Máy tính kích thước USB chạy Android 4.0 tốc độ 1.5GHz và RAM 512MB giá chỉ 74$, cập nhật: hết hàng

uhraman
18/5/2012 1:45Phản hồi: 276
Máy tính kích thước USB chạy Android 4.0 tốc độ 1.5GHz và RAM 512MB giá chỉ 74$, cập nhật: hết hàng
FXI Cotton Candy, chiếc máy tính chạy Android 200$ có kích thước chỉ bằng một chiếc USB đã thu hút được khá nhiều sự chú ý thời gian vừa qua. Tuy nhiên, có vẻ như nó đã gặp một đối thủ xứng tầm khi một chiếc máy tính khác có kích thước tương đương của nhà sản xuất Trung quốc được rao bán trực tuyến chỉ với mức giá 74$, thậm chí còn có thể rẻ hơn nếu bạn đặt hàng số lượng lớn.​
Nhìn bên ngoài, chiếc máy tính trông giống như một chiếc USB lưu trữ không hơn không kém. Tuy nhiên, đừng vì thế mà vội đánh giá sức mạnh của nó cũng như thế. Chiếc máy tính mang nhãn hiệu Rikomagic MK802 này được trang bị một CPU AllWinner A10 1.5GHz ARM Cortex-A8 đơn nhân, GPU Mali 400 và 512MB RAM. Bộ nhớ trong của thiết bị là 4GB Flash và hỗ trợ cả khởi động từ thẻ microSD ngoài thông qua khe cắm trên thiết bị. Điều thú vị nữa là MK802 đã được cài sẵn Google Android 4.0 Ice Cream Sandwich. Tuy nhiên, về mặt lý thuyết, nếu Android không đáp ứng nhu cầu làm việc của bạn, bạn có thể cài Ubuntu, Debian hay một phiên bản Linux nào khác có hỗ trợ ARM lên đó. Bên cạnh đó, thiết bị cũng có đầy đủ các cổng kết nối như 1xUSB, 1xmicroUSB, bộ thu sóng Wifi 802.11b/g, và cổng HDMI nối với màn hình có tín hiệu ra 1080p được cho là có thể chơi video HD. Nhìn chung, cấu hình MK802 như vậy là đủ cho các tác vụ cơ bản hàng ngày của một người dùng bình thường.​
Hiện tại, bạn đã có thể đặt mua trên Aliexpress với giá 74 USD bao gồm cả phí chuyển hàng, tuy nhiên hơi buồn là nhà cung cấp không hỗ trợ chuyển sang Việt Nam nên có thể bạn phải nhờ một trung gian nào đó.​
Chi tiết cấu hình máy tính Mini RikoMagic MK802:​
Update: Mình vừa vào trang bán hàng trực tuyến AliExpress và thấy đã cháy hàng, có khoảng hơn 450 người đã mua, chủ yếu từ Hoa Kỳ.
Nguồn: ArsTechnica
276 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

99v9.9999
TÍCH CỰC
12 năm
đúng là trung quốc, không gì là không thể
@99v9.9999 Cùng ý kiến
vinhmta1
ĐẠI BÀNG
12 năm
@99v9.9999 thì TQ nó là công xưởng của thế giới mà, khả năng gia công là vô địch, cái j mà chả đặt hàng TQ sã, dễ hiểu là nó sẽ nhái được thôi,
:eek: có tin tưởng được không nhỹ
@vipkuteo Bạn đa nghi quá người ta đã quảng cáo và bán SP rồi thì còn gì nữa ?
@vipkuteo Nhìn avatar của bác với câu bác comment hợp nhau thật đấy. 😁 Đúng là TQ. Pó tay. Nhưng cấu hình hình như không bằng em kia.
Nếu muốn tiết kiệm bạn có thể tạo một phân vùng tầm 10Gb, cài android x86 lên tha hồ vi vu
@levu136 LOL chip ARM lấy j chạy android x86. nó có sẵn andriod ARM rồi tự nhiên đi cài thêm làm j
@FullOfLove Ý mình là cài trên máy tinh á
@huy.vodai không biết nói sao cho bạn hiểu, bạn vào http://www.android-x86.org/ tải bản android mình cần, nên chọn 4.0. Sau đó tạo file boot bằng USB, hay đĩa CD cũng được.. Tốt nhất bạn lên google đi, có bài hướng dẫn chi tiết đó😃
@levu136 thanks ban @ . bai post cua ban rat co ich
yugotran
ĐẠI BÀNG
12 năm
Vào loại hàng độc đây 😃, Đúng là TQ mới đây đã có thể nhân bản rồi. Ai trên tay con này cho anh em thực tế nào 😁
tamguitare
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không thấy cổng kết nối màn hình, P/C
nhỉ?
ngtienvan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@tamguitare Có cổng HDMI đó bạn!
muidao
TÍCH CỰC
12 năm
@tamguitare cổng hdmi đó bác , đúng là tung của , khiếp , ko ai có thể địch nổi giá rẻ của tung của 😁
@tamguitare HDMI đó bác
@tamguitare Đã có HDMI rùi mà

Sent from my GT-S5570 using Tinhte.vn
binmsc
TÍCH CỰC
12 năm
Lại thằng Tàu, bất cứ ý tưởng mới nào đều làm theo được.
darkeys
ĐẠI BÀNG
12 năm
@binmsc họ thông minh mới làm dc thế mà ^^
sonyenhp
ĐẠI BÀNG
12 năm
@darkeys Chả có gì gọi là thông minh,gọi là ăn cắp chất xám thì có.bạn thử xem có sản phẩm nào của họ mà ko có bóng dáng nhái vs nhái...toàn dựa trên ý tưởng của người khác...
truanang
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sonyenhp Ừ bác thử nhái xem việc nhái nó có dễ như bác tưởng ko .

Cái này mua về chỉ sợ mở ra là cái usb 2 Gb quá .
luserbai
ĐẠI BÀNG
12 năm
Trung Hoa anh hùng có khác 😁
Khi nào FPT bán cũng phải thử 1 con :D
lnq2510
ĐẠI BÀNG
12 năm
Không biết máy tính này trong tương lai sẽ phát triển thành công không nhỉ, nhưng với thực tại cũng khiến mình quá nể phục công nghệ đấy
Red_Skin
TÍCH CỰC
12 năm
@lnq2510 Cấu hình nó tương đương với điện thoại và sản xuất bằng linh kiện điện thoại thôi mà. Chỉ khác là ko có màn hình mà cắm ra màn hình ngoài thôi. Bác nhìn xem cái kích thước của nó cũng như 1 con đt di động thôi!

Dài 8.8 rộng 3.5, to hơn con FXI.
Mua về cắm vào smart TV quá ổn
@nguyendu277 Smart Tv thì cần j nữa bạn? :rolleyes:, kết nối internet, youtube, ứng dụng......mua vào để cắm con LED ở nhà he, lướt web, youtube...chả mong chơi game với cấu hình thế này
texudo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ff2003 Ứng dụng trên Smart TV còn đơn giản lắm 😔, nếu có thêm em này cằm vào thì cả kho Google Play có thể sử dụng
taxtuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@nguyendu277 Đã là Smart TV thì mua về làm gì?!
thaovjp89
ĐẠI BÀNG
12 năm
@taxtuan anh dùng hết chức năng của smarttv rùi chứ ạ
taxtuan
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thaovjp89 Uh!!! rồi....
Ko chơi game khủng được.....
gefox4vn
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tình hình là em này nhập liệu kiểu gì nhỉ, chả nhẽ cắm bàn phím USB và chuột micro USB ;)). Xuất liệu thì HDMI là được roài, mỗi cái là chơi các game cần sensor như đua xe thì không đúng chất android cho lắm 😁
@gefox4vn Chắc là remote thôi
teppyrock
ĐẠI BÀNG
12 năm
@gefox4vn Notice: Without remote control,pls buy wirless mouse or fly mouse by yourself~
trên site bán hàng của nó có nói vậy đó bác
@gefox4vn nó ko có sensor thì ko chơi các game cần sensor thôi, còn lại vẫn bt mà. mỗi phần mềm đều có bộ lọc sẵn rồi nên khi search gg play tự động loại ra các phần mềm ko tương thích như thiếu sensor, phiên bản cũ... ra hết
bái phục lũ ếch nhái Trung quốc
dongthong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Katze
TÍCH CỰC
12 năm
Thông số nhìn thì ngon nhưng thực tế chạy sao thì còn phải xem đã.
định mua....nhưng vào đọc thấy hàng của "tung cẩu" nên đi ra luôn....mà công nhận giá rẻ thiệt ha😃
ktstuan83
TÍCH CỰC
12 năm
chỉ có một cổng usb sao cắm được cả chuột với bàn phím, vậy là phải mua thêm bộ mouse và key bluetooth nữa...!android thì chỉ có cảm ứng mới chơi được thôi
@ktstuan83 ra ngoài của hàng tin hoc bán đầy cổng chia usb đó . rẻ bèo
@ktstuan83 Dùng USB hub để chuyển thành bốn cổng, cùng lúc có thê sài chuột, bàn phím usb và USB nhé.
hê...mua về cho mấy đứa nhóc ngồi nghịch cũng hay..😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019