Firefox tiết lộ một sản phẩm "lớn" dành cho Android trong vài tuần tới

Duy Luân
23/6/2012 0:43Phản hồi: 116
Firefox tiết lộ một sản phẩm "lớn" dành cho Android trong vài tuần tới

Firefox vừa đăng tải trên trang Twitter chính thức của mình thông tin về một sản phẩm "lớn" dành cho Android dự kiến sẽ giới thiệu trong vài tuần tới. Trong bức ảnh đi kèm là hình ảnh về Firefox trên một chiếc điện thoại Galaxy Nexus, kèm theo đó là ba chữ "Fast. Smart. Safe" (Nhanh. Thông minh. An toàn). Nhiều khả năng Mozilla sẽ chính thức phát hành Firefox cho Android với khả năng duyệt web tốc độ cao, các tính năng "thông minh" giúp trải nghiệm web được tốt hơn và có những tính năng bảo mật đi kèm. Đối thủ của Firefox trên Android là Google Chrome cũng được cho là sắp giới thiệu bản chính thức tại hội nghị Google I/O diễn ra vào tuần sau. Tinhte.vn sẽ tiếp tục chuyển đến bạn những thông tin mới nhất về hai trình duyệt di động này ngay khi có những thông tin mới nhất.

Hồi đầu tuần qua, Mozilla cũng vừa tiết lộ về một trình duyệt mang tên mã "Junior" dành cho iPad. Họ mô tả Junior là "một trình duyệt cho iPad giúp việc duyệt web trở nên vui vẻ, thân thiện với người dùng và làm thay đổi cách suy nghĩ về trải nghiệm trình duyệt từ gốc". Có thể thấy rằng Mozilla đang muốn nhanh chóng lấn sân sang mảng trình duyệt di động, một lĩnh vực còn thiếu vắng sự xuất hiện của những trình duyệt lớn. Hiện tại, hầu hết người dùng smartphone, máy tính bảng đều sử dụng trình duyệt gốc của hệ điều hành nên trải nghiệm web chưa được phong phú và đa dạng như trên PC.

Cũng trong ngày hôm nay, Firefox Beta trên Android cũng vừa được cập nhật lên một phiên bản mới với giao diện người dùng được thiết kế lại, cải thiện hiệu năng và nâng cấp Flash. Nếu muốn trải nghiệm, bạn có thể Tải về Firefox Beta cho Android.

116 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chắc là firefox cho android. Lâu lắm rồi chả dùng ff. Nặng kinh khủng
@nam_nam9639 Ủa firefox trên androi có lâu rồi mà =.=
@kepgiaybietyeu mấy bản đấy chạy ra gì đâu
@nam_nam9639 Mình thấy chạy cũng được, nhưng cũng ít khi dùng firefox dùng Opera nhiều hơn ^^! Thấy Firefox có thêm được add-on cũng hay nhưng mấy cái add-on mình cần lại ko có =.="
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
Hic, firefox cho n9 thì lại giựt thấy ớn luôn 😔 , mấy bạn xài android sắp được xài ff mobile rồi, thích nhé 😁
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hsthpt uh. Mình cũng vậy lun
toàn xài mặc định, ko thì opera mini
ko hiểu sao thằng "chôm" trên phone lại ko sync web đã lưu trên pc chứ
giờ quay lại 2.3 nên ko xài "chôm" nữa😃
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
@zinzinzu Theo như chữ ký thì bạn xài acr thì lên ics đc mà , lên luôn đi để xài chrome cho sướng chứ 😁
zinzinzu
ĐẠI BÀNG
12 năm
@hsthpt uh, lên rồi mà lại về. ICS nó ko hỗi trợ game tốt lắm, mặc dù rất ít chơi
hsthpt
TÍCH CỰC
12 năm
@zinzinzu nếu ít chơi game thì cứ ics mà quất đi 😁, chắc tại acr ram 512 nên lên ics kén game phải không bạn ? Mình bỏ android lâu lắm rồi nên không rành 😃
kametoco
ĐẠI BÀNG
12 năm
lâu nay xài dolphin thấy cũng hài long rồi
teok4
ĐẠI BÀNG
12 năm
@kametoco Dolphin vẫn good nhất.mấy em kia dùng ko ăn ảnh tý nào

Sent from my GT-I9000 using Tinhte.vn
Android 5.0 thì Chrome đã tích hợp rất sâu vào rồi.
ff cho android có rồi nhưng nặng và chậm lắm, thua xa dophin, chờ xem có gì mới xảy ra không 😁
kametoco
ĐẠI BÀNG
12 năm
chrome k có flash duyệt web chán lắm
@kametoco có gì đâu mà phải bàn nhỉ
xài dolphin cũng tốt rồi, không biết phiên bản mới này thế nào, xài tốt không
dung browser mặc định của em nó cũng ok chứ cài FF tốn ram, nặng máy mà nhanh cũng ko bao nhiêu
mong chờ 1 sự thay đổi lớn để trải nghiệm
Mozilla ko phải một hãng, Mozilla là cộng đồng mã nguồn mở nên anh Duy Luân chú ý nhé:​
Hồi đầu tuần qua, Mozilla cũng vừa tiết lộ về một trình duyệt mang tên mã "Junior" dành cho iPad. Hãng mô tả Junior là "một trình duyệt cho iPad giúp việc duyệt web trở nên vui vẻ, thân thiện với người dùng và làm thay đổi cách suy nghĩ về trải nghiệm trình duyệt từ gốc".
cộng đồng này phát triển rất mạnh chứ ko phải một cá nhân nên đừng xài chữ hãng nhé, ko thì cũng chả có FireFox đâu, thứ 2 là quá nhiều nhầm lẫn giữa Mozilla và FireFox, mozilla là cộng đồng phát triển FireFox nên tít phải là Mozilla tiết lộ sản phẩm Firefox cho Android
@cucunktvn Bác thật là...
Mozilla đúng là một cộng đồng nguồn mở do quỹ Mozilla Foundation đứng đầu và phát triển. Tuy nhiên, với mục đích xử lý các hoạt động liên quan đến doanh thu của quỹ Mozilla, họ đã thành lập nên công ty trực thuộc là Mozilla Corporation. Đây mới là nơi trực tiếp tạo ra và phát hành trinh duyệt Firefox và các sản phẩm liên quan. Vì thế, gọi là Hãng chẳng có gì là quá đáng cả 😃
@cucunktvn Chào bạn, theo mình thì Mozilla vẫn có thể coi là một hãng, một tổ chức. Nó là cộng đồng nguồn mở nhưng có tổ chức hệ thống nên theo mình vẫn là một hãng. Mình đã sửa lại là "họ" cho hợp lí hơn. Ý của bạn thì sao nhỉ? Mời bạn thảo luận chung với mình 😁

Bố sung: đây là tư liệu mình tìm được. http://en.wikipedia.org/wiki/Mozilla_Foundation. Theo đó, Mozilla là một NPO nên vẫn gọi là hãng nhé
@Duy Luân cái thứ nhất thì đúng rùi nhưng theo mình cái thứ hai tức là lẫn lộn giữa Firefox và Mozilla quá nhiều, firefox là tên của một Web Browser (trình duyệt web) được cộng đồng mã nguồn mở Mozilla Foundation phát triển nên việc lấy tít là: "
Firefox tiết lộ một sản phẩm "lớn" dành cho Android trong vài tuần tới. "

mang một ý nghĩa là Firefox ko do Mozilla phát triển nên mình phải sửa thành: Cộng đồng mã nguồn mở Mozilla tiết lộ sản phẩm Firefox "lớn" dành cho Android trong vài tuần tới". Còn nhiều lẫn lộn khác bạn phải chú ý trong bài nữa nhé
@cucunktvn Chuyên gia về mozilla và firefox đây. Chuyen nghiên cứu chuyên sâu về mozilla và firefox. Sự khác nhau và giống nhau haha
như mình cứ opera cho lành 😃
ducminh60
TÍCH CỰC
12 năm
Mjnh thjck trjnh duyet mặc định android
@ducminh60 Trình duyệt mặc định ngu như bò, nhấn stop thì kô stop, đang vuốt lên thì lại là chọn, mở tab quảng cáo mà kô báo trước, ...

Sent from my HTC One X using Tinhte.vn
Toàn dùng Đôn phin 😃
rayz
TÍCH CỰC
12 năm
duyệt nhẹ khi xài 3G thì opera, còn có wifi phà phà thì xài dolphin 😁
@rayz mình giống bác này
symbyan hay dùng opera
Ff giờ xài cũng pro, cập nhập bản mới khác hẳn
capuccino
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chorm dùng nặng vãi lúa.lag lắm
vanquyenktb
ĐẠI BÀNG
12 năm
@capuccino chrome thực tế nó chả khác gì mấy cái trình mặc định của máy, nhất là với 4.0 thì càng giống, giống từ cái cách hiển thị đến setting, em thiết nghĩ chắc sau này nó là trình mặc định luôn nên mãi ko ra final
bibongda
TÍCH CỰC
12 năm
Theo mình nghĩ tuỳ từng trang web hỗ trợ trình duyệt nào hợp lý thì nó chạy cũng nhanh lắm ấy chứ.
zrockbuiz
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mình toàn dùng Opera mini cho 3G và Opera mobile cho Wifi. Thấy cũng ổn.

Sent from my HTC Desire S using Tinhte.vn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019