Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Hướng dẫn chạy firmware cho Nokia Lumia Windows Phone (800, 710,... 920, 820...) qua Navifirm

anhduys
12/5/2012 6:8Phản hồi: 484
Hướng dẫn chạy firmware cho Nokia Lumia Windows Phone (800, 710,... 920, 820...) qua Navifirm
Việc chạy firmware cho dòng máy Windows Phone Lumia của Nokia thật sự cần thiết bởi nó mang lại những lợi ích cho chúng ta như có thể thoải mái nâng cấp firmware (nhanh và chủ động hơn), hạ firmware xuống nếu cần thiết (chạy cùng model khác RM vẫn ok và không sợ dead phone như Symbian khi hạ firmware) hoặc chạy các ngôn ngữ cho máy. Đặc biệt có thể cứu máy nếu bị Dead phone cũng như có thể chạy những firmware cook, Mod...

Để chạy firmware ta cần những công cụ sau:
  • Công cụ dowload firmware Navifirm ở đây (cần cài trước Net Framework 4.0 nếu bạn không có dowload ở đây ).
  • Cài đặt Nokia Care Suite 5.0 2012.5.5.5 ở đây . Trước khi cài Nokia Care Suite bạn cần cài những nội dung sau (nếu bạn có rồi thì khỏi cài)
  • Install VC++ 2005 SP1 Redistributable ở đây
  • Install VC++ 2010 SP1 Redistributable ở đây
(Cài xong Nokia Care Suite chúng ta vào C:\Program Files\Nokia\Nokia Care Suite\Drivers, cài hết những driver có trong thư mục vào máy, để chắc ăn máy chúng ta có đủ drivers cần thiết).
Sau khi đã cài xong các công cụ và dowload xong firmware trên Navifirm ta bắt đầu tiến hành.
  • Chép firmware vào đường dẫn:
    • Windows 7: C:\ProgramData\Nokia\Packages\Products\RM-8xx (ProgramData là file ẩn nên phải cho Windows 7 hiện lên mới thấy nhé)
    • WindowsXP: C:\DocumentsandSettings\AllUsers\DataApplication\Nokia\packages\products\RM-8xx

Đối với Lumia 800 có 2 RM là RM-801 (Europe, Africa and Asia..) và RM-819 ( Americas, Australia..). Nhưng khi chép vào đường dẫn ta tạo thư mục là RM-817 (chứ không phải là RM-801 hay RM-819 nhé) xem hình bên trong thư mục RM-817 chứa Firmware 801 hoặc 819 đều được, lí do phải làm như vậy giải thích sau nhé*.
  • Chạy Nokia Care Suite:
  • Sau đó làm theo thứ tự, chọn "No connection"** rồi vào "File-open product-RM-817" sau đó vào "Programming" chọn "Recovery"

• Chọn "Update List" rồi click "Start"

• Sau khi hiện thông báo ta làm chính xác từng bước sau: tắt máy- 1tay giữ chặt phím Volume up (phím tăng âm lượng) không được thả ra nhé, 1tay cắm cáp vào máy, rồi bấm "Retry" (sau đó đợi máy chạy rùi mới thả phím volume up ra)

• Sau khi chạy xong hiện "Recovery completed" bấm "close" là xong.

---The End---

* RM-817: Hiện tại Nokia Care Suite có thể nhận firmware (lumia 800 chẳng hạn,..) trong RM-817 nó mới cho hiện chế độ "Recovery" nên phải chép các file của RM-801 hoặc RM-819 vào thư mục tên RM-817 sẽ giúp ta chạy dùm những file bên trong nó.
** "No connection": chế độ này giúp bạn chạy firmware được cả máy đang "sống và máy bị Dead Phone" và nó sẽ giúp hiện chữ "Recovery" trong mục "Programming" lên vì ta đang chạy ké trên RM-817.
(Hiện tại Navifirm đã có bản update WP 7.8 1750.823.8858.1246 cho Lumia 800...). Phương pháp này update lên WP 7.8 vẫn còn rất hiệu quả.
* Để chạy Firmware cho Lumia Windows Phone 8 (920, 820, 620,..) cần cài Nokia Care Suite 5.0(2012.45.4.5) ở đây (bản này ổn định hơn bản 51, nhớ gỡ bản Nokia care suite cũ ra trước).
484 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bác đã thử ngon lành rồi hả bác, em dùng lu 800, nếu em chay ban 8773 thì có sao ko bác nhi,
mà con lu của em bị khoá BL rồi có chạy đc ko bác
anhduys
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thekingbless Bạn xem lại đường dẫn nhé (Win XP và Win 7 đường dẫn khác nhau, Win 7 bạn xem co thiếu thư mục Products không nhé, nếu thiếu nhớ tạo thêm, kiểm tra firmware download có thiếu không...bạn xem thật kĩ lại đương dẫn nhé.
@anhduys Máy mìh winxp..của mình phải dẫn theo đường dẫn nàyC:\Program Files\Common Files\Nokia\DataPackage\Products..file mình download về có 13 file nhỏ..k biết đủ chưa...
@anhduys hinh như navifim không dùng đc nưa rồi bạn ạ!
@anhduys Ban co the huong dan minh hien len nhu the nao ko ? Minh hoi ga ? Thanks ban nhieu
thanks bác, em là dân mới. có gì giúp đỡ em nha, tks bác cái nữa
Trungk13n
ĐẠI BÀNG
12 năm
hay đấy bác ạ. thanks bác phát 😃
sao em click update list sao nó ko hiện ra thông báo gì nhi
đi rồi, hix
Mình làm thành công rồi, Thanks bác.
sao mình ko đc nhỉ
daolong83
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình đã làm thành công trên Nokia 710 RM-803!
Nhưng không dow fw = navi được vì navi không hỗ trợ 710
Mình dow TẠI ĐÂY!
anhduys
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình dowload Firmware từ Navi vẫn chạy 710 ok.
@anhduys Minh làm đầy đủ tồi nhưng đến khi ấn update nó ko lên gì cả. Thử các cách của bác kia là rename cho dúng tên phiên bản nó cung đếc nhận. Folder mình đặt là RM-803 ( máy mình 803) mình nghĩ là nóko nhận 803 thì nên đổi tên là gì ?
mình bị die rồi.đang làm ,nó kêu fomat,bấm ok die luôn .cứu cứu cứu
@coidoi thế thì xong thật rồi, bác chạy ra nokia care đi
@coidoi bạn rút cáp đọc kĩ lại phần hướng dẫn và flash lại sẽ dc thôi, k nên wá lo. hồi đó mình mới flash s60 bị hoài, wen rồi thì ok thôi bạn. thân
Nếu lỗi có die phone ko các bac
Cái Nokia Care suite dùng nó khác phoenix như thế nào vây ?
anhduys
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nếu dead phone thì cũng có thể cứu được vì nokia care suite có flash với chế độ Dead Phone (chỉ cần bạn vừa bấm phím volume up vừa cắm cáp vào máy tính mà thấy máy còn rung là còn ok, sẽ cứu được).

Chỉ khác về cách thực hiện 1 tí thôi, đường dẫn copy Firmware khác tí, cách chạy Firmware khác tí, chứ mục đích thực hiện và nhiệm vụ thì tương đối giống nhau.
giacay
TÍCH CỰC
12 năm
thanks chủ thớt, thảo nào trước mình để RM-801 nó ko chịu nhận 😁
để về sạc pin mai test phát
giacay
TÍCH CỰC
12 năm
đã ai thử bản 8773 chưa vậy?
Cai này có dùng cho các máy chạy Symbian ko vậy bác? Mà dùng cái này có giảm nguy cơ deal phone so với phoenix ko 😁
Các bác chạy xong thấy pin có cải thiện hơn ko!
@hinhattue Mình làm theo bác chủ thớt, nhưng chạy RM-819 bản 12072 của Australia trên naviFirm thấy tiết kiệm pin và cũng mượt lám
1 cách up firmware khá hay 😃
thanks
dùng firmware để làm gì hả các bác,hjx e gà mờ lên ko bik gì,bác nào giải thích ngắn gọn cho e hiểu với

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019