Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Cách chụp màn hình (screen shot) trong điện thoại Android

dihuta
17/11/2008 15:4Phản hồi: 56
Cách chụp màn hình (screen shot) trong điện thoại Android
Công việc viết bài hướng dẫn rất cần những hình ảnh để minh họa cho dễ hiểu và sinh động. Sau đây là bài hướng dẫn 2 cách chụp màn hình trên các điện thoại dùng Android. Cách một chụp trực tiếp trên điện thoại và lưu vào thẻ nhớ, cách hai sẽ chụp trên máy tính.

Cách 1: Dùng phần mềm Screenshot chụp trực tiếp trên máy tính

Cần chuẩn bị

1. Chiếc điện thoại Android có thẻ nhớ, có quyền root (các máy sử dụng Firmware custom tất đã có quyền root như cái Firmware của JF, Firmware có font tiếng Việt).
  2. Download phần mềm Screenshot dưới đây về, bun nén, chép lên thẻ nhớ và cài vào máy (xem hướng dẫn cài phần mềm android).
Chụp màn hình

1. Chạy Screenshot lên, lần đầu có thể được hỏi quyền truy cập, ta chọn luôn luôn cho phép.
  2. Đến màn hình nào đó muốn chụp hình, bấm phím Camera.
Ngoài ra trong Screenshot ta có thể bật Menu, chọn bao nhiêu giây thì sẽ tự động chụp

56 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cách 2: Dùng công cụ trong bộ SDK của Android để làm công việc này.

Cần chuẩn bị

1. Chiếc điện thoại Android và cáp USB kết nối nó vào máy tính.
  2. Máy tính đã cài Java (JRE hay JDK), đồng thời download và cài đặt bộ Android SDK.
  3. Tải Android Driver (android_usb_windows.zip) dưới đây và bun nén ra để sẳn.
Chụp màn hình

1. Bật tính năng USB Debugging trên điện thoại bằng cách vào Settings -> Applications -> Development và check vào Enable USB Debugging.
  2. Kết nối điện thoại vào máy tính bằng cổng USB. Windows đòi Driver của Android Phone, mình chọn mục tự chỉ đường dẫn, chỉ vào thư mục Android Driver vừa bun nén ở trên.
  3. Vào thư mục Android SDK mà bạn đã bung nén. Thường là “android-sdk-xxxx”. Sau đó mở thư mục tools.
  4. Double click vào “ddms” (có nghĩa là Dalvik Debug Monitor Service)
  5. Trong DDMS, tên điện thoại kết nối sẽ hiện ra. Bấm vào nó, click menu Device và chọn Screen capture để bạn chụp hình ảnh hiện tại trên điện thoại. Nhấn Save để lưu hình hiện tại, nhấn Refresh để cập nhật ảnh mới nhất về máy tính.

Click Screen Capture để bật hộp thoại chụp hình

Vậy là hôm sau gửi bài đã có hình... Tuy còn phức tạp nhưng cực lần đầu, những lần sau sẽ sướng. Chờ giải pháp phần mềm trên Android cho đơn giản hơn.

android_usb_windows.zip
illidan8984
ĐẠI BÀNG
15 năm
máy chưa cài tiếng việt à? 😃 ........
Máy chụp lúc vẫn còn zin, không có quyền root mà chụp hình được chính là cách thứ 2.
@dihuta Anh ơi cho em hỏi nút home của htc chụp mình liên tục là bị lỗi gì ạ
Bác hướng dẫn em một chút với.
EM chưa dung PDA bao giờ cả em mới mua con T-mobile G1 nhưng chưa làm được gì ngoài nhắn tin và gọi điện cả.
Cấu hình
-Firmware version 1.5
-Basband version: 62.50S.20.17H_2.22.19.26I
-Kernel version: 2.6.27-00329-g8312bafjesusfreke@androidDev )
-Build Number Kila-User 1.5 CRB21 147201 ota-rel-key, release-key
Hiện em đang dùng mạng Viettel
Máy có tín hiệu Wifi nhưng không duyệt wed được, không đăng ký được GPRS (do đợi quá lâu khi duyệt phần APNs mà không thấy gì)
Bác làm có cách gì giúp em với em đang bế tắc wa.
Có Pác nào giúp em với em đang cần sử dụng
Máy bác đã có quyền root rùi đó bác up rom là đc. Mún ổn định ít hao pin thì up rom CM nhé
Các bác ơi cho em hỏi có thể cài window moblie cho T-Mobile G1 được không các bác

Em thấy điện thoại sử dụng window mobile đọc và sửa được file word và file excel còn android trên T-moblie G1 không sài được
cài phần mềm Document To Go đi bạn
Hiện nay em seach trên maket có 1 soft screen capture (icon là hình máy ảnh DSLR và hiện hình máy ảnh trên thanh thông báo trạng thái). đặt giờ tự chụp, chụp trực tiếp từ đthoại. Nhưng cài vào 5700 nó ko chạy, bác nào xài đc soft này hướng dẫn anh em giúp nhé
cho mình hỏi sau khi kết nối nó 0 hiện tên điện thoại ~~> ấn device chọn Screen capture không được vì nó 0 cho phép thực hiện thao tác này, h mình phải làm sao? bạn nào giúp với 😔(
mình dùng ss i5700. fw 2.1 nhưng cài cái screenshot vào,mở ra nó cứ báo là cái gì gì đó mà mình thấy có chữ errorvaf ko dùng được.hihi.bạn nào giúp với.cái chụp ảnh màn hình này thấy thằng bạn dùng iphone chụp ngon lành lắm.
marcong
TÍCH CỰC
14 năm
Đó là ứng dụng drocap2 đúng không? Để xài được nó máy bạn phải root đã. Chạy drocap2, nhấn vào start. Sau đó thoát ra ngoài bằng nút home. Chuyển đến hình mình muốn chụp rồi lắc cái rụp. Điện thoại kêu tít 1 phát là capture ok!
Cách thứ 3 nữa là dùng .... máy chụp hình (hoặc ĐT có chức năng chụp hình) chụp cái màn hình của ĐT (chú ý nhớ tắt Flash nhé 😁 ), sau đó vào ACDSee mà crop lại ảnh :D
Hoặc có thể dùng Photoshop để chỉnh, xong nhớ resize lại cho vừa với kích thước quy định của diễn đàn hoặc là up nó lên một trang chi sẻ ảnh nào đó :D
lovesky
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái cách gán phím để chụp thế nào nhỉ? Máy mình k có phím camera. Mà chụp xong ảnh nó lưu vào đâu. Có cái phần mềm nó cho phép chỉ lắc cái là chụp nhưng máy mình cài k chạy hicic
Mình dùng cách 2 nó báo: "Fail to get adb version: Can not run program adb...", khi gắn điện thoại HTC Desire vào nó không hỏi drive gì hết mình dùng W7, 64bit, bạn nào giúp mình với
sondkt
ĐẠI BÀNG
13 năm
Mình làm theo cách 2 của bạn nhưng bị lỗi:

Error_Run_ddms.jpg Error_Run_ddms_2.jpg
Lên Market search ShootMe đi các bạn
sondkt
ĐẠI BÀNG
13 năm
oh, mình làm được rồi.
Phải cài đặt SDK manager, sau đó mới chạy ddms
duyfgtk1990
ĐẠI BÀNG
13 năm
Bác chủ cho em hỏi cai galaxy p1000 không có phím camera làm sao chụp được bây giờ. Help
GalaxyTap p1000 bạn ko cần pm gì hết giữ nút back và bấm phím nguồn là chụp đc màn hình, ảnh lưu ở ScreenCapture

Gửi từ GT-P1000 của tôi, sử dụng ứng dụng Tinhte.vn
ung dung tinh te la ung dung j vay?Thong cam post bang E65 k bo dau dc.
@cuongcon1980 Cảm ơn diễn đàn
hình như có cách dùng phím back và phím home thì phải

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019