Adium - cài đặt và sử dụng

vuhai6
30/9/2007 1:20Phản hồi: 45
Adium - cài đặt và sử dụng
Có thể nói Adium là sự lựa chọn tốt nhất thay thế cho Yahoo, tuy nhiên từ sau khi bản Yahoo 3 beta 2 ra đời thì có lẽ Yahoo không cần phải thay thế nữa. Mặc dù vậy Adium vẫn được nhiều người sử dụng vì sự đơn giản và tiện dụng của nó.

Khác với Yahoo, Adium có thể dùng được với nhiều nick khác nhau, hỗ trợ các dịch vụ chat thông dụng hiện nay

Dạo này nhiều người dùng adium không vào được Yahoo hoặc vào được nhưng rất lâu. Có thể khắc phục bằng cách down bản 1.4 beta về cài vào là ok. Check phiên bản beta mới nhất tại link sau: http://beta.adium.im/

Hiện tại mình dùng bản 1.4beta7 dùng ổn định.

45 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mastermilan
ĐẠI BÀNG
17 năm
Phiên bản Adium hiện tại chưa hỗ trợ chat webcam 😔

Hoặc nếu muốn dùng thì phải kết hợp với phần mềm của hãng thứ 3.

Hy vọng phiên bản mới sẽ hỗ trợ webcam
Adium em ko để đc invisible to everyone như ở YM ... các bác biết cách khắc phục ko vậy
Em cũng chẳng biết login và out ở chỗ nào nữa. mà chẳng thấy hiện friendlist của YM gì cả.
mastermilan
ĐẠI BÀNG
16 năm
Tin vui cho ai đang dùng Adium này : Adium sắp hỗ trợ webcam

http://www.adiumx.com/blog/

😃
hoangdx
ĐẠI BÀNG
16 năm
Chương trình Adium này sắp xếp contact list ngược so với trong YM thì phải. Có bác nào biết chỉnh lại ko? đang quen dung YM, nhìn list theo YM. Giờ dùng Adium, list ngược từ trên xuống
chỉ là ngược thứ tự của các Group thôi, bác có thể chỉnh bằng tay lại mà
Hiện nay version mới nhất của Adium là 1.3.3rc1 . Các bác vào đây down về nhé: http://www.adiumx.com/

Adium thì update liên tục mà không thấy yahoo update gì cả.
bluesun
ĐẠI BÀNG
15 năm
Dạo này bản updeta mới nhất của Yahoo cũng ổn định, nếu adium hổ trợ WC thì chẳc chuyển sang dùng Adium luôn.
Dùng adium bực nhất cái vụ là mình type xong nhưng bên kia không nhận được 😔
Bực nhất là send file, bên kia chưa nhận đã gửi ầm ầm nhưng rồi không biết nó send đi đằng hell nào nữa?????
nhavensong
ĐẠI BÀNG
15 năm
Đúng rồi, em cũng bị thế, bao nhiêu lần thấy chạy hùng hục mà bên kia bảo chẳng thấy gì. Rồi còn 2 bệnh là bên kia gửi file adium cũng không báo gì cả và bệnh là nếu gửi nhiều file một lúc thì chỉ nhận được file đầu thôi, còn các file sau cứ chết đứng!
Có lẽ adium phải khắc phục nhiều về phần gửi nhận file trong yahoo. Adium mà khắc phục được cái này + Webcam thì em chuyển hẳn sang adium luôn
cizi7
ĐẠI BÀNG
15 năm
các bác biết cách lưu và xem lại nội dung chat trên Adium ko ?
chỉ em phát !!!
thui thank các bác
em biết cách rồi !!! 😁
bác nào chưa biết thì em bảo nhá !!!
Viết luôn ra đây cho ai chưa biết :p . Chỉ cần đánh dấu vào mục Log Messager là được

Khi muốn coi lại nội dung chat đã được lưu thì kick vào hình chiếc đồng hồ ở góc trên bên phải của khung chat.

Lâu lâu khoe hàng tý, giao diện mới nè 😁

e hay dùng yahoo messenger để chát , hôm nay lấy adium ra nghịch nhưng k biết dùng nick ảo kiểu gì , bác Hải chỉ e cái
:p cũng chả dùng nick ảo bao giờ nên không biết chỉ kiểu gì.
bác vuhai oi........ sao theme yahoo của bác độc vậy.... có thể hướng dẩn mọi ng đc kg....
Những cái theme mình dùng đều down trên website: http://www.adiumxtras.com/ , có rất nhiều cái đẹp trên đó.

Trong ảnh minh hoạ mình dùng:

• Color Theme: Overture 1928
  • List Layout: Overture 1928
  • Window Style: Group Bubbles
  • Message Style: NoteBoard!
Nói đúng ra thì tiện nhất là dùng Skype, chuyển file cũng nhanh mà webcam hay voice chat cũng ok.
HIc, nhưng ban bè em có mấy người biết và dùng skype đâu. yahoo vẫn là hàng đầu mờ. Nếu phiên bản mới của adium mà support wc và send file ngon lành thì thật ko còn gì bằng. ^^
nhopiu
ĐẠI BÀNG
15 năm
Em dùng Adium từ lâu rồi mà ko thấy có vấn đề gì cả. Vừa có thể dùng song song Adium lẫn Y!M trên Mac. Để lựa chọn các trạng thái Invisible hay Online hay bla bla bla thì các bác chọn ở cái biểu tượng của nó nằm ngay bên trái cột bắt sóng wifi ấy. Các tính năng đi cùng Adium thì ngon, và các tùy biến giao diện thì đẹp lắm, có nhiều biểu tượng, nhiều loại emotion rất trơn tru ấn tượng. Ngoại trừ lỗi ở WC mà thôi, tuy nhiên, chúng ta đâu có hay sử dụng WC đâu mà lo lắng, vẫn có cái avatar để biểu lộ cảm xúc và vài dòng status cơ mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019