Windows 8 Release Preview sẽ hỗ trợ đa màn hình hoàn hảo hơn

Didu
16/5/2012 9:6Phản hồi: 68
Windows 8 Release Preview sẽ hỗ trợ đa màn hình hoàn hảo hơn

Kể từ bản Release Preview của Windows 8, Microsoft và nhóm kỹ sư phần mềm của họ đã cải thiện khả năng hỗ trợ sử dụng đa màn hình tốt hơn và đầy đủ chức năng. Trong khi một số tính năng trước đây vốn phải cần tới ứng dụng từ bên thứ ba hoặc chưa có trên bản Consumer Preview thì giờ đây nó đã mặc định có trên Windows 8 Release Preview. Dưới đây là chi tiết những thay đổi về khả năng hỗ trợ đa màn hình trên Release Preview của Windows 8, phiên bản dự kiến sẽ trình làng tháng tới.

Khả năng thay đổi hình nền

Đầu tiên là cải thiện hỗ trợ thay đổi hình nền cho các màn hình riêng biệt. Người dùng Windows 8 giờ đây có thể thay đổi hình nền, thiết lập các tuỳ chỉnh cho từng màn hình khác nhau. Với những hình nền dài, Windows 8 cũng hỗ trợ span (kéo dãn) giữa những hai hoặc những màn hình khác nhau để tạo nên hiệu ứng tuyệt vời.

Thanh tác vụ trên hệ thống đa màn hình

Một cải thiện đáng kể khác kể từ Release Preview đó là thanh taskbar trên hệ thống đa màn hình. Trước đây, taskbar chỉ hiển thị trên một màn hình duy nhất nhưng trên Windows 8, Microsoft đã cho phép người dùng tuỷ chọn hiển thị thanh tác vụ (taskbar) trên màn hình thứ hai. Ngoài ra, còn có tuỳ chọn hiển thị các biểu tượng chương trình trên thanh tác vụ ở mỗi màn hình riêng biệt. Mặc định, các biểu tượng chương trình sẽ hiển thị trên hai taskbar (ở hai màn hình) nhưng người dùng có thể tuỳ chỉnh cho taskbar của một màn hình chỉ hiển thị biểu tượng ứng dụng mà nó đang mở.

Ứng dụng Metro

Kể từ Windows 8 Release Preview, Microsoft đã cho phép thanh Charms (Charms bar), màn hình ứng dụng Metro hiển thị trên những màn hình khác nhau. Nói cho rõ hơn thì mỗi màn hình giờ đây sẽ hoạt động độc lập như thể nó là một máy tính riêng biệt, hỗ trợ rê chuột tới góc trái để hiển thị cửa sổ chuyển ứng dụng (app switcher) hay hiển thị thanh Charms (rê chuột sang cạnh phải). Ngoài ra, với mỗi ứng dụng Metro, người dùng cũng có thể dễ dàng di chuyển, kéo nó từ màn hình này sang màn hình khác. Chi tiết xin mời xem thêm trong video bên dưới.

Nguồn: Neowin
68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

l0.000d
ĐẠI BÀNG
12 năm
quá tuyệt!Nhìn cái giao diện metro mà thích mê.
nguoivocam
ĐẠI BÀNG
12 năm
@l0.000d Giao diên metro khó làm việc
yêu Win 8 từ bàn developer rồi, tốc độ khởi động là điều mình quan tâm nhất
thế là các bác lập trình, đồ hoạ...thích lắm đây 😁
rainmaster
ĐẠI BÀNG
12 năm
Màn hình cảm ứng thì dùng thế nào ??? Triều đại cảm ứng đang lớn mạnh mà.
@rainmaster màn hình cảm ứng thì vuốt từ cạnh đó h mà, clip từ trước khi bản DP đã có rồi. chỉ có màn hình dùng chuột mới gặp vấn đề ở các cạnh chung khi dùng nhiều màn hình thôi nên nó phải cho hít dính vào các góc đó
tungfnv
ĐẠI BÀNG
12 năm
@rainmaster Vâng. Win 8 xây dựng cho màn hình cảm ứng nhưng chưa có sản phẩm nào để thử bác nhỉ? Hy vọng nó dùng ngon lành phở cho các loại màn hình.
bkis1112
TÍCH CỰC
12 năm
1 cái xem phim 1 cái lam việc 😁
liệu nút start có còn ko nhỉ :|
@phanhoj hình như là ko bạn ơi, rê chuột vào show destop là nó ra 1 menu. mình mới dùng thử của bạn mình chứ chưa khám phá hết.
V2TV2T
TÍCH CỰC
12 năm
ko thích cái thanh charm giống như một số driver trên máy tính cứ nhỡ rê chuột vào là lại tòi ra rất khó chịu, hi vọng là tắt dc
99v9.9999
TÍCH CỰC
12 năm
đẹp !!!
tốc độ khởi động thì cũng tùy từng máy thui có phải máy nào cũng nhanh đâu 😔
@chien52c4 Pentium Dual Core + HDD bình thường đã khởi động 12s rồi
vdihu
TÍCH CỰC
12 năm
kết metro từ khi được nghịch HD7.Nhung trên PC có vẻ hơi khó sử dụng vì ko có cảm ứng(em chưa thử win 8 nhưng doán vậy)
Dù sao vân mong chờ win8
ngóng chờ xem thế nào, đang dùng WP quen, nhìn thấy giao diện thân thuộc, yêu quá
tháng 6 sắp tới roài, ngóng chờ bản ra tiếp theo của win 8
danglong27
ĐẠI BÀNG
12 năm
đang ngồi chờ em win 8 thử
windows 8 chính thức chắc sẽ có thêm nhiều tính năng mới, có tính năng chặn web đen http://bit.ly/JPSDUH
chờ w8 quá
ndacthien
TÍCH CỰC
12 năm
@inconsolable1910 Sao không xài thử bản consumer review đi, chờ làm gì cho mệt. Mình thấy w8 khá hay, cchưa phải bản chính thức nhưng chạy nhẹ nhàng, khởi động và shutdown rất nhanh, hỗ trợ live account như trên điện thoại, rất thích. Hiện tại gặp 1 lỗi đối với mình là nghiêm trọng mà mình phải dùng lại w7: usb3G không hoạt động được!
dungcccc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ndacthien bản Consumer preview em đang dùng usb 3G được nè! cài driver của win7 thôi.
le.truong91
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ndacthien úb 3g hoạt động tốt mà bạn
2 màn hình gắn vào cùng 1 CPU à
@zhuxian111 ban gan 4 5 cai man hinh cung dc tuy theo Vga ban the nao
good đấy, đầu tháng 6 tiễn win7 luôn, h hai a e nhà ms đang song hành trên em dell của mình😁
Bác nào dùng Win 8 thử Alt +F4 rồi chọn Shutdown xong mở lại xem có nhanh như khi tắt bằng Charm ko?
Riêng mình thì thấy Shutdown từ Charm cứ như chọn Hibernate trong Win 7 rồi mở lại vậy.
totoanbs
ĐẠI BÀNG
12 năm
@VuHien89 Thì cái đấy nó là Hibernate mà, lúc mình khởi động có chọn được vào BIOS đâu. Còn Restart khởi động vẫn lâu như thường 😔
vẫn dùng Consumer Preview từ những ngày đầu tiên cho tới giờ.
@thanhoanhanh Bác thấy ổn không. E định úp dùng thử. Mà khi mình úp có cần fomat lại ổ C ko bác. E chỉ sợ nó mất hết dữ liệu mắc công cài lại 😔

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019