[Hướng dẫn] Việt hoá File.apk 7 bước đơn giản nhất

ehefantasy
11/5/2012 6:58Phản hồi: 234
Mình thấy anh em rất thích dùng những app đã được việt hoá, trên diễn đàn cũng có khá nhiều TUT hướng dẫn việt hoá nhưng ( theo ý kiến riêng ) mình thấy khá dài dòng
Hôm nay mình xin giới thiệu soft việt hoá app.apk cực kì đơn giản
P/s:Mình chưa thấy ai hướng dẫn nên mạo muội làm cái Topic, nếu đã có bài tương tự Mod del giúp em
Cần có:
Notepad++
http://notepad-plus-plus.org/
Easy-apk-dissassembler
http://code.google.com/p/easy-apk-dissassembler/downloads/list

Chỉ cần 2 công cụ đơn giản đó là có thể "phá" được rồi
B1.Down về giải nén Easy-apk-dissassembler vào Folder riêng (VD: D:\Apps\New Folder)
B2.Chép app.apk mà bạn muốn việt hóa vào Folder đã giải nén Easy-apk-dissassembler (D:\Apps\New Folder)
B3.Chạy file EasyApkDisassembler.EN.bat sẽ ra giao diện sau

Bạn chỉ cần quan tâm đến:
<0>:giải nén file .apk
<1>: Đóng gói khi hoàn tất
<7>:Chạy notepad++
B4: Bạn chọn <0> để bung file .apk
B5:Bạn vào Folder chứa apk (D:\Apps\New Folder) tìm đến đường dẫn Tên ứng dụng\res\values\
Bạn sẽ thấy 1 file strings.xml và tiến hành mở nó bằng Notepad++ để việt hóa

Quảng cáo

Code:
<?xml version="1.0" encoding="utf-8"?>

<resources>

<string name="error_required_prompt">Vui lòng hoàn thành tất cả mục yêu cầu</string>

<string name="error_required_images">Vui lòng chọn tất cả hình ảnh cần thiết</string>

<string name="vote">Bình chọn</string>

<string name="yes">Có</string>

<string name="no">Không</string>

<string name="sending">Đang gửi...</string>

<string name="warning">Cảnh bào</string>

<string name="btn_save">Lưu</string>

<string name="btn_share">Chia sẻ</string>

<string name="btn_more">Thêm</string>

</;resources>
B6: Chọn <1> để đóng gói file .apk vừa việt hóa
Hoàn thành, giờ bạn chỉ việc copy file .apk này vào điện thoại rồi Install như bình thường
B7: Thưởng thức 😁
234 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Blacksilip
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tin nổi không nhỉ , để check xem 😁
ehefantasy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Blacksilip Tin nổi ko là sao bạn, test rồi mới hướng dẫn chứ chẳng nhẽ vứt lên đây ma nó ngó àh
bước 5 đâu kưng.
ehefantasy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Truc Rubj Nhầm bạn ah
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm
@ehefantasy
Hoan hô.​
Sáng dạ đấy !​
ehefantasy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dttung80 Lại một lần nữa, nếu cảm thấy ko thích thì có thể ra ngoài
ehefantasy
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái thứ nhất: Có ai nói t dek hoan nghênh bạn chưa ?, nếu chưa thì ngay từ bây giờ nhé, suốt ngày cmt lung tung
Cái thứ 2: Tools này ko phải do tui viết thì đồng nghĩa với việc t chép lại của người ta share lại ( đừng hỏi vì sao nhé, đơn giản vì 1 thèn khờ nó cũng hiểu )
Cái thứ 3: T đã làm, đã test và đã thành công thì mới share lên đây cho ai muốn, ai thích (chắc trong đó dek có bạn). Tin hay ko thì tuỳ, dek ảnh hưởng je tới ai cả
Cái thứ 4: Mặc kệ ở 4rum này có bài của ai, của Mod, của Admin hay của bác VH je đó, t thấy bài viết của t đơn giản hơn, dễ hiểu hơn thì t share. Nếu đã biết rồi thì vào đây cmt làm je, đáng khen cho cái tinh thần của bạn
Cái thứ 5: Đừng tỏ ra mình là người có hiểu biết, dek bằng ai ở cái xã hội này đâu, khéo chúng nó cười vào mặt đấy
@ehefantasy Đành rằng là chia sẻ nhưng khi mọi người góp ý thì bạn nên trả lời một cách đàng hoàng chứ!
@ehefantasy Đành rằng là chia sẻ nhưng khi mọi người góp ý thì bạn nên trả lời một cách đàng hoàng chứ!
ehefantasy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@vutananh Bạn nên đọc từ page 1 nha, nếu là bạn thì có giữ được bình tĩnh nói chuyện đàng hoàng với loại ng như thế ko ?
dttung80
TÍCH CỰC
12 năm

Thực ra mình cũng nói thật như thế này.

Cái này mình dùng từ gần 1 năm trước rồi. KHông phải giấu nghề hay gì cả - Mình không muốn viết và phổ biến nhiều về cái này. Lý do đơn giản thôi:
NẾU THẬT SỰ VIỆT NAM LÀ MỘT THỊ TRƯỜNG TIỀM NĂNG - TỰ HỌ SẼ ADD NGÔN NGỮ VIỆT. ĐỪNG LÀM XẤU HÌNH ẢNH CỦA VN TRƯỚC BẠN BÈ THẾ GIỚI.​
Như mình đã nói, VIỆT HÓA là trò trẻ con, vậy nên cũng đừng to tát hóa vấn đề, nếu ai thích thì có thể PM bạn làm giúp rồi attach cho họ.

RẤT RẤT NHIỀU NGƯỜI BIẾT, NHƯNG HỌ KHÔNG NÓI ĐÓ THÔI. CÁI GÌ CẦN NÓI THÌ NÓI. HỌ VẪN CR*CK, HỌ VẪN H*CK NHƯNG KHÔNG BAO GIỜ KHOE KHOANG, VÀ HỌ CÓ NGUYÊN TẮC CỦA HỌ.​

Điển hình mình ..... được khá nhiều phần mềm mà trên thế giới không có CR*CK, gần đây nhất gần đây nhất là mình CR*CK được phần mềm HOT là FPSE bản mới nhất, nhưng mình không công bố.

Đừng vì lợi ích nhỏ bé của mình mà làm hỏng môi trường chung.

Ví dụ :
- Rồi thì sẽ đẻ ra một đống các version tiếng Việt do rất nhiều người làm rồi tung lên mạng, như vậy sẽ loạn version.
- Rồi lại sẽ thêm một số bộ phận Add thêm xanh đỏ vào nữa, nhìn cái sản phẩm nó sẽ méo mó dị dạng.
- Họ biết ta không tôn trọng họ, họ chán nản không phát triển nữa thì chúng ta sẽ không có những version tiếp theo tốt hơn để sử dụng nữa.

NGƯỜI TA KHÔNG VIẾT KHÔNG PHẢI VÌ NGƯỜI TA KHÔNG BIẾT.

Vậy nhé !
@dttung80 Bạn này nói nghe ko xuôi tai cho lắm .
Theo bạn tại sao việt hóa lại là làm xấu hình ảnh con người việt nam trước bạn bè thế giời ? Đây chỉ là công cụ để giải nén file .apk để mod ,việt hóa và việc CR*CK của bạn nữa , mà bạn chủ thớt chỉ hướng dẫn cách làm để những người có nhu cầu dùng tiếng mẹ đẻ ( TIẾNG VIỆT ) dùng đến . cũng chưa thấy up lên cái ứng dụng nào mà bạn chủ thớt đã việt hóa cả ?
Có thể bạn giỏi tiếng anh , bạn ko cần dùng đến tiếng mẹ đẻ . Nhưng rất nhiều thích và cần bạn à ? đừng nói ý kiến chủ quan của 1 mình bạn như thế ?
Tóm lại : Việt hóa chẳng có gì xấu cả, ai cần thì làm ko cần thì có thể ko làm .

Mình thấy bạn đang khoe khoang đấy . Chưa biết bạn có CR*CK đc thật hay là ko ? nhưng bạn đang khoe là bạn giỏi đấy , bạn đang cố chứng tỏ mình đấy .
@dttung80 có những cái cần việt hóa chứ bạn chữ china thì k sao dc tớ muốn chơi gunny mà bản của việt nam.trên.android.bị lỗi nên việt hóa tiện ai việt hóa app này cho tớ cái http://blogmobilevn.com/goto/http://www.sjwyx.com/download/game/20120925/DDT_android_release_107_SF.apk
@dttung80 Xin lỗi người viết cái nội dung này nhé ! Có ngu xuẩn mới không hiểu giá trị của việt hoá ! Một phần mềm việt hoá không chỉ làm cho chục người hiểu được để dùng mà cả triệu người có thể dùng cơ . Lý do mà nhà phát hành không quan tâm nội địa hoá ngôn ngữ địa phương bời họ đánh giá thấp tính thương mại của địa phương đó . Còn người biết ít chỉ bảo người không biết dù sao vẫn hơn không biết cái gì . Lòng tự tôn về cái gì mà phát ngôn như vậy ? Cái nước đông dân nhất thế giới kia nó bản địa hoá phần mềm để dân nó dễ hiểu dễ dùng , học tập tốt hơn với tiếng mẹ đẻ . Còn bạn ngồi một xó mà dám quang những lời bậy bạ làm ngu dân ! Không có bạn thì dân vẫn khoẻ thôi . Đừng có khiêu khích ham muốn học tập của mọi người . Cút đi !
dragon259
TÍCH CỰC
12 năm
Sự việc đâu có nghiêm trọng đến mức đó đâu. Cái tool này cũng chỉ để ae khoe mẽ 1 chút thôi mà. Chủ thớt cũng có ý tốt là chia sẻ. Phải nói xấu hổ cho những ai đi recopy rồi viuẹt hoá rồi tung lên mạng là sản phẩm của mình thì mới đáng nói
Tất cả nên kiềm chế đi nhé. Với mình cái này cũng là một điều mới mẽ để học hỏi khám phá thêm.

P/S: thainhattam cũng nên vừa phải thôi, nếu biết rồi thì nói ít thôi.
ehefantasy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thainhattam Nếu m là Amind thì cứ del, m đéo biết chữ àh, khối ng làm từ bước 4 đến bước 6 đc đấy, chỉ có cái loại rãnh rỗi ko có việc làm rồi bày chuyện đi trách móc ng khác của mày mới ko làm được
dragon259
TÍCH CỰC
12 năm
@ehefantasy Thui đi bạn, đừng làm to chuyện thêm nữa. Nếu sai bước nào bạn Edit lại cho anh em sau còn làm theo
ehefantasy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@dragon259 Chẳng sai chỗ nào cả bạn ah, tất cả vẫn ok nhưng mình ghi tới bước 4 đáng nhẽ phải bước 5 nhưng mình ghi nhầm là bước 6 thôi. Đã edit
@ehefantasy mình ko tìm thấy \res\values\ hay file strings.xml mà chỉ có thư mục smali thì sao hả bạn!
nguyen47
ĐẠI BÀNG
12 năm
thainhantam khó tính nhỉ =.=. Người t có copy hay ko thì quan trọn gì, chủ yếu share lên chia sẽ với mn thôi. Bác k thích thì cứ đi ra :|, ai nói gì bác đâu mà bác làm 1 đống reply thế nhỉ 🤔 Bác cũng rảnh thật khi lên google cố gắng tìm 1 đống bài như nhau rồi post lên bắt bẻ bác ehefantasy. tinhte có nhìu bài post lên xda chép lại lăm, bác rảnh rổi thì bắt bẻ người khác tiếp đi. Còn về phần việt hóa mình thấy đâu vấn đề gì to tát đâu :-? VH thì trông vui thế thôi, sp của mình làm ra mà đc ng` khác việt hóa thì cũng thấy vui chứ nhỉ :-? Ít nhất thì phần mềm của mình cần thiết nên họ mới việt hóa để sd thôi 😁. Chớ chả có ai khoe mẽ bằng việc "tao việt hóa đc angry bird rồi", trừ việc khoe vs dân gà công nghệ hoặc con nít ^^. Em thích tinh thần của bác ehefantasy :D, minh biết hay tham khảo đc cái gì thì share cho ae coi thôi. Chả hại ai, diễn đàn là nơi chia sẽ chớ có phải là nơi giấu nghề rồi lên bảo "Tao ..... đc phần mềm abc xyz, mà k thích share vì sợ "làm xấu hình ảnh VN trước bạn bè thế giới". ​
nguyen47
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thainhantan: Thì có sao đâu bác ^^ bác ấy copy hay cẩu thả thiếu bước 5 thì cứ bảo bác ấy vào edit lại bước 5 thôi 😁 Đâu cần thiết phải bới móc, tìm 1 đống bài để chứng minh bác ấy post thiếu thế đâu ^^
ehefantasy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thainhattam Đó là chuyện của t, éo cần m quan tâm, cái loại như m thì làm đc cái đek je cho đời mà giở cái giọng chó đó ra nói chuyện vs t, chưa đủ tuổi đâu thèn em ạh
ehefantasy
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thainhattam T đéo có thời gian để nhận xét cái loại như mày, chỉ là t ko hiểu m đã làm đc cái đéo je cho đời chưa mà giở cái giọng đó ra nói chuyện với ng ta
nguyen47
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bác này thích cãi nhau ghê nhỉ :| có mình bác vào reply nãy h :-< Em làm đc rồi này, nhưng k share lên vì sợ "làm xấu hình ảnh VN trong mắt bạn bè thế giới". Bác thích thì cứ lôi topic lên lại đi 😆 h chả ai cãi vs bác đâu 😃)
nguyen47
ĐẠI BÀNG
12 năm
THôi kệ bác thainhantam đi ạ 😁 Mình thấy bác ấy đã post 888 bài rồi. khá là nhiều rồi mà nc kiểu sao í =.=. Đòi cái cũng "chuẩn của chuẩn". Kệ bác ấy đi :D bác ấy chán k cãi nữa đâu :D
DR Thanh có thể giải nhiệt!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019