Hướng dẫn đọc và ghi NTFS SD card và HDD USB OTG cho Galaxy Note có thể áp dụng cho máy Android khác

dunghnvn
17/5/2012 15:14Phản hồi: 15
Hướng dẫn đọc và ghi NTFS SD card và HDD USB OTG cho Galaxy Note có thể áp dụng cho máy Android khác
Hướng dẫn đọc và ghi NTFS SDcard và HDD USB OTG cho Galaxy Note có thể áp dụng cho máy Android khác.
Định dạng ( format ) FAT và FAT32 là định dạng phổ biến trên thẻ nhớ, định dạng này có nhược điểm ko copy đc file có dung lượng > 4G. Vì vậy nếu các Bác muốn xem Film hd và Full HD ko thể copy đc Film vào thẻ nhớ để xem đc và cũng ko quay phim liên tục ko stop hết thẻ nhớ đc.
Sau đây Tôi sẽ hướng dẫn các Bạn cài đặt để ĐT Android đọc và ghi lên thẻ nhớ định dạng NTFS để giải khắc phục những khuyết điểm trên, ngoài ra có thể nhận đc HDD gắn ngoài qua USB OTG định dạng NTFS.
Yêu cầu máy phải ROOT. Đối với máy đang chạy 2.3x.x thì Kernel phải hỗ trợ, với những máy đang chạy 4.0.x thì ko cần bởi vì Kernel đã hỗ trợ chỉ cần cài đặt và làm theo hướng dẫn dưới đây là OK
Bước 1 Download file đính kèm sau đó unzip đc file SManager_1.9.5.2.apk, ntfs-3g và folder Read and Write NTFS
Bước 2 Dùng Root Explorer Copy file ntfs-3g vào system/bin và nhớ set Permission như thế này nhé
Bước 3 Copy file SManager_1.9.5.2.apk và folder Read and Write NTFS vào SD card, sau đó cài đặt SManager
Bước 4 Chạy chương trình SManager sau đó chọn Browse as root và OK. Mở Folder Read and Write NTFS chọn file Amount SD card Auto Start.sh làm theo như hình dưới
sau đó Save và bấm back
Tiếp tuc chọn file Amount USB.sh và làm theo hình dưới và Save lại.

Với file Umount USB.sh làm tưong tự như vừa rồi. Bấm Menu chọn More > Advanced options > config > Stice Default view favorites
XONG. Tháo thẻ nhớ ra và format NTFS trên PC và cắm lại máy chương trình SManager sẽ tự chạy và chạy Amount SD card Auto Start.sh mỗi khi On hay reboot điện thoại. Đối với HDD gắn ngoài qua USB OTG thì sau khi cắm xong mở SManager chọn Amount USB.sh > RUN và khi Muốn rút HDD chọn Umount USB.sh và RUN
Chú ý : Khi Copy file giữa điện thoại và PC thì khi rút diện thoại khỏi PC thì điện thoại sẽ ko nhận SD card nữa lúc này cần chayj SManager và chọn Amount SD card Auto Start.sh > RUN là OK

THANKS XDA FORUMS Links nguồn gốc bài viết tại đây

CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG
15 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này hay quá. Bác cho hỏi, con LG LU6200 của đang xài rom của P936 thì kernel của nó có hổ trợ không vậy bác? Cám ơn bác nhiều.
cái này hay cám ơn bác nhiều
nam.gl
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn..
bác ơi ảnh lỗi kìa :-s
bác chủ úp lại hình giúp em với đc k? em k thấy đc gì hết, đang định đầu tư cái thẻ 32g để xem HD
máy mình đã root rồi nhưng mình up bản rom khác, ko có phần mềm root explorer thì làm thế nào đây.mình dùng LG SU640 đã up lên 4.0.4
Death2409
ĐẠI BÀNG
11 năm
?????????,.........tin vui tin vui
the da co ai up dc 4.2 chua 😆
đúng cái em cần nhưng link tèo hết rồi, bác cho em lại được không? em dùng note2, rom V34 của Mr.Luong. thank
Haianh_32
ĐẠI BÀNG
10 năm
sao không xem được hình bác ơi
Ảnh die hết rồi. Trước e dùng mtb tàu thì nó nhân hdd 2tb qua bõ ngon lành giờ dùng acer thì tịt ngóm. Xem hướng dẫn thì die ảnh
Có cái hình mà chủ post cũng xóa mất rồi, bạn nào có hướng dẫn dùm với.
hunterviet
ĐẠI BÀNG
8 năm
Các bác cứ làm theo hướng dẫn như trên. Em có thể cắm được HDD nhưng không ổn định được như USB. Cắm ổ HDD vào xem không tua được, nhưng với SSD và USB thì được.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019