[Hướng dẫn WP] Gõ tiếng Việt bằng "Viet Keyboard"

TDNC
15/5/2012 8:37Phản hồi: 126
[Hướng dẫn WP] Gõ tiếng Việt bằng "Viet Keyboard"
Hiện nay các máy Windows Phone chưa có bộ gõ tiếng Việt chính thức nên chúng ta phải dùng thêm một phần mềm để gõ đó là "Viet Keyboard" (VK). Phần mềm này đã có sẵn trên các máy Lumia của Nokia, nếu máy bạn chưa có thì có thể tải về từ Marketplace.

Phần mềm có 2 cách dùng nhưng rất đơn giản:
  1. Một: Sau khi mở VK lên, bạn gõ tiếng Việt như bình thường (VNI hoặc Telex), đoạn chữ đó sẽ tự động được Copy vào bộ nhớ, gõ xong bạn chỉ việc chuyển sang cửa sổ khác và bấm nút chép (Paste) bên trên bàn phím là đoạn chữ tiếng Việt sẽ hiện ra ngay.
  2. Hai: cách hai cực kỳ tiện lợi, sau khi gõ xong, bạn nhìn xuống dưới sẽ thấy có 4 phím nhỏ hình tròn, trong đó 3 phím đầu tiên có chức năng tuần tự là tin nhắn SMS, Email và Facebook. Khi bấm vào các phím này, ví dụ như SMS thì lập tức tin nhắn sẽ hiện lên và Paste luôn đoạn chữ tiếng Việt đã gõ vào khung soạn thảo, khỏi cần Paste.
Phía trên màn hình, ở bên phải có nút để chuyển qua lại giữa chế độ gõ VNI hoặc Telex, nút Xóa dùng để xóa màn hình, nút hình cây bút ở dưới màn hình dùng để chuyển qua lại nhiều loại bàn phím (gõ tin nhắn, bàn phím số...). Hoặc bạn cũng có thể nhấn vào nút có hình dấu chấm hỏi ở góc trên bên trái để xem đầy đủ hướng dẫn.

Lưu ý: Ngoài "Viet Keyboard" ra bạn cũng có thể thử thêm một phần mềm miễn phí tương tự khác có tên là "V-Key".

126 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Wp hạn chế khoản bộ gõ TV quá, anh em ai có khả năng thiết kế cho dân Wp nào 😁

P/s: Khổ quá các bác :D Việt Nam ta là cứ phải từ từ chứ :D lên chủ nghĩa là không vội được đâu :pCái gì cũng muốn nhanh nhất và tốt nhất thế :D
ae WP sướng nhé 😃
cuongnkc12
ĐẠI BÀNG
12 năm
mất thời gian quá. mún dùng thử WP mà phải suy nghĩ lại rồi :oops:
@cuongnkc12 từ từ bạn ơi, trước sau gì cũng phải có thôi bạn ạ, nokia đã làm rầm ở VN nên bạn đừng lo bạn
chắc phải đợi bản 7.8 thôi...hj vọng sẽ kèm luôn bộ gõ vào thì hay biết mấy..ko thích xài phần mềm thứ 3 nhưng buộc xài 😔
@hanhph0ng các bản build sau mới được support ngôn ngữ, còn bản 7.8 build đầu chắc vẫn chỉ như cũ 22 lang thôi bạn à
@hanhph0ng mình đợi 1 năm rưỡi rồi nên cũng chả hi vọng lắm :D
p/s: nó mà có bộ gõ như iPhone thì ngon
MQ1410
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hanhph0ng 7.8 là bản rút gọn của win 8, trong khi cac công cụ mới của win8 khi M$ gioi thiệu không thấy có hỗ trợ thêm tiếng việt (theo mình nhớ là vậy)
có phần mềm vk thì tiện lợi quá còn gì,nhưng sử sụng vẫn hơi phức tạp
TuanHanu
TÍCH CỰC
12 năm
"Hai: cách hai cực kỳ tiện lợi, sau khi gõ xong, bạn nhìn xuống dưới sẽ thấy có 4 phím nhỏ hình tròn, trong đó 3 phím đầu tiên có chức năng tuần tự là tin nhắn SMS, Email và Facebook."

Nút cuối là nút Post và nó k chỉ post đc lên FB mà còn những tài khoản khác mà WP7 support như Twitter ...
Chả hiểu, cơ mà có nhiều người lại thích sài English mới dị, 10 con 1280 thì 7 con để English, mọi ngưòi bảo để E học tiếng anh luôn :p

1280 mà vậy chắc smartphone thì khác gì từ điển đâu:p

Có khi lại hay, một công đôi việc :p
@_nhan_nv_ 1280 và 1202 xài EN nhắn mới nhanh chứ gỏ ra chữ b phải bấm 3 lần số 2 thì lâu quá (2: a, ă, â, b, c)
@hoasenvang mình ko bao h chat hay viết email ko dấu. thậm chí hồi xưa chat bằng con nokia 6230 cùi bắp cũng bật T9 lên chat tiếng Việt cho nhanh. bây h mà chat ko dấu còn chậm hơn cả có dấu vì phải suy nghĩ bỏ cái dấu ra. rất ghét mấy đứa chat hay lên fb mà cứ viết ko dấu trong khi bộ gõ vẫn đang bật đó
@_nhan_nv_ Do thói quen 1 phần bạn ạ. Tôi dùng điện thoại hoàn toàn để tiếng anh. không phải là tôi giỏi tiếng anh hơn tiếng việt. Và 1 điều nữa đôi khi tiếng anh lại dễ hiểu hơn tiếng việt đấy. Bạn thử dùng bản WinDows cho pc việt hóa xem. Kinh dị
@_nhan_nv_ Thường là do nếu để tiếng Việt thì bộ gõ cũng là tiếng Việt luôn, như vậy muốn nhắn tin không dấu khó hơn do phải bỏ qua các chữ có dấu. Chẳng hạn, muốn gõ chữ C thì phải bấm 5 lần (bỏ qua ă, â) thay vì 3 lần như tiếng Anh.
android voi iphone thi khoe hon han,hihi
Icemat
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đùa chứ wp ra lâu như thế rồi mà không có nổi bộ gõ tiếng Việt hả mấy bác 😁
@Icemat chính xác là thế bác ạ, tương lai có vẻ mù mịt lắm.

Em lót dép hóng bàn phím tiếng việt hơn 1 năm rưỡi nay rồi mà có thấy đâu
Mình ngại khoản này nhất nè. Cái ông MS này tệ thật.
ok_never
TÍCH CỰC
12 năm
Mình toàn nhắn tin ko dấu, trừ khi lên diễn đàn chém gió thì mới dùng có dấu nên cũng ko ảnh hưởng lắm. Máy 710 màu trắng, nền trắng nhìn khoái ghê😃
Điện thoại cao cấp giờ thông minh hơn người dùng rồi:p

Với Wp thì tư tưởng phát triển đó là tích hợp tất cả trong một trong một phạm vi cho phép, bản thân hệ điều hành đã chứa rất nhiều công cụ rồi nhiều khi chả cần app thêm mấy trừ khi nó vượt trội😁

A e dùng Windows thấy đấy, bản thân nó cũng chứa quá nhiều công cụ tiện ích rồi:pnhiều khi lên mạng serch tiện ích có khi chả cần thiết :p
tido2707
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cái này cũng dễ mà 😁
Có còn hơn không. Có chồng hơn ở giá 😁. Mấy cái vụ gõ tiếng Việt này có lẽ Android là ngon nhất. Bộ gõ tiếng Việt free của anh Trần kỳ Nam thật tuyệt.😃
@FullOfLove ai nói nó không đoán từ, ý mình là nó không tự sửa từ.
@junior1506 ai nói ko có. bật auto-complete thì khi từ sai bấm dấu cách hay dấu chấm là tự nó sửa thành từ đầu tiên trong danh sách
@FullOfLove đã bật và k có gì xảy ra, nói chung thì vẫn phải công nhận khi trình gõ tiếng việt trên Android vẫn còn kém. Đây là quan điểm của mình.

Nếu bạn muốn hiểu thế nào là trình gõ tiếng việt tốt, hãy mượn ai đó 1 chiếc iDevice chạy OS 4 trở lên thì sẽ hiểu
@junior1506 sao mà ko có j xảy ra đc, mình cài biết bao nhiêu lần có bị j đâu. nó cũng y chang bàn phím mặc định của android thôi. có điều chán quá nên toàn phải tắt đi chứ mặc định là bao h nó cũng đc bật hết
ACE động viên anh ấy viết một bộ gõ ngon hơn android cho WP nào :p
onlyu_2288
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cứ như Androi dùng cái gì cũng sẵn, cũng free, cũng sướng 😃
@onlyu_2288 nó nhiều thật nhưng không " đỉnh " cho mấy , pm rác thì vô số kễ
Tobie_arc
TÍCH CỰC
12 năm
Thật sự những nhu cầu cần thiết nhất của 1 chiếc điện thoại wp đã làm rất tốt rồi,thậm chí tốt hơn ios và android.Nhưng bộ gõ tiếng Việt lại là điểm trừ,thật tiếc.Cả ios và android bộ gõ tiếng việt đều rất tốt và tiện lợi,đặc biệt là ios
hay quá! Kết lu710 rùi đấy. Mong là 7.8 này tích hợp tviệt lun cho ae wp nhỉ các bác!
Dùng ăn roi cho lành, cái gì cũng có😁

Sent from my HTC EVO 3D X515m using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019