Tìm hiểu về chuẩn âm thanh Dolby Atmos

cuLong
21/6/2012 9:34Phản hồi: 103
Tìm hiểu về chuẩn âm thanh Dolby Atmos
Chuẩn Atmos (bên phải) hướng âm thanh đến tai người nghe đúng hướng hơn
Nhân việc phim hoạt hình Brave sắp ra mắt sử dụng chuẩn âm thanh Dolby Atmos mới, chúng ta hãy cùng tìm hiểu sơ lược về chuẩn này. Dolby Atmos được hãng Dolby chính thức giới thiệu vào tháng 4 vừa qua, được xem là bản nâng cấp đáng giá so với chuẩn Dolby Surround 7.1 hiện tại.
Vào năm 2010, Dolby từng giới thiệu chuẩn âm thanh vòm 7.1 cho các rạp chiếu phim thì 2 năm sau, tháng 4/2012 vừa rồi họ đã đưa ra một chuẩn mực mới với tên gọi Dolby Atmos. Nếu như Dolby Surround 5.1 và 7.1 đem đến cho người nghe sự sống động và trung thực trong âm thanh thì Atmos sẽ nâng chất lượng đó lên thêm nhiều lần nữa. Kể từ chuẩn Atmos, các nhà làm phim có thể thoải mái thể hiện các hiệu ứng âm thanh, tiếng động mà họ muốn dễ dàng hơn. Bởi Atmos hỗ trợ âm thanh có thể phát ra từ (lên đến) cả trăm cái loa vệ tinh, vốn sẽ được lắp đặt dày đặc khắp nơi trong khán phòng, từ trái qua phải, trên xuống dưới cho đến cả dưới nền và trên trần nhà.

Kodak Theatre, nơi Dolby dùng quảng bá về Atmos

Nhờ vậy, âm thanh và tiếng động sẽ được tái tạo một cách chân thực và sống động hơn. Đây cũng là điểm khác biệt dễ nhận thấy ở Atmos so với các chuẩn cũ. Ngoài ra, Atmos cũng thêm vào nhiều loa chuyên thể hiện các âm thanh ở âm vực cao nhằm tái tạo thật nhất các tiếng động như tiếng mưa rơi, tiếng gió máy bay trực thăng, tiếng ong bay, chim kêu...
Mô phỏng hệ thống loa Atmos,
màu Đỏ là các loa theo chuẩn cũ và màu Xanh là số loa chuẩn Atmos thêm vào

Dolby cũng cho biết chuẩn Atmos hoàn toàn tương thích ngược với Surround 7.1, 5.1 và Stereo 2.0, tức là một nội dung khi được tạo ra với âm thanh Atmos thì vẫn có thể tinh chỉnh lại để thích hợp với các chuẩn cũ. Hiện tại Dolby Atmos chỉ mới áp dụng cho hệ thống âm thanh của các rạp chiếu phim, khán phòng cao cấp chứ chưa có lịch trình cụ thể có mặt trên các phương tiện giải trí tại gia. Khi được hỏi về ưu/nhược điểm so với IMAX, phó chủ tịch dịch vụ Dolby toàn cầu David Gray cho biết: "Về cơ bản Dolby Atmos và IMAX là 2 lĩnh vực hoàn toàn khác nhau, và IMAX chỉ sử dụng âm thanh 5.1 nên hầu như không có gì để so sánh". (Đơn giản vì IMAX là chuẩn màn ảnh rộng, còn Dolby Atmos là chuẩn âm thanh. Đem hình ảnh so sánh với âm thanh là điều hoàn toàn không thể.)

Hiện tại chỉ có tổng cộng 25 nơi trên toàn Thế giới đã được trang bị chuẩn Dolby Atmos, trong đó 17/25 là ở Mỹ (bao gồm 14 rạp chiếu phim và 3 văn phòng của Dolby). Tham khảo danh sách ở đây, người dùng ở gần có thể đến nơi này để được trải nghiệm thử âm thanh Dolby Atmos kể trên. Họ cho biết sẽ có thêm nhiều nơi được trang bị công nghệ này vào năm 2013. Chuẩn âm thanh của Dolby được áp dụng trên gần 90% các hệ thống âm thanh giải trí hiện nay (rạp phim, dàn loa, dàn âm thanh, tivi, máy nghe nhạc, điện thoại... chưa kể 100% máy tính chạy Windows và Mac OS X đều tương thích âm thanh của Dolby).

Tham khảo thêm thông tin về Dolby Atmos trong 2 file đính kèm ở cuối bài.​
103 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mở hết công suất nghe nhạc dj chắc phê nhỉ
@vanhoa188 Mở nhạc stereo hả pro =]]
@vanhoa188 hic nge Dj thì mở cái này cho phí à.
hic phải nge âm thanh phìm hành động. ợ nó bắn từ phía sau hướng 5h15 phút
Re0
CAO CẤP
12 năm
@vanhoa188 thế thì 😁
@vanhoa188 Nhạc thường được chia làm 2 kênh âm
Còn phim thì họ chia làm 5 7 kênh để tạo cảm giác thật.
Nghe DJ bằng cái này ah :|
Xem phim kinh dị có màn hình 3D cộng với hệ thống âm thanh này thì chỉ có đi gặp bác Tôn Thất Bách sớm.😁
@dangvodao109 cứ thử Dolby 7.1 + Paranomal Activity + 3D = rest in peace chắc!!!
Quá đã...Xem phim thế này mới là xem chứ....kiểu như đứng giữa rừng vậy....
Nghe thì thôi rồi luôn..
bmw_125i
TÍCH CỰC
12 năm
Âm thanh, một khái niệm vĩ mô ^^
Mình thì mê beats sừ mất rồi, ngày xưa dùng Desire HD có chuẩn Dolby cũng mê tít. Ngày nay tiên tiên có beat sống cũng dễ chịu.
zippi
TÍCH CỰC
12 năm
___________@

tinh chỉnh đến nỗi nhân vật trong phim nhìn vê hướng phát ra tiếng động (nổ, cháy, gọi nhau) thì quả là dữ dội

VN mình ko có cái gọi là "Sound Engineer" nhỉ ^^
gtr_271
ĐẠI BÀNG
12 năm
Kiểu này chắc không dám xem mấy phim kinh dị, ngồi đúng chỗ người ta đặt loa ở dưới đến đoạn nó hù cho 1 phát thì vui 😔
Hiệu xuất âm thanh cực đỉnh này được trải nghiệm trong game và phim thì còn gì tuyệt hơn, nhất là các game bắn súng, nghe bước chân của đối phương thật thuận tiện!
Hình như chiếc Nokia 808 cũng được hãng ưu ái tích hợp đấy nhỉ🆒
5.1 (em dùng bt thui không phải Dolby ạ) thì em đang sử dụng còn 7.1 thì chưa hề nhìn thấy và được thưởng thức
Công nghệ này chắc chỉ có ở các rạp chiếu bóng hay nhà hát, sân khấu thui nhi? hihi
@huytoanpham 7.1 nhà anh mình có gắn nhé 😃
Âm thanh so với beat thì sao nhỉ.
@thanhhoangc beat là cái gì hả bạn?
@thanhhoangc Không liên quan lắm.
Một bên là âm thanh di động, còn Dolby là trải nghiệm âm thanh ở tầm cao cấp hơn, rộng lớn hơn...
rạp này mà nghe ma hét thì...đái ra quần! nghe girl rên thì @@
@autotechno Bác này du học bên liên xô nhiều quá rồi
@autotechno bắn ra quần =))
ước mơ mình được nghe 1 lần
Rạp hoành tráng thật, ước chi một lần được coi phim ở đây
hay quá! từ lâu em đã thích đọc tìm hiểu những chủ đề về âm thanh! cảm nhận những âm thanh sống động thì thật tuyệt vời..! Ju
Đơn giản mà, chỉ cần thêm loa vào giữa nhà thôi. Cơ mờ nhà em bị vướng quạt trần, loa thì đầy, mười mấy cái.
@ppc_hhvn Bạn này có khiếu nói phết nhỉ 😁
mmcymmc
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ppc_hhvn dau co don gian vay dau ban , neu chi la gan them loa thi co the gan ca 1000 chiec cung duoc, gan kin het nha luon , nhu nhu the thi dau co gi dang de noi .minh khong biet nhung theo minh ngi la no nhu kieu 3d vay , no co the phat ra 100 cai loa ve tinh nhung ma la moi 1 loa la 1 am thanh khac nhau , moi loa la 1 line out ( ko bit phai line out ko quen mat roi , noi chung la 1 duong am thanh khac nhau ) , vi du nhu khi loa gan tren tran nha la chi the hien tieng may bay , hay 1 am thanh gi do tren troi , con loa duoi san nha de the hien am thanh nhu dong dat .... , chu cu nhu dan am thanh hifi o nha chi co 2 line out , left or right giong nhu head phone vay thoi , co gan them chuc cai thi chi nghe to chu chang khac gi , tham chi ko phan biet dc am thanh hifi nua . Minh ko ranh may vu nay , ai biet thi noi ro hon cho minh hieu dc ko?
phohanoi
TÍCH CỰC
12 năm
@ppc_hhvn Mười mấy cái như của bác nge ko khác 2.1 là mấy,chỉ to hơn thôi,phải chia kênh nữa nghe mới sướng
Em laptop của mình tích hơp cả SRS Surround lẫn Dolby Home, chip âm thanh Realtek ALC269 nổi tiếng với Class D Amplifier tích hợp công suất 2W . Mỗi tội loa không phải hàng hiệu. Thật phí của trời. @@!​
bibongda
TÍCH CỰC
12 năm
Miễn bàn luôn nhé.
Không am hỉu gì chỉ bít ngóng 😁
Mr.Die!
ĐẠI BÀNG
12 năm
Có từ gì diễn tả hết cảm giác đấy k nhỉ 😁.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019