằng sáng chế

Nokia hôm nay đã gửi đơn kiện lên các toà án ở Đức và Mỹ với cáo buộc RIM, HTCViewSonic vi phạm những bằng sáng chế liên quan tới các sở hữu công nghệ của họ. Trong thông báo chính thức của mình, Nokia cho biết ba công ty kể trên vi phạm tổng cộng 45 bằng sáng chế trên các công nghệ phần cứng như ăng-ten, sóng radio, quản lý nguồn điện cũng như các tính năng phần mềm như đa nhiệm, điều hướng, kho ứng dụng, nhận dữ liệu đính kèm email, hiển thị tin nhắn dạng hội thoại, menu và có thể là cả mã hoá dữ liệu. Dù không muốn tham gia vào các cuộc chiến pháp lý nhưng Nokia cho rằng họ làm như vậy để "chấm dứt việc sử dụng trái phép các bằng sáng chế" cũng như để các công ty khác "tôn trọng những sở hữu trí tuệ của Nokia". Theo nghiên cứu từ Chetan Sharma trong năm 2012, Nokia là hãng di động sở hữu nhiều bằng sáng chế nhất kể từ năm 1995 đổ lại đây. Cả RIM, HTC và ViewSonic đều chưa đưa ra bất kỳ bình luận nào.

Nguồn: Nokia
326 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

haha
quả này là bí tiền đây
TIT10
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hunglypt
Đừng cố tỏ ra mình là người nguy hiểm
prin77
CAO CẤP
12 năm
Nokia mà tham gia cuộc chiến pháp lý thì nhiều hãng mệt à nha @@
cho cung can' can ha nokia.... Sorry dt e ko go dau duoc
duckh4nh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thienbaominh nặng lời quá
liembavuong
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thienbaominh
bác cắn càn thì có !!!!!!
Ăn không được thì phá cho hôi. Không ăn thì đạp đổ thôi...
@nguyendangphong0911
bó tay bác này, tư tưởng như bác mà đi kua gái không được thì toi đời con gái người ta còn gì :p
@spirit1989 Hì em chưa gặp tình trạng này vs gái nên cũng chưa biết. Kái đó đâu phải em nói em đâu. Hì
@spirit1989
@nguyendangphong0911 Không phải phá đâu bạn, mà họ kiên nhau để ăn thật đó, nếu thắng kiện, Nokia ăn nhiều lắm, chứ không phá như bạn tưởng đâu :rolleyes:
Kenny
CAO CẤP
12 năm
nokia mà kinh doanh bằng sáng chế cho di động thì đến MS cũng chết chứ nói chi mấy chú kia
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
quả này lão CEO người Mỹ cao tay rồi , trước giờ Nokia không bao giờ đi kiện ai cả ( trừ vụ apple vì quá thông minh mà dám kiện nokia trước ) , phen này nếu Nokia sử dụng kho bằng của mình thì các hãng khác sẽ phải coi chừng 😁
noob
TÍCH CỰC
12 năm
@hsthpt Apple kiện Nokia vụ gì bạn?
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
@noob
Vụ màn hình cảm ứng đó bác 😃 , bác có thể tìm trên diễn đàn bài viết apple cống tiền cho Nokia hằng năm 😃

To all : mình thấy nhiều bạn tinh tướng quá , Nokia là 1 trong những hãng nắm nhiều bằng phát minh về đt nhất , ngay cả slide to unlock của apple thì Nokia đã dc cấp trước vài năm rồi 😃) . Nokia đi kiện thì khả năng họ thắng cao lắm 😃)
Kiện nhau mãi giá sp sẽ lên chóng mặt vì ông nào cũng muốn "chia 1 tí".
1 đánh 3 ( HTC, RIM, VIEWSONIC) thì thua chắc, kiện gì.
@mrdung12345678 sao bạn biết là thua chắc ? cái này có fải là đánh nhau đâu mà bik chắc 1 thua 3 ?? nếu Nokia có đủ bằng chứng pháp lý chứng minh các bằng sáng chế đó thuộc sở hữu của họ thì cho dù 1 chọi 30 cũng chẳng ảnh hưởng gì
@hunter_dimond mình có chung ý tưởng của bạn nhưng trong điều kiện Nokia phải có bằng chứng pháp lý xác đáng, nếu không sẽ bị các hãng kia bật lại thì Nokia cũng die.
lamlewee
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mrdung12345678 nói về bằng sáng chế..3 hãng kia + sức lại chưa = 1 nửa nokia đó bạn..chưa nói tới là có Microsoft chống lưng hổ trợ nếu tình hình trở nên xấu đi với nokia..trước giờ nokia không thích kiện cáo...nhưng 1 khi đã Kiện rùi thì các hãng kia nên chuẩn bị Lệ Phí..nạn nhân gần đây của nokia là Apple !! ai là nạn nhân tiếp theo đã quá rõ !!
dohangocanh
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mrdung12345678 Cái này chưa chắc bạn ạ, vì 3 thằng kia có chung chạ gì đâu, nên tính ra vẫn là 1 chọi 1 thôi, chỉ kiện cùng lúc cho tiết kiệm thời gian thôi
tuandat91
TÍCH CỰC
12 năm
hay quá . Nokia đang trở lại , mạnh mẽ hơn xưa
@kokoko bạn có bằng chứng để nói nokia đưa ra khái niệm và ý tưởng đầu tiên về đa nhiệm k mà dám bảo là chính xác."Vì những cục gạch của Nokia đầu tiên ra đời chỉ có thể làm 1 nhiệm vụ mà thôi làm đc cái này thì ko làm đc cái kia" xin lỗi bạn nhưng những chiếc bb đầu tiên màn hình đen trắng đã có thể làm đc nhiều hơn thế, đã có thể chạy đa nhiệm ( chạy nhiều ứng dụng cùng 1 lúc thậm) đúng nghĩa hơn là chỉ vừa nghe nhạc và nhắn tin( mà dung lượng của nó chứa đc mấy bài hát nhỉ). nokia có chiếc máy đen trắng nào có gprs để lướt web k nhỉ. đơn giản là bài này viết k rõ ý và viết chung chung nên anh em hiểu nhầm về đa nhiệm thì có thể kiện 2 hãng kia thôi. giờ bạn thử hỏi mấy ông CEO xem vừa nhắn tin vừa nghe nhạc có gọi là đa nhiệm k
@dajjadajgaj1996 2 tác vụ kùg thi hành, ko đa nhjệm thì là gì. Nój túm lạj thj kệ bb chạy đa nhiệm từ thờj nào, pây gjờ chỉ pjk pằg ság chế nằm trog tay No, z là đủ thắg. Kòn káj zụ gprs trên máy trắg đen thj No ko có, mà No kũg hk dạj gì làm káj đó, gprs trên máy trắg đen thj koj đếch j trog đó, có thằg bb mát dây mớj làm zay.
@dajjadajgaj1996 Ôi, có đấy bằng chứng của đa nhiệm trên cục gạch là bạn có thể vừa nghe Radio vừa có thể nhắn tin đc, Bạn đã thử chưa ??? 😃 Mình thử rồi và nó đc
@nguoihungmo bạn bk biết j thì đừng có nói "mà No kũg hk dạj gì làm káj đó" hay là vào thời đó nokia chưa đủ trình
nokia bắt đầu những thương vụ kiếm tiền nhờ bằng sáng chế 😁
há há, kiền gì mà lắm thế
bongthom
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trungcvbt thì làm ăn thua lỗ, kiện kiếm tí cháo......
thanhkien90
ĐẠI BÀNG
12 năm
bây giờ nokia không cần ban ĐT mà đi kiện cũng đủ ăn roài
angel1211
ĐẠI BÀNG
12 năm
cái này mà thắng thì bọn kia điêu đứng, nhưng sao lại kiện RIM làm gì nhỉ, vẫn có chút cảm tình với RIM
prin77
CAO CẤP
12 năm
@angel1211 Công tư phân minh đi chứ bạn...@@
Titalas
ĐẠI BÀNG
12 năm
kiện đi, kiện nữa đi
cùng đường rồi phải quay lại cắn thôi
@luke valentine thế nào là cùng đường quay ra cắn, cứ thấy đi kiện là kêu cắn ah, như táo cũng là thế phải không bạn
kiện nhau mãi!!! suốt ngày lo kiện tụng thời gian đâu mà đầu tư ý tưởng đây!
httun9
ĐẠI BÀNG
12 năm
@mrlenguyen111 theo mình biết thì cái thằng đi kiện là luật sư còn cái thằng sáng tạo là kỹ sư thì phải
@httun9 bạn thông minh quá! vậy mà cũng biết luôn!^^
@mrlenguyen111 ko lo kiện tụng trước thì phải đau đầu vì những gì bỏ cả tỷ ra nghiên cứu sáng tạo bị cướp mất 1 cách dễ thế...ko thể cứ nghĩ ra cái ý tưởng mới khi biết chắc đưa ra là bị ăn cắp bạn à....
@mrlenguyen111 Oh chắc chắn mỗi hãng sẽ có 1 đội riêng chuyên bới lông tìm vết các hãng khác để kiện =))
Nokia mà tham chiến là nhiều hãng mệt đây 😕
NOKIA không thể mệt mỏi "Phong độ chỉ là nhất thời, đẳng cấp là mãi mãi" ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019