9 lầm tưởng làm lãng phí thời gian của chúng ta

TDNC
27/5/2012 14:13Phản hồi: 851
851 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Mình mắc fải lầm tưởng thứ nhất
5 CHỮ A 5 CHỮ B đó. 😁
Googol
ĐẠI BÀNG
12 năm
Với lầm tưởng 1 em chỉ cần nâng cấp RAM là dc mà.
hpp0891
ĐẠI BÀNG
12 năm
có lẽ Mac chưa là mục tiêu chính của hacker so với Windown
Không đồng ý với ý kiến thứ 2 :eek:
Như vậy note của mình 2 nhân 1.4 là ok ròi . đủ xài cần gì 4 nhân kaka
youking
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cấu hình càng cao càng tốt không hẳn là 1 lầm tưởng mà là 1 xu thế
Các hãng Công nghệ đều luôn luôn ra cấu hình sau cao hơn cấu hình trước; để làm gì? Để chạy được những ứng dụng mới có độ phức tạp cao hơn phục vụ cho con người
Như iP, Wp... cấu hình cao hơn để bạn có thể chạy được các ứng dụng đồ hoạ nhanh hơn; điều khiển dọng nói cũng nuột hơn... QUÁ LÀ TỐT phải ko
Với Desktop, cấu hình cao hơn chắc chắn tốt hơn. Bạn cứ tưởng tượng để edit 1 bức ảnh, lúc save ảnh với cấu hình cao mất 1s; cấu hình bình thường mất 2s (cái này rất ít để ý)
Một ngày bạn edit hàng trăm bức ảnh; ko tính thời gian máy tính xử lý chỉ tính chênh thời gian do một công việc save ảnh 1 ngày cũng tiết kiệm được cả 100s ~ 2phút.
Tương tự thế với word, excel và lướt web. Mỗi thứ tí có thể giúp bạn tiết kiệm 1 ngày 10, 15 phút
Với người bình thường thì cấu hình cao, tiết kiệm được 15phút ko ra tiền... nhưng với những người khác thì có thể là tiền đó bác. Nếu ko làm ra tiền từ 15 phút thặng dư thì cũng có 15phút chơi với gia đình, bạn bè...
Băng thông đường truyền cũng thế. càng cao càng tốt. Băng thông 2.5G ko đáp ứng đủ nhu cầu nên h mọi người toàn sài 3G. sau 3G lại 4G và bạn tưởng tượng thêm Băng thông càng cao càng tốt; máy càng mạnh thì càng cần băng thông cao

Riêng ý này em ko đồng ý với chủ top. Máy cấu hình càng cao càng tốt không phải là 1 ảo tưởng mà là 1 tư tưởng đúng đang được các hãng công nghệ áp dụng
TranAnz
TÍCH CỰC
12 năm
@youking người ta là đang nói tới những người 15 phút ko làm ra tiền đó bác
youking
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ngocanaaa e thì nói thêm là ko làm ra tiền nhưng làm việc khác
tuỳ từng người; có ng có thời gian rảnh là nghĩ cách kiếm $; còn mục đích của em khác
có 15phút em lại vào tinh te đọc và chém thêm 😁
@youking em cung như bác đó :D
@youking - bác nói cũng đúng, nhưng theo tớ nghĩ thì khác:
+ về phần phone thì hiện tại dĩ nhiên cấu hình càng cao càng tốt vì nó chưa đạt ngưỡng thỏa mãn nhu cầu người dùng
+ về phần desk hay lap thì lại khác: nếu có bác nào theo dõi vụ Vista và win 7 làm đảo lộn trật tự của các nhà phát triển phần cứng và phần mềm, có thể sẽ hiểu rõ hơn vấn đề này.
- có 1 mối ràg buộc giữa nhà sx phần cứng và phần mềm và giữa các nhà sx phần cứng với nhau, mối ràg buộc đó thể hiện ở chỗ: mỗi khi lên đời con desk hay lap của bạn sẽ bị vướng mắc không tương thích, ví dụ 1 cây ram bus 800 thì không gắn vào khe 1066 được - khi ấy tớ đã từng thử thì phát hiện khe trên ram và main không trùng khích -> 1 câu hỏi được đặt ra các nhà sx làm như vậy để làm gì??? có 1 lần tớ xem 1 bài báo nói về nền kinh tế tiêu dùng của Mỹ thì phát hiện ra rằng đó là phương thức để duy trì dòng tiền tệ và nhiều uẩn khúc khác, nhưng cái chính ở đây là các nhà sx sẽ tìm đủ mọi cách để người tiêu dùng phải vứt bỏ đồ cũ thay đồ mới, và từ đó có 1 thỏa thuận giữa các nhà sx với nhau: intel làm chip mới -> cần main mới -> ram mới -> card vga mới..v.v.v... và quan trọng hơn nữa window bản mới phải thật sự nặng để người tiêu dùng bắt buộc phải update máy của mình ( ngoài ra còn nhiều vấn đề vô lý khác như tại sao file word 2010 bỏ vào word 2007 không đọc được mặc dù chẳng cải tiến gì nhiều ??....).... và thế là có 1 câu chuyện nực cười vào năm bác steve ballmer ra Vista bắt mọi người phải update phần cứng gấp đôi -> đều không chấp nhận được đối với phần lớn người tiêu dùng, lập tức thị phần sụt giảm, các nhà sx máy tính hàng đầu như hp dell.. không bán được máy vì giá quá cao, các nhà sx nhỏ hơn có ưu thế khi bán các máy không cài sẵn win để giảm giá thành ( acer, asus..),thời cơ lớn cho mac, lenux.. xen vào. thế là lập tức có win 7 ra đời với chức năng y chang thậm chí còn nhiều option hơn mà vẫn nhẹ hiều ??? câu hỏi đặt ra là phải chăng ms đã gian lận trên vista, cố tình làm khó người tiêu dùng ???.
- chém tới chém lui thì ý của tớ là ngoại trừ các thiết kế, lập trình, gamer... cần phải max cấu hình thì người tiêu dùng bình thường chẳng cần phải update máy cấu hình cao hơn làm chi vì hiện tại đã quá đủ dùng, còn nếu cứ mải theo con đường ấy thì đã sập bãy của các nhà sx ấy rùi đấy ^^ ( tuy nhiên về các vấn đề như 3g, xem hd... thì cần cải tiến thêm vì chưa đáp ứng đủ nhu cầu ^^)
TranAnz
TÍCH CỰC
12 năm
@youking vô tinhte chém thì pemtium II dc rồi bạn :D
Dính ngay quả đầu, may mà không có tiền để chạy theo, nên đã mua một con laptop bèo. Giờ thật là hạnh phúc với anh OP
Vs mình bh thì...
CÀNG RẺ CÀNG TỐT 😁:D:D
😔
Em bị lầm cái 2 và cái 6 còn mấy cái kia đã từng bik 😁
Mấy cái này mình đã ngộ ra từ 2 năm nay rồi, riêng cái taskkiller của android thì k biết tại k thích và k nghiên cuuws về android 😁
Không phải cá hình càng cao càng tốt.
Vì thế mà Nokia lại không tham gia vào cuộc đua cấu hình nhưng mà điện thoại Nokia chạy rất mượt mà.
Theo tôi thì cấu hình khủng và màn hình siêu phân giải chỉ làm nhanh hết pin. Các nhà sản xuất cứ đua nhau làm như vậy mà chẳng nghĩ tới lợi ích người tiêu dùng gì cả.
@number1isnokia
The same with blackberry ;)
@number1isnokia WP chưa hỗ trợ chip đa nhân thôi nên của Nokia chỉ là bước khởi đầu thôi thì nó mới phát biểu như vậy muốn hơn cũng đâu có đc 😃. WP8 hỗ trợ đa nhân, Nokia kg thay đổi thì chỉ có thể chạy bằng niềm tin thôi 😃
Ruiz
CAO CẤP
12 năm
Dạo này mình ít bị lầm tưởng :p
😁 4 năm nay vẫn xài con Desktop Q6600 + 4GB Ram, HDD 1,5 TB, thêm cái card cùi GTS 450 + em ĐT P500 cùi, dù ai nói ngã nói nghiêng ta vẫn xài đồ của ta, hài lòng là được :oops: chừng nào nó cháy main, cháy chip mới lên ivy, mà muốn mấy con này cháy chắc chờ thêm 4 năm nữa :eek:
@Ruiz máy bác mạnh quá a .cpu 4 nhân cơ a .bá dạo quá
Ruiz
CAO CẤP
12 năm
@vanduc1602 4 năm trước thì nó bá đạo, còn giờ thì xách dép rồi 😔, nhưng vẫn đáp ứng đủ nhu cầu của tui, vẫn game nhẹ nhàng SC2, Dota 2 là được rồi :rolleyes:
:| mình dính ngay cái đầu ! may có bài viết nên mới vỡ ra nhiều thứ . Tks ! tuyệt vời
HVT
TÍCH CỰC
12 năm
Vừa rùi cty mua cái máy laptop cho sếp, cpu i7, ram 4gb, nói chung là máy đỉnh, nhưng xài excel 3000 dòng nó cũng đơ "như cây cơ", trong khi máy tính để bàn core 2 duo vẫn chạy phà phà, haha
@HVT RAM 4GB?
Chưa nói đến CPU của laptop khác với CPU của desktop. =__=
HVT
TÍCH CỰC
12 năm
@youllknow con desktop đó ram chỉ có 2gb thôi, bởi vậy mới thấy, dù giá laptop ngày nay đã giảm nhiều nhưng máy để bàn vẫn còn "nhiệm vụ" của nó, haha

@mấy bạn làm IT lưu ý lun, có mua máy tính cho mấy ku kế toán thì cứ desktop mà chơi nhé, hehe, laptop ko hiệu quả, kaka
seikara
TÍCH CỰC
12 năm
Lầm tưởng số 1 giúp tiết kiệm thời gian cho chúng ta: có nhiu đó tiền thôi thì cứ chọn cái cấu hình cao nhất là đc, khỏi xem xét gì thêm, miễn là hàng chính hãng của hãng nổi tiếng.

Nói chơi ai tin ráng chịu, và đã là nói chơi thì. . . cấm cãi 😁
haidnacitt
ĐẠI BÀNG
12 năm
Lầm tưởng đầu tiên thì nó quả là nên tránh với đa số người dùng. Riêng mình làm developer, phải cài cắm nhiều thứ, chạy máy ảo tía lia, chưa kể ở vn mình các công ty phần mềm thường không tách các khâu dev nên lập trình viên nhiều khi cũng phải kiêm luôn cả designer cho nên chip thì core2duo nhưng Ram thì bao nhiêu cũng ít.
đọc xong mới thấu hiểu,mình thật sự đã lầm tưởng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019