Hướng dẫn cài đặt Parallel 4.0

vuhai6
19/11/2008 8:4Phản hồi: 14
Hướng dẫn cài đặt Parallel 4.0
Link down bản Parallel mới nhất
http://www.parallels.com/download/desktop/

Giới thiệu: Parallel là phần mềm hỗ trợ việc cài đặt windown trên máy tính Apple. Win cài qua Parallel là win ảo, chạy song song với hệ điều hành MacOS, ta có thể chuyển qua chuyển lại giữa win và mac một cách đơn giản và nhanh chóng mà không cần khởi động lại máy.

Các bước cài đặt:
1./ Kick đúp vào file Parallels-Desktop-4.0.dmg mới tải về để tiến hành cài đặt

2./ Tiếp tục kick đúp vào file Install, một thông báo hiện ra, nội dung chính là muốn bạn xác nhận sẽ chạy file cài đặt này, nhấn Continue để tiếp tục.

3./ Nếu máy bạn đã có sẵn parallel ver3.0 thì một thông báo giống hình dưới sẽ hiện ra thông báo rằng bản parallel cũng trong máy sẽ bị removed, nhấn OK

4./ Tiếp theo là các thông báo, ghi chú không quan trọng, cứ nhấn Continue để tiếp tục, sau 3 - 4 lần continue thì hiện ra thông báo như hình dưới, nhấn Agree

5./ Bước cuối cùng để chắc chắn là bạn chấp nhận cài đặt phần mềm này, nhấn Install để tiếp tục cài đặt

6./ Máy sẽ hỏi pass của bạn, hãy nhập pass vào, nếu không có thì nhấn OK

7./ Cuối cùng là Close ;)

Chạy Parallel lần đầu tiên: Sau khi cài thì icon của Parallel sẽ hiện ra trên dock của bạn, nhưng nếu không có bạn có thể tìm thấy nó trong Application. Khi chạy lần đầu tiên, bạn sẽ gặp thông báo sau:

Nếu như bạn đã có key đăng ký thì nhấn vào: Activate Product, nếu không thì chọn Later (sau này có key thì nhập vào lại)

Bạn có thể nhập email vào để được nhận key dùng thử trong 14 ngày.

Quảng cáo

Phù, cuối cùng thì cũng xong, startup của Parallel nhìn thật hấp dẫn (nếu bác nào lần sau khởi động không muốn thấy nó nữa thì bỏ check đi nhé)

Bài hướng dẫn cài đặt và cấu hình máy ảo đang được viết và sẽ được cập nhật tiếp tại đây
14 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lần đầu tiên update lên parallel 4, nó convert cái Image cũ của mình mất 1 lúc, các bác trước khi cài nên cẩn thận backup dữ liệu trong win trước nhé. Em dùng được mấy hôm cũng chưa thấy có gì đặc biệt mấy, chỉ cảm giác nó mượt hơn so với bản 3 thôi 😃
hoavien
ĐẠI BÀNG
15 năm
không hiểu sao
: khi nhấn Option + Control để parallel thả phím chuột về lại màn hình MAC (để dùng send key cho win ctr-alt-del chẳng hạn) thì không thể nhấn chuột hay phím của Win được nữa.

các bạn có ai bị ko?
😃 thì bác đã thả chuột và phím lại cho mac rồi, muốn dùng chuột và phím trong win nữa thì bác kick chuột vào phân vùng win nhé .
hoavien
ĐẠI BÀNG
15 năm
tớ kick rồi mà nó vẫn trơ trơ ra
chả biết bị lỗi gì, hồi trước dùng bản 3. thì ko gặp vấn đề này
mình cũng bị y như bạn vậy. đợi dài cổ mà con chuột nó cũng chẳng thèm nhúc nhích cho. một lúc sau thì parallels tự dưng bị đóng lại và xuất hiện một cửa sổ nó nói đại ý là parallels đã gặp phải một lỗi khó hiểu, và nó muốn mình thông báo cái lỗi đó đến parallels để khắc phục và họ sẽ gửi mail trả lời. tình hình là vậy đó, bác vuhai06 cho ý kiến đi?
nicky_bao
ĐẠI BÀNG
15 năm
bác có ấy ấy của em nó ko vậy 😁
Gói Parallel 4.0 sao em down về rồi đến lúc chạy có thấy gì đâu nhỉ, ko hiểu nó bị làm sao
Ah, theo mình nhớ thì parallel có thông báo là chuột sẽ bị đứng vài phút :p bác kiên nhẫn chút nhé
😃 có thể là parallel 4.0 không hiểu được cái win của parallel 3.0 của bác, thế lên nó không thể convert để dùng trên bản 4.0 được.

Bác chịu khó cài lại win đi nhé.
Chào bác Vuhai6

Bác cho em hỏi giữa Parallel và Vmware Fushion

Hiện em đang dùng bản Vmware Fushion 2.0.1

Đầu tiên thì em dùng bootcamp cài Vista. Nên khi cứ mõi lần muốn sử dụng Win thì phải restart lại và chọn option. Khi cài Vmware Fushion vào thi em có thể mở Win lên và sử dụng được trên Mac bằng chính Vista mà em tạo băng bootcamp từ lúc đầu

Không biết Parallel có thể không và cái nào tốt hơn
parallel có thể làm như thế, còn cái nào hay hơn thì mình chưa thử 😃 bác thử xem rùi tổng kết cho anh em xem thế nào 😁
Xin hỏi trong quá trình cài parallel 4.0 xuất hiện lỗi thông báo Chương trinh này không thể cài trên máy mac này. Và có khuyến cáo sử dụng hệ điều hành Leopard (em đang dùng) hoặc tiger. và đá ra khỏi quá trình cài. Xin hỏi có ai từng kinh qua lỗi này chưa ạ?
e mới dùng Mac,mong anh em giúp đỡ....Cài Parallels có chơi game Võ lâm truyền kỳ đc ko ạ?
mình đã thấy có ng chơi, nhưng bạn nên xác định máy ảo thì cấu hình ko mạnh, chơi game sợ khéo ko ngon và rựt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019