Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Giá ổ đĩa SSD giảm mạnh, gần 50% so với năm ngoái

cuLong
24/6/2012 12:22Phản hồi: 170
Giá ổ đĩa SSD giảm mạnh, gần 50% so với năm ngoái
Mức giá USD/GB của các model SSD thông dụng hiện nay
Trận lũ lụt ở Thái Lan năm ngoái đã đẩy giá HDD lên cao chóng mặt và chưa có dấu hiệu ngưng, thì ngược lại, giá SSD lại đang giảm từng ngày. Các thống kê cho thấy giá bán lẻ ổ SSD đã giảm trung bình 46% so với cùng thời điểm này năm trước, và có nhiều model đã rớt giá xuống dưới ngưỡng 1USD mỗi GB.
Giải thích cho sự giảm giá này, giới phân tích cho rằng do sự cạnh tranh mạnh mẽ giữa các nhà sản xuất SSD hàng đầu như Crucial, OCZ, CorsairSamsung, Patriot, Gkill…, cùng với sự phổ biến của controller SandForce (hỗ trợ chuẩn Sata 3). Chỉ duy nhất một cái tên nằm ngoài cơn bão giảm giá này là Intel, các model 520 series và 320 series luôn có mức $/GB cao hơn hẳn các tên tuổi khác, ví dụ model 40GB 320 series có mức giá xấp xỉ 2,3$/GB.

Mặc dù thị trường HDD và SSD luôn tách biệt và không chồng lấn nhau, nhưng với đà giảm giá của SSD thì ranh giới này đã dần dần xích lại gần và có thể sẽ bị xoá nhoà trong tương lai không xa.

170 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Xài ssd là tất yếu của xã hội, anh em nào còn lăn tăn thì bây giờ đã đến lúc thử xài ssd rồi đó! Hãy thử và bạn sẽ thấy tuyệt vời luôn cho xem!
chiến ssd đi các bạn, hiệu năng tăng cỡ 500% so với việc nâng cấp CPU hay mua máy mới đó!
@sonlazio Khi yêu thì đúng là không có bờ bến gì hết nhỉ?
@sonlazio khiếp, bác làm trưởng bộ phận marketing của hiệp hội các nhà sản xuất ssd ah?
@sonlazio bạn cho mình hỏi, mình dùng iMac 21.5" 2011,giờ nâng cấp SSD có được ko vậy?nếu nâng cấp thì phải loại bỏ ổ HDD theo máy đi ah?
bkis1112
TÍCH CỰC
12 năm
@sonlazio Rét quá bác ơi
mình cũng đang xài con SSD 60gb cho Alienware m18x . boot win cực nhanh trong vòng 11giay là vào dc màn hình desktop rồi ^^
em chung ssd bao gio.em khong hieu

Sent from my LG-LU6200 using Tinhte.vn
Vãi cái comment cảm tính của mod sonlazio, 500% lận đấy
lamchibeo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Lehute ủa người ta nói đúng mà , 500%= 5 lần thời gian khởi động
@Lehute Mình thấy cũng đúng mà. Trong cái máy tính thì HDD là thiết bị rùa nhất. Thay = SSD tốc độ tăng lên rất nhiều. Nếu bạn đã dùng 1 cái SSD banj sẽ hiểu thôi 😃 Mình đang dùng 1 cái SSD 128GB để cài win 7 +8 😁
lovemrbo
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Lehute Không chắc chắn là chính xác 500% nhưng nâng cấp ssd hiệu quả hơn nhiều lần nâng cấp cpu hay ram đấy 😃
Tớ có 1 cái mbp 2009 Core2duo, ram 8gb, ssd M4 512Gb và 1 cái iMac 2011 i5 quad-core, 16GB ram, 1TB HDD. Cấu hình iMac 2011 CAO HƠN NHIỀU nhưng quá trình sử dụng thì cái MPB NHANH HƠN RẤT NHIỀU nhé.
@Lehute sonlazio nói không cảm tính đâu bạn. Mình mới mua một con Corsair Force 3 120G được vài hôm. Trải nghiệm rất tuyệt vời!
tux4892
TÍCH CỰC
12 năm
@Lehute bác dùng SSD bao h chưa mà nhận xét như thế. đơn giản là khởi động win 1 cái SSD vs 1 cái HDD là 2 sự khác biệt đấy. thử đi rồi nhận xét như thế nhé
lên bestbuy xem có sale ko thì mua dùng cho sướng vậy
"Giá ổ đĩa SSD giảm mạnh, gần 50% so với năm ngoài"

Hình như chủ thớt viết nhầm roài. Năm ngoái hay năm ngoài???😃
one23
ĐẠI BÀNG
12 năm
@ducvinhqn Ông không có gì để comments ah?
haiau2002vn
ĐẠI BÀNG
12 năm
xuống nữa đi, giảm thêm 30% nữa thì mới phổ cập cho all user :p
Sửa lại tiêu đề bạn ơi: "năm ngoài" hay là "năm ngoái"
:oops:
Đợi cuối năm mà còn giảm nữa thì làm luôn 1 em 512 cho chú mac mới được😁
mr.heosua
TÍCH CỰC
12 năm
SSD giảm nhưng cũng còn khá cao so vs HDD 1 con ssd 60gb giá cũng ~ con HDD 500gb rồi nên giờ cứ mua HDD trước xong có tiền thì làm thêm SSD mà 60gb thì dùng chả đc gì mấy mua thì nên mua 90gb trở lên
vanquyenktb
ĐẠI BÀNG
12 năm
có cài nào khoảng 1tr mua về làm ổ cài win nhỉ ;)
h_pro9x
ĐẠI BÀNG
12 năm
Mún mua con Lap có 2 cổng Sata để vửa HDD vừa SDD cho OS, tiện cả đôi đường, chứ SDD giờ còn mắc và dung lượng chưa cao
nhutan266
ĐẠI BÀNG
12 năm
@buvalo Tinh tế đã có bài hướng dẫn cho mbp rồi mà bạn
http://www.tinhte.vn/threads/287396/
nhutan266
ĐẠI BÀNG
12 năm
@khanhduong171 không phải là cap mà là khay. khi lắp ssd vào thì nó không khác gì cái ổ quang cả. và chỉ cần tháo ổ quang ra lắp vào là ok. giá thì lúc mình mua là 350k và mua của 1 bạn rao trên mạng
http://vozforums.com/showthread.php?t=2431918
(có lẽ xuất xứ từ TQ) nhưng trên thị trường cũng có nhiều loại lắm. hình như loại mình mua rẻ nhất thỉ phải. nhưng dùng tới tận bây giờ có thấy bị gì đâu 😃. và nên lưu ý nếu máy bạn hỗ trợ sata3 thì nên thay ssd vào ổ hdd còn ổ hdd thì đưa sang ổ quang vì khay đó chỉ hỗ trợ sata2 😕
@nhutan266 lap em ổ quang không giống như các hãng khác (cho đĩa vào luôn, chứ k bấm ổ đĩa chạy ra) k biết có thay thế đc ssd k bác? máy em là vaio svs1311gg.
nhutan266
ĐẠI BÀNG
11 năm
@dinhlong1311 cái này thì bác phải đi hỏi người bán xem như thế nào vì mỗi dòng máy dùng một chuẩn ổ quang riêng. nhưng em nghĩ là có vì hình như macbook cũng dùng ổ nuốt đĩa như thế này thì phải.
cuong_lap
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tháy giá bán còn cao mà.ssd 128 gio nhiu ta ?

Sent from my GT-N7000 using Tinhte.vn
Giá thành vẫn còn cao so với HDD, nhưng nếu chỉ dùng SSD để chạy Win thì tốc độ làm việc thật sự rất nhanh. Mua HDD để lưu trữ, SSD khoảng 60-64GB để cài Win.
tớ vừa tậu con SSD 60GB, cài win vô thấy tốc độ tăng rất nhanh! thích ghê!!!
no_6120
ĐẠI BÀNG
12 năm
@thanhtoan177 hôm qua ngồi cai win lại, bạn vủa mình cũng nói vụ này, nghe thấy ham quá,hihic
@thanhtoan177 Giá cả e nó thế nào thế bác
hung1710
ĐẠI BÀNG
12 năm
@havietnam.atm 1tr6 ở Tân doanh có bán đó bác, trước mình cũng xúc Corsair 180GB là 6tr giờ thấy giảm xuống còn 4tr5
Hyper But
TÍCH CỰC
12 năm
Mong la giá SSD sẽ tiếp tục, lúc đó sẽ có những chiếc lap mạnh mẽ mà rẻ🆒
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
12 năm
tiếc là con envy 14 của mình không gắn thêm đc ổ cứng. không thì cũng tậu thêm 1 em 60GB để làm ổ hệ thống, còn em 500Gb hiện tại làm ổ lưu trữ.
Rồi giá sẽ còn giảm nhiều, ngồi chờ thôi, hiện giờ không kham nổi....

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019