[NOOK] Cách làm epub tiếng Việt trong 30s

betapdanhsc
5/5/2012 7:32Phản hồi: 84
[NOOK] Cách làm epub tiếng Việt trong 30s
Nếu các bạn đã thử đủ cách trên các diễn đàn, tháo ra cắm vào cái máy NoOK (đọc là No OK) cả trăm lần, convert đi convert lại hằng mấy tiếng đồng hồ, để rồi kết quả vẫn là "M?y m? ??c ???c ti?ng Vi?t l? tao ch?t li?n"..😁 thì hãy thử cái cách mà mình trong 1 lần nằm mơ, được tiên nhân chỉ điểm sau đây!

:::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::::
Bạn không down được 7zip???
--> http://www.7zip.com/dl/7zip.exe

Bạn không down được file stylesheet.css?????
Không sao, chỉ là cấu trúc css thôi, làm sao làm khó được bạn, hãy tự tạo ra nó:
Một số hình ảnh cho anh em dễ hiểu:
Thêm 1 đoạn video cho thêm phần thi vị!
84 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

up cho ae thấy, có ai test chưa nhỉ
Lát thử xem, nghe lạ ghê
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã thử trên 2 cái nook (nook 1st 2 màn hình và nook simple touch) thấy ok lắm!
À, CHỐNG CHỈ ĐỊNH VỚI CÁC FILE EPUB ĐƯỢC PROTECTED NHE! Unprotect ra rồi hãy làm!
@betapdanhsc Em làm trên Mac & trên Win đều ko được.. 😔 bữa giờ toàn convert PDF đọc đỡ, may là Nook đọc PDF ngon chứ không thui buồn lắm rùi!

à, cho em hỏi bản 1.1.2 root được chưa?😁 thanks bác!
Chuyện Trăm Năm.epub.zip
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vinhphucng25 Trong file epub của bạn là... 1 file epub khác :mad: , trong file epub đó mới là css là html.
Cách làm là dùng 7zip giải nén file epub bên trong ra rồi làm theo cách trên của mình.
Mình đã làm và ok. gởi lại cho bạn xem thử.
Mình không xài nook touch nên không để ý chuyện root firmware của cái này, lúc trước chỉ là mượn để thử tiếng Việt thôi, mình đang xài nook đời đầu, bản 1.7, zin, chưa root riếc gì cả. Thân!

[EPUB] Chuyện Trăm Năm - Đã đc fix tiếng Việt
@betapdanhsc cảm ơn bác! Nhưng em bỏ vô Nook Touch vẫn không có font tiếng việt! 😔 em chỉnh font tùm lum vẫn không được! Chả hiểu tại sao? 😕
@betapdanhsc sorry bác là em bấm Publisher Defaults thì lại được! 😔 thật sự đây là 1 kinh nghiệm.. để em thử lại mấy file kia xem sao! Đội ơn bác! 😁
Mình chưa hiểu cách làm cho lắm bạn ơi, làm sao để add vào 7zip :| betapdanhsc chỉ mình cụ thể với được k :|
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thaivertu Nắm đầu, kéo vào, thả ra, chọn yes!
Mình đã post thêm một số hình minh họa đó bạn!
em hỏi tí hơi ngu là tạo file css kiểu j vậy?
Nhưng mình chèn code css đó = chương trình nào vậy bạn? Notepad à ????. Bạn hướng dẫn dùm tụi mình cách tạo file css với! 😁
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đơn giản là notepad thôi bạn à..!
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mò mãi mới đính kèm được, thì ra 100% xong phải chờ 1 tí nữa.. hix
Mình đã đính kèm css rồi đó. Chúc các bạn thành công nha!!!
lạ nhỉ, sao mình thử mấy file epub đều không được nhỉ
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chuppochup Bạn xem bằng máy nào? Gởi file qua cho mình!
bác chủ có nick yahoo k, em hỏi bác chút với
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chuppochup Bạn up 1 file qua đây, mình vừa làm vừa quay phim lại cho bạn xem
http://www.mediafire.com/?k3c99i3cf92mcmw file epub của e đây, nhờ bác nhé
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chuppochup Đã thêm video ở trên rồi đó bạn, dùng đúng file của bạn luôn đó!
File css trong epub của bạn tên là style.css chứ không phải stylesheet.css
Nhưng không sao cả, cứ nắm đầu thằng nào .css mà táng thôi.
Bạn đổi tên file stylesheet.css của mình thành style.css rồi quăng vô là được!
Mà nhớ là vô thư mục nào có file .css đó nha, đè lên nó!
@betapdanhsc bác nhiệt tình quá, em làm được rồi. Cám ơn bác nhé. thích bác rồi nha:x
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@chuppochup Để nhà nhà cùng đọc sách thôi bác!😃
Ok, đã xong, mình xin phép chốt lại ngắn gọn là. Chọn file Epub -> Right click-> 7zip-> Open Ảrchive-> Tìm thư mục có chưa files HTML và stylesheet-> Kéo và thả file của bác chủ thớt đính kèm -> Thưởng thức 😁. Mà hình như phải chọn Publish Defaults nó mới hiện TV phải k chủ thớt ?
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dhdu không có thì cứ kéo file css của mình vào cùng thư mục với các file html trong 7zip là ok.
dhdu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@betapdanhsc Thankyou rất nhiều nhưng tối qua mình đã thử như vậy mà không được nhưng xin hỏi có cái dòng này "phải chọn Publish Defaults" ở đâu hả anh.
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dhdu Bạn xài máy nào?? Nếu là NOOK 1st 2 màn hình thì không có tuỳ chọn này. (Yên tâm, mặc định của dòng này là Publish Defaults rồi)
------
Bạn gởi file đó qua đây mình xem!
dhdu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@betapdanhsc Mình dùng nook tablet. Kiểu này dễ root máy đỡ bực mình
Tuyệt vời...!
dhdu
ĐẠI BÀNG
12 năm
file epub của mình lấy từ nguồn này

Thời xa vắng

Lê Lựu

Chào mừng các bạn đón đọc đầu sách từ dự án sách cho thiết bị di động

Nguồn: http://vnthuquan.net

Phát hành: Nguyễn Kim Vỹ.
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
nook tablet mình chưa có nên chưa biết xài, bạn lấy thủ file này về đọc xem có tiếng Việt ko?
Bien_Hoang_Truyen_Thuyet(Huynh_Di).rar
dhdu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@betapdanhsc Vẫn lỗi font anh ạ, Cám ơn rất nhiều.
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ko phải tại file... Vậy là tại device của bạn rồi.. Factory reset lại thử coi sao???
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thực ra vẫn cò 1 cách nữa, nhưng hơi bị chua (chua lét luôn đó)!
B1: Bạn dùng Calibre chuyển file epub thành TXT. (Sau này sẽ bị mất mục lục!!)
B2: Lại chuyển TXT đó thành epub lại :mad:.. Nhưng lần này, trong phấn Look & Feel --> Extra CSS, bạn pase đoạn code css của mình vào!
Chúc bạn thành công!
dhdu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thank, mình thấy chắc hê thống thiếu font, khi đọc vào chon font mình thấy có khoảng 7 laọi font chữ
betapdanhsc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dhdu Tất cả các font hệ thống của Nook đều thể hiện tốt tiếng Việt.
Nếu bạn đọc kỹ đoạn code của mình, sẽ thấy mình toàn dùng font hệ thống ( DroidSerif ).
Mình nghĩ font hệ thống trong device của bạn đã bị sửa hay gì gì đó! Thử reset factory dèault lại xem thế nào. Thân!
@betapdanhsc file css mình có thể đổi từ fond Droid sang font Caecilia được không ? Mình thích font này, trước đây toàn phải root để copy font của Kindle thay cho em Nook
dhdu
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình mới dùng nook tablet nên cũng chưa tìm ra cái reset factory dèault.

Trước tất cả các file của mình cho vào con dell venue pro đọc rất tốt thế mà chuyển sang nook thì lại lỗi. tham cái màn hình IPS mà lại bức hết cả mình

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019