Sử dụng công nghệ nhận dạng giọng nói trên thiết bị di động để điều khiển hệ thống camera quan sát

ayotechnology
16/5/2012 10:56Phản hồi: 51
Sử dụng công nghệ nhận dạng giọng nói trên thiết bị di động để điều khiển hệ thống camera quan sát
Chào các bạn,
Chắc hẳn chúng ta cũng không còn lạ gì với công nghệ nhận dạng giọng nói trên thiết bị di động và đặc biệt là Siri trên iPhone 4S của Apple. Và từ đó mình đã tạo ra phần mềm SayIt có tính năng nhận dạng giọng nói cho BlackBerry. Ngoài tính năng nhận dạng giọng nói để thực hiện một số thao tác cơ bản trên máy điện thoại, mình mong muốn ứng dụng nhận dạng giọng nói trên thiết bị di động nói chung và SayIt trên BlackBerry nói riêng có thể hỗ trợ cho chúng ta nhiều việc hơn nữa, ví dụ: điều khiển một số thiết bị trong nhà, quan sát ngôi nhà của mình từ xa thông qua thiết bị di động,....

Sau đây là một video demo về việc sử dụng SayIt để điều khiển hệ thống camera do mình thiết kế.

Phương thức hoạt động của hệ thống đơn giản này như sau:
  • Máy BlackBerry cài sẵn ứng dụng SayIt được kết nối vào chung mạng Wifi với máy Laptop
  • Laptop được cài sẵn chương trình để thực hiện liên kết giữa máy BlackBerry và hệ thống camera
  • Khi nhận được lệnh, tín hiệu sẽ truyền thông qua Wifi lên Laptop, sau đó Laptop sẽ ra tín hiệu điều khiển hệ thống Camera
  • Bo mạch sử dụng để điều khiển là bo Arduino (Open hardware nổi tiếng do Italy sản xuất )
Một số hình ảnh về phần cứng mà mình sử dụng

Hệ Camera Pan/Tilt
Arduino UNO
Thực sự ứng dụng trên còn đơn giản nhưng mình muốn thông qua bài viết này, các bạn góp ý cho mình để ý tưởng trở nên thiết thực hơn và có thể thương mại hóa.
Chào thân ái,
51 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

PingMD
CAO CẤP
12 năm
Hay quá nhỉ. BB và Laptop sư dụng khác mạng Wi-fi thì sao?
vuhuy229
ĐẠI BÀNG
12 năm
Xin lỗi, mình không biết. Thấy người trong video nói tiếng anh mình tưởng cái này của nước ngoài cơ. Bạn thật giỏi, chúc thành công
@vuhuy229 của bạn ấy đấy!
@vuhuy229 cái Sayit là của 1 bác VN k biết phải bác này k, phải chi nó hỉu tiếng việt nhỉ :p
Bác này bữa có lên báo nè, phục bác thật vào đại học mới tiếp xúc máy tính mà giỏi quá 😃
hay thật.😃
doctornxt
ĐẠI BÀNG
12 năm
nếu áp dụng vào thực tế thì bác nên làm cho cái camera quay từ từ, chứ quay nhanh vậy ko nhìn rõ đc
với lại nên thêm nhiều góc độ hơn
chúc bác thành công
@doctornxt Mình có thể điều khiển camera IP quay với 2 bậc tự do pan/tilt.
Vấn đề tốc độ thì mình có thể dễ fangf hiệu chỉnh. Thanks
quanggiao
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chúc bạn thành công :x
super ga`
ĐẠI BÀNG
12 năm
rất hay ah nha, nhưng nếu hỗ trợ tiếng Việt thì quá đỉnh rồi còn gì
Vài năm nữa con người sẽ giống như "tưng tưng", cứ đi đi lại lại rồi nói gì đó với ai không rõ. Nhưng thực sự là đang điều khiển thiết bị. Ghê thật !
Đây là nền tảng, nếu phát triển theo hướng security thì nên
- Hoạt động nhanh hơn nữa
- Kết hợp với việc nhận dạng chuyển động và thân nhiệt nữa càng tốt
- Quản lý nhiều camera
- Zoom and focus
@tamiflu100mg Hiện tại chỉnh nhanh/chậm thì ok, zoom cũng ok, quản lý được nhiều camera luôn 😁
đang dùng BB, thử sayit xem thế nào
Tương lai chúng ta chỉ ngồi 1 chỗ chỉ đạo thôi....
xxx.xxx
ĐẠI BÀNG
12 năm
chặng đườg để thương mại hóa không dài nhưng lắm chông gai, mong bạn thành công và hoàn thiện nó 😃
tuyệt wa', chúc bạn phát triển ứng dụng này thành công hơn nữa, 😁
quochanh55
ĐẠI BÀNG
12 năm
Rất khâm phục bạn sau ứng dụng SayIt.... Chúc bạn thành công hơn nữa với những ý tưởng của mình, rất có thể bạn sẽ được RIM mời về làm việc đấy ^^
langquary
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thật khâm phục bạn! Có những người như bạn sẽ góp phần đẩy nhanh sự phát triển nền CNTT ở Việt Nam
baoon1995
ĐẠI BÀNG
12 năm
nhờ sayit mà anh kiếm đc 400 triệu 1 tháng nhỉ
hơi bị chậm....
tuyệt thật càng ngày càng có nhiều kái mới

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095