Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Microsoft sẽ tự phát triển phần cứng Windows Phone 8?

babybungbu
21/6/2012 22:20Phản hồi: 215
Microsoft sẽ tự phát triển phần cứng Windows Phone 8?

Chúng ta đều biết Nokia đang là đối tác quan trọng nhất của Microsoft trong việc phát triển thiết bị di động chạy Windows Phone. Tại sự kiện giới thiệu Windows Phone 8 mới diễn ra trong tuần, bên cạnh Nokia, chúng ta thấy có thêm Samsung, HTC và Huawei là những hãng sẽ tham gia sản xuất thiết bị Windows Phone 8 đầu tiên. Tuy nhiên, thông tin mới nhất cho biết có khả năng Microsoft sẽ tự phát triển phần cứng chạy Windows Phone 8 cho riêng mình.

Theo nhà phân tích của Rick Sherlund của Nomura, "các nguồn tin trong ngành cho chúng tôi biết Microsoft có thể đang làm việc với một nhà sản xuất phần cứng để phát triển sản phẩm Windows Phone 8 của riêng họ. Hiện tại, chúng tôi chưa xác nhận được liệu đây chỉ là bản mẫu demo hay là sản phẩm thương mại. Tuy nhiên, sẽ không có gì quá ngạc nhiên nếu Microsoft trình làng một chiếc điện thoại Windows Phone 8 trong thời gian tới, như hãng đã làm với máy tính bảng chạy Windows 8 Surface".

Có vẻ như Microsoft đang học hỏi những chiến lược thành công của các đối thủ trên thị trường, như Apple với việc tạo ra một hệ sinh thái thống nhất và Google với dòng sản phẩm Android mẫu Nexus. Hi vọng các sản phẩm mới của hãng sẽ không phải chịu chung số phận hẩm hiu như dòng điện thoại Kin ngày trước.

Nguồn: SlashGear
215 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

liệu điều này có là sự thật? mình k mong gì ở MS mà chỉ mong hàng của NO thui hix
bebe2009
TÍCH CỰC
12 năm
chậm hơn Apple 5 năm nhé 😃
@bebe2009 người ta thành công thì muốn đầu tư thêm phần sản xuất ngành nào mà ko vậy . mắc mớ gi nói tới apple . lại 1 iPhân
allin0n3
TÍCH CỰC
12 năm
@bebe2009 chậm hơn apple 5 năm là ở thời điểm hiện tại
còn để sánh kịp apple ở thời điểm tương lai chắc mất ko dưới 15 năm
@carotmen ờ ờ ờ trong cuộc đua công nghệ chả ai nhanh chậm hơn ai đâu. cái quan trọng là ai tới đích đc thôi
@bebe2009 Những sẽ đi trước nhiều năm hơn thế như macintosh và window nhỉ ;))
MS có tham vọng đánh bại Apple làm bá chủ luôn thì phải
Lak
ĐẠI BÀNG
12 năm
quá ngon :X
😁
thêm 1 thông tin nữa chứng tỏ WS đá đít Nokia....hixhix.
sẽ ngon đây
Đừng phân mảnh. 😁
@avencast haiz ,kể cả nếu post dc từ wp8 ->wp7 thì cũng đủ mệt rồi,mấy game tầm 1gb đổ lên thì thế nào ,vừa phải port cho wp7 vừa phải port cho rt,pro lập trình viên thấy cũng đã nản rồi nên chắc chắn là wp8 sẽ ít app mà nếu có đa nhiệm 100% thì đúng là xuống dốc ko phanh
porcupince
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cong12c1hg tui chả thấy phân mảng chỗ nào, cái đời sau chạy dc cái của đời trc, còn cái đời trc k chạy dc cái của đời sau là chuyện bình thương trong thế giới công nghệ bi giờ mà bạn, iOS, Mac OS, Adobe, Corel, Autodesk, ... thậm chí cả MS Office đều xảy ra chuyện này mà, giờ cái wp8 k lẽ dc phép như vậy 😃
porcupince
ĐẠI BÀNG
12 năm
@cong12c1hg bạn lại dẫn chứng sai nữa rồi, theo mình nhớ cách đây 1 tháng lúc mình còn xài HD7 thì app nặng nhất cho wp7 cũng tầm 200mb, và tới tận bản wp7.5 MS mới update 1 gói patch cho phép install các app >120mb thì phải :eek:

Btw, chuyện port soft từ wp8 sang wp7 chắc k khó lắm đâu, có lẽ trong gói công cụ lập trình của wp sẽ có 1 phần dạng như trong ms office có phần "save as office 97-2003 format" ấy 😁
@porcupince bác nói như đúng rồi ý,thế theo bác khái niệm phân mảng là ji? những ng dùng lumia đời cũ đã ko dc nâng cấp lên wp8 rồi nay còn ko chay dc app của wp8 nữa thì ntn ? đơn giản là họ sẽ cảm thấy bị bỏ rơi,nhiều ng trở nên ghét wf-->chuyển sang ios,android.MS làm như vậy ko khác ji tự vả vào mặt mình
mình lại nghĩ khác 😁 chắc là MS ra vầy hạ cỗ phíu No rùi thâu luôn No rùi lấy đó làm đt cho mình luôn ... như gôgle mua MOto zị.
MS là chuyên gia phần mềm, phần cứng không phải là sở trường. Để xem sao ?
vuxmanhj
ĐẠI BÀNG
12 năm
bác Nô quả này đi thật rồi
MS ko còn chỉ cung cấp OS nữa mà trở thành đối thủ của chính các đối tác bây giờ của họ sao???

Nếu thực sự như vậy có thể sẽ có thêm cuộc chiến về hệ điều hành windown??? Liệu Apple có "mở lòng" ra để "Mac hoá" toàn cầu ko nhỉ 😁
ông này đang có ý định chạy theo goole sản xuất mẫu nguyên bản cho mình cũng nên ! không biết nokia thế nào rồi nhỉ .
ha_thuong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Microsoft-Windows-Phone-7-OS.jpg đãng nhẽ phải làm từ lâu. Còn nhớ cái bản windows phone Prototype này đẹp hơn tất cả những con máy sau nay do các hãng sản xuất thế mà Mic không làm. Nhạt.
@ha_thuong ý kiến cá nhân thôi, mình thấy nó giống cục gạch và xấu tệ
@trụngvuachua1 giống hòn cay ạ 😁
Nokia là công ty lớn đội ngũ luật sư của họ đủ hiểu biết để khi ký hợp đồng hợp tác với MS phải có điều khoản ràng buộc: Nokia sẽ từ bỏ Symbian và Meego để sx WP như 1 hệ diều hành chiến lược duy nhất cho Smartphone của Nokia với điều kiện Microsoft không được tự sx điện cho riêng mình nếu không thì Nokia có thể phát hành điện thoại trên nền tảng khác (android) ngoài WP ra.
quocthai75
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trung76 E thì lại liên tưởng đến chuyên cái cọc và người ko biết bơi, nhưng chưa xác định được ai là cái cọc...
quocthai75
ĐẠI BÀNG
12 năm
@quocthai75 Có khi lại chẳng có cái cọc nào mà chỉ có 2 kẻ ko biết bơi cũng nên...
@trung76 tui k thích nô chạy wp tẹo nào, nếu có thể thì nên theo androi vì androi dùng rất hay....
porcupince
ĐẠI BÀNG
12 năm
@trung76 nhảm, thế lỡ Nokia là thằng gia công cái dt đó cho MS thì sao 😃 nó sẽ giống như dạng con Samsung galaxy nexus ấy, lỡ con đó ra sẽ mang tên Nokia lumia nexus hay te6ng ì đấy tượng tự, vẫn gắn nhãn Nokia Lumia nhưng dc đảm bản về tính tương thích và trải nghiệm 1 cách mượt mà nhất cho ng dùng, thế thì nokia vẫn dc thơm lây rồi 😁
@porcupince con galaxy nexus là hơi bị khôi hài đấy con cưng của google ông samsung thiết kế chân 3.5 ở đít máy, giá máy giảm vèo vèo
Trong buổi giới thiệu MS đã nói thiết bị này do Nokia làm mà.
Nokia ơi, giờ cái thằng MS mới mòi mặt chuột ra kìa, ngu vãi hàng chưa? Giờ thì qua android còn chưa muộn đâu
@conech1986 Muộn rồi 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019