[3D real infographic] Always Keep Working - Hướng dẫn sử dụng BIS mobifone

kahcisco
14/6/2012 13:26Phản hồi: 41
[3D real infographic] Always Keep Working - Hướng dẫn sử dụng BIS mobifone
[3D real infographic] Always Keep Working
Hướng dẫn sử dụng BIS mobifone
Chào các bạn Admin/Mod và Member tinhte.vn
Mình xin dự thi bài của mình cuộc thi viết về mobifone
Bài viết trình bày theo phong cách 3D Real Infographic

Mong các bạn góp ý và chia sẻ.​
Xin cảm ơn​
Do link bên photobuket tự resize hình của mình lại khi dùng Free nên mình up lại sang DropBox​
3D Real Infographic này mình làm hoàn toàn bằng PowerPoint​
Theo yêu cầu của một số bạn, mình hướng dẫn cách vẽ vector trong PowerPoint, đơn giản mà hiệu quả​
Hướng dẫn lấy hình từ internet và làm nền trong suốt và tạo viền nổi​
41 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hiepeas
ĐẠI BÀNG
12 năm
hình quá nhỏ bác ơi, em không đọc mấy cả?
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hiepeas Do link bên photobuket tự resize hình của mình lại khi dùng Free nên mình up lại sang DropBox
Đã reup lại full size, cảm ơn bạn đã nhắc nhở
Em xem điện thoại, ko rõ hình lắm bác ạ. Cũng định làm theo kiểu của bác mà hỏng pc, chán. Rảnh qua xem rồi góp ý dùm em nhé: http://www.tinhte.vn/threads/1322737/
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@con nha giau Cảm ơn bạn đã nhắc nhở, mình đã reup
Do link bên photobuket tự resize hình của mình lại khi dùng Free nên mình up lại sang DropBox
Hình của bác rất đẹp. 😃 hồi xưa em có làm dạng này cho project. Khó vãi!
Em có gợi ý là bác up len upanh.vn đi. Server vn load nhanh hơn.
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Yo_T Cảm ơn bạn,

Chính xác là thực hiện truyền tải thông tin theo dạng 3D Real này rất rất cực. Mình mất hơn 4 ngày mới hoàn thành xong.

Tuy nhiên mình có câu hỏi xin dành cho bạn. Theo bạn mình thực hiện bài này bằng Công cụ gì? MÌnh xin dám chắc với bạn rằng khi mình nói ra bạn sẽ rất ngạc nhiên với câu trả lời.
@kahcisco Công cụ paint của window phải không bác 😃
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Yo_T Chưa chính xác lắm

Vì Paint quả thật là có nhưng chưa đủ, phải thêm 1 vài cái nữa.
Theo em Infographic của bác thì Photoshop cũng đã đủ để làm. (Tất nhiên là pro chứ em thì không dám chắc)
Em đoán là có Corel Draw nữa. 😃
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@-=[M]r.[D]evil=- OK, một bạn đoán là PhotoShop.
Mình cần thêm 4 ý kiến nữa.

Bạn nói PhotoShop làm mình thẹn quá. Mình bật mí nhé. Cái này là
Vô Chiêu Thắng Hữu Chiêu
Bác cắt dán thủ công ah
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Yo_T Oh không, Cắt dán thủ công kiểu của Paint chắc chỉ nước thành Cao nhân rồi, mình thua cách này. Nhưng quả quyết là không dùng PhotoShop
Paint thì bác ngồi cắt ghép kiểu j? 😁
Dựa vào cái style của mấy chữ gần cuối thì em đoán nhiều khả năng bác dùng Photoshop thôi. 😃
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@-=[M]r.[D]evil=- MÌnh xin khẳng định là mình không hề dùng PhotoShop 😃
kể cả cái hình 1 chàng trai dắt tay 2 cô gái cũng vậy

Cái hình miếng giấy được cắt ra hình 1 chàng trai đứng giữa 2 cô gái ấy.
Không hề dùng PhotoShop.

Cái này gọi là nonPhotoShop 100%
Xẹp quá :x
Bác chơi độc chiêu quá. 😃 Paint thì em nghĩ chỉ cắt dán hình chữ nhật mấy ảnh chụp màn hình. Còn phần mềm khác em chịu. 😁
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@-=[M]r.[D]evil=- Cứ từ từ, mình cần thêm xài ý kiến nữa, cụ thể là 3, xem ra trước giờ anh em toàn nghĩ là PhotoShop.
Yên tâm đi, mình sẽ bật mí cái dzụ này. Và sẽ hướng dẫn cách thực hiện. Để sau này anh em nào ko biết PhotoShop vẫn có thể làm đc infoGraphic đẹp
MÌnh chưa dám nói nếu bắt tay làm ngay sẽ đc 3D real nhưng ít ra cũng có thể gọi đc là 2D infographic
Đẹp quá bác ạ, bữa giowf mơi thấy một infographic đẹp như vậ
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có thể bạn không tin nhưng mình thực hiện bằng PowerPoint 😃

Paint chỉ làm đúng công việc là chụp màn hình cho trang giới thiệu của Mobifont.

Kể cả Logo của Mobifone cũng được vẽ lại bằng PowerPoint
Thêm cái hình cắt giấy đứa con trai nắm tay 2 đứa cũng vậy.

😃

Không cần dùng PhotoShop ở đây. Dùng PhotoShop giống như dùng dao mổ khủng long đi hạ thủ con kiến 😃
@kahcisco ư
Wow! Cái này mà làm bằng PPT thì cao thủ quá. Đề nghị bác cho anh em một bài hướng dẫn đi. Báo cáo mà có một em ìno graphic thế này thì thật là sướng 😁
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Yo_T Không hiểu sao khi mình không thừa nhận làm bằng PhotoShop lại bị pm bảo là "nói phét" nhỉ, hay mình chụp ảnh từ PowerPoint lên cho các bạn xem thử để kiểm chứng nhé. 😃
@kahcisco Ngay cả em dùng PPT và key note hằng ngày mà còn không nghĩ ppt support đồ hoạ đến vậy. HD anh em đê. Em thích, em thích 😁
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
OK, nhưng khó lòng hướng dẫn = topic, tốt nhất là gặp trực tiếp. Vì quả thực cái này là 1 môn học mình trực tiếp giảng dạy. Mình ở TPHCM

Không phải là học về làm PPT đâu nhé mà là hình tượng hóa và ứng dụng mỹ thuật. PPT chỉ là 1 trong các công cụ để thể hiện thôi.

Thật ra nếu dùng PhotoShop thì cái infoGraphic này ko dừng lại ở chất lượng hơi thiếu thiếu như thế này.

Bạn thường dùng PPT vậy theo bạn (lấy 1 ví dụ đơn giản nhé) cái hình cắt giấy 1 cậu trai dắt tay 2 cô gái ở gần cuối slide (được bố trí đính lên tấm bảng ghim) thì thực hiện như thế nào?
Chà! Thế này thì phải đóng tiền đi học rồi.
Em ko rành đồ hoạ ppt , chỉ dung ppt để input vài hoệu ứng nên thua rồi bác 😁 đang bị choáng là sao dùng ppt mà set đc kích thước trang dài đến vậy 😃
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Yo_T Mình đang busy công việc, Ước gì có thời gian mình sẽ thực hiện cái Movie Clip (Không phải Stop Motion nhé) bằng chính PowerPoint.

Chính xác, PowerPoint không thể set cả 1 trang dài với 4000px như vậy 😃
Phải có thủ thuật.
ScreenShot chứng minh cho bạn thấy thực hiện 100% = PowerPoint đây

Mình dàn cả trang vào PPT luôn nhé.
@kahcisco
Phần dàn trang trong PPT, bạn vào thanh Design -> Page setup -> chọn kích thước bạn mong muốn

@ kahcisco: rất thích cách làm và ý tưởng của bạn về Infographic này

Nhưng theo mình

đây là một diễn đàn bạn nên chia sẽ cái có thể để mọi người cùng học hỏi và phát triển

chứ ngay cả cái mở rộng trang trong PPT mà bạn bảo: cần phải có thủ thuật thì mình bó tay rồi

Có thể có những cái bạn biết người khác chưa biết nhưng chưa chắc là bạn biết hết những gì người khác biết

Cho đi rồi nhận lại bạn ah
Ch
Không phủ nhận bài của bác công phu và đẹp thật nội dung khá và có khả năng đoạt giải

Nhưng bác nói phét quá
Cái hình trên làm fake = photoshop mấy hồi nhấtlaf ng rành như bác
sleeping10
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kidykhan bác ấy ko làm fake đâu bạn, kể từ bản Office 2007 thì Microsoft đã hỗ trợ làm việc với các đối tượng đồ hoạ rất rất nhiều rồi, hoàn toàn có thể tách nền, fill màu, làm trong suốt ngay trên Word, PowerPoint; chứ Office 2003 mà bác làm đc như này thì mình khen tài 😁
mình nghĩ bác chủ topic nếu có nhã hứng thì viết bài hướng dẫn cho các ae, chứ bác cứ bô lô ba la làm bằng PowerPoint mãi thì ít nhiều cũng có người ghét đấy. Với mình thì làm cái này bằng PTS thuận tiện và nhanh hơn PPT nhiều, nên "quan trọng là bạn làm được gì, chứ ko phải bạn làm ra nó bằng cái gì"
Anyway, bài của bác rất sáng tạo đấy ;)
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@sleeping10 Đầu tiên là cảm ơn bạn,

Thực ra Office 2003 vẫn có thể làm được như thế này bạn à. Vì công việc mình phải luôn thực hiện cùng 1 thiết kế cho cả 2003 và 2007. (vì save từ 2007 xuống 2003 vẫn bị lỗi hiệu ứng)
Vì thực chất mình đang giảng dạy ngoài giờ bộ môn này 😃

Viết hướng dẫn chắc viết hơi khó. Vì rất nhiều vấn đề. Và vì công việc busy nên bạn thứ lỗi cho vậy.

Dĩ nhiên, bạn nói đúng làm bằng PTS sẽ tiện hơn. Nhưng mình cũng xin phản biện rằng làm từ PTS không nhanh hơn mình làm bằng PPT bạn ạ.
😃 PPT đặc điểm là nhanh còn PTS rất rất đẹp nhưng thời gian lâu hơn. Vì nguyên tắc các đối tượng trên PTS ko năm trên cùng 1 lớp.

cuối cùng cảm ơn bạn về nhận xét cuối cùng.

ý tưởng này mình thực hiện theo ý tưởng bàn làm việc văn phòng, bảng ghim giấy, và NoteBook :
Tiền học phí vụ này = ly coffee không bác 😁
em học luôn
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Yo_T Bạn có thể tham dự buổi training duy nhất này 😃

http://bbvietnam.com/forum/giao-luu-hop-mat-trao-doi-thong-tin-f6/tai-bbvietnam-com-chia-se-kinh-nghiem-thiet-ke-infographic-t14283.html#p106816
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
OK, vầy đi
Nếu bài này đoạt giải, mình sẽ thực hiện việc này, hướng dẫn đầy đủ cách làm Infographic bằng PPT, một cách Step By Step. Điều mà chưa forum nào có

Vì thực ra nếu bài đoạt giải thì mới gọi là công bằng và khách quan, vì nó tốt thì nó mới đc giải. Nếu nó không tốt thì chắc cũng ko nên phổ biến ra cách làm không tốt.

Vậy nhé
Cảm ơn 2 bạn
2003 cũng làm được vậy MS làm gì bán được 2007 bác nói cứ như đùa

Vậy bác quất 1 bài bằng 2003 đi
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
2003 cũng làm được bạn à,

Tuy nhiên sẽ cực hơn 2007 , vì một số tính năng đặc biệt trong 2007 được thực hiện rất dễ dàng, nhưng thay vào đó ở 2003 sẽ làm gian truân hơn.

Và ở 2003 thì một số hiệu ứng về xử lý hình ảnh là không có. Ví dụ tính năng bo tròn góc.

Tính năng đổ bóng thì 2003 và 2007 đều như nhau. Chỉ khác là ở 2003 sẽ hơi khó dùng hơn 1 tý.

hệ thống Ribbon của 2007 sẽ làm việc nhanh hơn so với menu thuần của 2003.

Tuy nhiên có 1 cái đau đầu là làm hiệu ứng nhiều vào trên 2007 nhưng hầu hết máy của các khách hàng đều chỉ dùng 2003.
Đây là một trở ngại lớn. Và vì thế quay trở lại bài toán mình nói lúc đầu là khi save file down xuống version từ 2007 trở thành 2003 thì các hiệu ứng đặc biệt sẽ mất hết

Tóm lại ở các công việc đòi hỏi gửi file cho khách hàng liên tục thường họ phải chọn giải pháp 2003 (nếu bắt buộc có hiệu ứng) hoặc chuyển thành PDF hoặc dùng infoGraphic. hoặc hình ảnh

Còn về phần làm lại file 2003 thì mình chỉ nói là khó, và mất thời gian hơn và xấu hơn 1 tý thôi chứ không thể ko làm được, nhưng bây giờ làm lại thêm 1 ver2003 nữa để dự thi thì vô nghĩa quá 😃
kahcisco
ĐẠI BÀNG
12 năm
Bonus hướng dẫn vẽ file Vector trong PPT
Cách này mình đã dùng để vẽ trong bài thi 😃
Uả sao kì vậy bác em làm theo nhưng hình cuố cùng nó không giống
Nó cứ xuất hiện mấy cái hình cắt chứ không đẹp như của bác

Chỉ rõ xíu giúpvowis bác ơi

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế