Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

HTC One X và EVO 4G LTE bị hải quan Mỹ hoãn nhập vì nghi vi phạm bằng sáng chế của Apple

Duy Luân
16/5/2012 10:18Phản hồi: 163
HTC One X và EVO 4G LTE bị hải quan Mỹ hoãn nhập vì nghi vi phạm bằng sáng chế của Apple

HTC vừa thông báo hoãn bán hai chiếc điện thoại chủ lực của họ dành cho thị trường Mỹ là One XEVO 4G LTE. Lý do mà hãng đưa ra đó là hải quan Mỹ cần xem xét lại các hai sản phầm này theo một lệnh của Ủy ban thương mại Quốc Tế Mỹ (U.S ITC) được đưa ra hồi tháng 12 năm ngoái nhưng hoãn đến ngày 19/4 năm nay. Theo lệnh này, vài điện thoại của HTC đã vi phạm bản quyền của Apple về việc chuyển hóa một số nội dung như số điện thoại, địa chỉ email thành liên kết tương tác được. Việc hoãn ba tháng thi hành lệnh là do ITC muốn HTC có thời gian để sửa đổi lại sản phẩm của mình.

Đáp lại vấn đề này, HTC cho biết họ đã tuân theo phán quyết của ITC và hiện đang làm việc tích cực với hải quan để đảm bảo One X, EVO 4G LTE sẽ được tiếp tục nhập khẩu vào thị trường Mỹ. Ngọn nguồn của vụ việc này thật ra không phải là vấn đề giữa HTC với Apple mà là giữa Google với Apple do việc chuyển nội dung thành liên kết tương tác là do Android quyết định. Sau khi trải qua quá trình xem xét của hải quan, nếu hai sản phẩm nói vẫn bị cho là vi phạm bằng sáng chế của Apple thì đây quả là một tin không vui với cả HTC lẫn Google. Trang tin Forbes thì cho rằng Microsoft cũng sẽ "vui mừng" nếu quyết định hoãn được thông qua bởi có khả năng các công ty sẽ mở rộng sang việc kinh doanh điện thoại Windows Phone thay vì Android.

Theo Forbes, Engadget
163 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

exchangeu
TÍCH CỰC
12 năm
Xong!Về vườn:rolleyes:
phukhuong27
ĐẠI BÀNG
12 năm
Đúng là Mỹ
@phukhuong27 Là sao hả bác...
phukhuong27
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Phamhuy7 Là cái j nhắm chơi yếu hơn là cấm.
kinh doanh bay h k chơi bẩn là thua thiệt ngay .😔
vài bữa lại có tin Đaì Loan hoãn nhập iphone cho xem :rolleyes:
@trankhacchan Iphone là từ đài loan ra mà bạn ,có phải nhập đâu
@trankhacchan Mỹ là thị trường lớn...Quả này HTC mệt rồi,Apple đúng là hiểm thật!!!
Thế còn mấy con khác thì sao:rolleyes:
l0.000d
ĐẠI BÀNG
12 năm
hix.APPLE bá đạo thật.
chuc mung nokia vs microsoft
l0.000d
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ilikenokia lãng nhách zị ông.Tự nhiên chúc mừng nokia voi ms
koisiujing
ĐẠI BÀNG
12 năm
vãi lúa apple. các hãng lo mà đăng kí bản quyền hết đi. cái chức năng gì có trên điện thoại thì đăng kí hết đi. để dành kiện hãng khác. có lợi cho mình lắm đó 😔(
chicoptm
TÍCH CỰC
12 năm
má ơi! cái này là cái androi 4.0 mà!!!! vậy cái galaxy s3 sao trời!! cấm 3 tháng thì... 3 tháng sau có con khủng long khác rồi! còn gì là hot nữa hả trời!!!!!!!!
vohphuong
TÍCH CỰC
12 năm
Rồi xác định, HTC sao đen thế
Lại ép bồ :mad:
Ô ngon quá nhỉ. Chia buồn vs anh chàng đến từ Đài Loan nhé. Táo cũng nhiều chiêu ghê nhỉ.
HTC cũng rủi quá nhỉ các bạn. mà HTC vi phạm chuyện gì mà để hải quan cấm nhập nữa thế trời. Mình fan apple mà cũng khong thích sự thái quá thế của apple. cái nào châm chước dc thì chấm chước còn cần kiện thì kiện chứ cứ thế này hoài cũng khó. cho cả 2 bên nhưng để chờ xem HTC vipham5 chuyện gì
@x7psdm Đại khái theo mình được biết là : cái tương tác trong tin nhắn hoặc email ấy, ví dụ bác gửi địa chỉ email qua SMS cho bạn bác, bạn bác kích vào địa chỉ đó trong SMS là link tới wed được luôn, thật ra thì cái này không có gì mới, OS nào cũng có, từ winphone, Sym.... nhưng ác cái là anh Apple này đăng ký bản quyền tại Mỹ, cho lên có hiệu lực để gây khó dễ với các hãng khác, nhất là nhưng anh nào cạnh tranh với mình
@chumzuizui bác này không biết mà chém kinh quá, chắc fan apple, xin thưa bác là android được phát mình trước cả Ios nhé
http://www.vietnamandroid.com/gioi-thieu
@dainguyenhai bác này không biết mà chém kinh quá,chắc fan android,bác đọc lại sách nói về steve jobs đi nhé
@chumzuizui mình không là fan của hãng nào cả, mình rất thích apple nhưng chỉ thích MAC và Ipad thôi, còn IP thì màn hình bé quá không phù hợp với nhu cầu công việc của mình, mình nói bác kia vì bác ấy nói Android là OS ăn cắp nhé, thế giới phát triển dựa trên sự sáng tạo, và người đi sau kế thừa những cái hay của người trước ( nếu không vậy thì kinh nghiệm của thế hệ cha ông vứt đi hết ah ) còn tất nhiên ai phát minh ra cái gì thì người đó có quyền thừa hưởng và đăng ký thương hiệu của mình, cùng chung sống hoà bình và cùng nhau phát triển, đừng có kiểu cấm đoán những cái thông dụng và cơ bản nhất ( chứ bây giờ Nokia, Moto,MS... nó cấm hết các sáng chế mà không cho các hãng khác sử dụng thì chúng ta làm gì có các sản phẩm công nghệ mà vọc
Mỗi hệ điều hành có 1 cái hay riêng và phù hợp với từng đối tượng sử dụng ( mình dùng nó chứ không phải tôn thờ nó ) còn thật ra đt thì mình ko dám khoe chứ IP mình cũng đã dùng 5 đời máy và trên 20 mẫu đt android ( 2 cái OS này mà kết hợp những cái tối ưu của nhau thì quá OK, mong là các bên cho sử dụng công nghệ của nhau rồi trả phí như MS chứ đừng có cái kiểu cấm đoán làm gì, cùng cạnh tranh và phát triển càng có lợi cho người tiêu dùng ....)
BACSYCOC
ĐẠI BÀNG
12 năm
hehe lại vấn đề bản quyền😁
Úi HTC bị cú này xem ra khá ê đây. AP bá đạo quá. thấy như NO cũng hay chẳng có gì đụng hàng vs mấy hãng khác mà có thì chắc chỉ có NO đi kiện thoy, WP có mình NO là tập trung chứ mấy.
nguyennamha
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xin lỗi nhưng số bạn đen quá trời :p .
vậy là lưu kho hải quan hơi bị lâu 😁
Đúng là thị trường Mỹ khó tính nhất địa cầu, muốn vô k phải dễ, phải be careful... chờ nằm vài tháng HTC cũng lỗ biết bao nhiêu cho mà nói...
Đổ về VN bán tháo bán chạy đê :p
ko nhập vào Mỹ thì bán cho VN đi,one X đang hết hàng kìa.
@cavoiu đi đâu cũng thấy thế này 😁
@inconsolable1910 oh yes

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019