Apple được cấp bằng sáng chế về công nghệ sạc không dây

Didu
27/6/2012 7:23Phản hồi: 258
Apple được cấp bằng sáng chế về công nghệ sạc không dây

Apple mới đây đã được văn phòng thương hiệu và bằng sáng chế Hoa Kỳ cấp phép cho một loạt bằng sáng chế mới về phần cứng và phần mềm các sản phẩm họ đang hoặc sẽ phát triển. Trong số những bằng sáng chế mới mà chúng ta biết chi tiết, đáng chú ý có bằng sáng chế về cục sạc cảm ứng không dây cho thiết bị di động. Việc Apple được cấp phép bằng sáng chế cũng phù hợp với tin đồn trước đây rằng iPhone trong tương lai sẽ hỗ trợ sạc không dây, tương tự như Palm đã làm với Touchstone. Thiết kế chi tiết bộ sạc điện không dây chưa được tiết lộ nhưng có vẻ như nó hỗ trợ sạc điện thoại theo nhiều hướng khác nhau. Bằng sáng chế này được nộp từ quý 1 năm 2008 và hiện đã được cấp phép tuy nhiên nó không thể khẳng định sản phẩm trong tương lai của Apple sẽ hỗ trợ sạc không dây.

Nguồn: Slash Gear
258 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chỉ hơn nhau...... nhanh chân hơn một bước.

Sent from my GT-I9300 using Tinhte.vn
vithienlan
ĐẠI BÀNG
12 năm
Apple luôn luôn đi đầu về công nghệ và sự thẩm mỹ
@vinhsswave Truyền nhân của tào tháo đây rồi.sống trong nền văn hóa hối lộ
Nên nhạy cảm ko đáng có..hihi
Sent from my LG-KU5400 using Tinhte.vn
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@darklord20k bác có hiểu mình nói j k nhỉ, ai chẳng biết là s3 mới có, palm có từ năm 2010 nhưng apple nộp bằng sáng chế 2008 thì trc đó nó cũng nghiên cứu vậy,hài thiệt, dẫn chứng dùm từ trước năm 2008 palm hay ss nghiên cứu đi. k thì đừng có mà nói
@dainguyenhai Ai biết về điện 1 chút là chế đc thôi mà, quan trọng làm sao cho đầu ra phải đúng dòng là đc. Còn tất cả là như nhau hết
@WoodHouse chuẩn bác ah, nó phải nghiên cứu chán mới đi vào thử nghiệm và sản xuất đại trà, chứ cứ ỉm im đi đăng ký cái bản concept mà chả biết có làm được không, chỉ lấy cớ để đi chọc ngoáy hãng khác
Apple thật tuyệt vời quá!
hy vọng iphone 5 sẽ có..ước gì cps chế độ sạc từ xa nhỉ
bằng sáng chế đó chỉ có hiệu lực ở Hoa Kỳ thôi nhỉ. quốc gia khác thì cũng chẳng là gì phải ko ^^ ??
@traunuochamchoi Quan trọng là ở hoa kỳ đó bác,giờ cái gì mà ko phụ thuộc Mỹ,nó là trung tâm tài chúnh thế giới và là thị trường thương mại lớn nhất.
@traunuochamchoi ko bán đc ở mỹ là vứt, 2 thị trường mỹ và trung quốc là rất quan trọng
duc.ht
ĐẠI BÀNG
12 năm
Tưởng đợt SIII ra nó đăng kí rồi chứ nhỉ.Bác Táo nhanh phết nhờ 😃
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@duc.ht đọc lại đi, bằng sáng chế này nộp Q1 năm 2008, thằng ss chắc thấy ngon nên bứa theo
@Kenny Khổ , im im đi nộp hồ sơ,bên kí thì cũng im im kí, bố ai biết ông đăng kí cái gì mà theo.
Kenny
CAO CẤP
12 năm
@WoodHouse nếu tôi biết bác đăng ký cái gì đó rất hay và hoàng tráng, trước khi bác có đc bằng sáng chế thì tôi sx hàng trăm mẫu và bán kiếm khối tiền, đến khi bác có đc bằng và yêu cầu cấm bán hay này nọ thì tôi đã gom xong vốn lẫn lời hàng vạn lần 😃
@duc.ht Ngu giữ ta, đọc lại xem Appe nó đệ đơn từ 2008 Samsung lúc đó đang loay hoay với sạc có dây còn chưa xong
Thanh COC
TÍCH CỰC
12 năm
Tưởng thế nào chứ cứ phải để gần nhau thì khác gì cắm dây
Làm thế nào mà như wifi ấy
Chỉ được cái nhanh tay để kiếm cái cớ đi troll thằng khác

BÁC GÂY RA CUỘC CHIẾN RỒI, BIẾT KHÔNG? 😁
@Thanh COC bác này nói chính xác rồi !! màu mè, để gần thế thì cắm dây sạc cho rồi, sạc dây còn nhanh hơn cái không dây đó nữa 😆 !!
@Thanh COC Bác nói chuyện phiến diện quá
Apple đăng ký hơn 3 năm trời mới được để đi troll 😆
mà cứ như đi troll là free bằng
@traunuochamchoi Sạc ko dây có cái hay của không dây. Thứ 1: vì ko dây nên ko có tiếp xúc giữa dây và điện cực của máy ==> ko có điện trở ở đây ==> ít nóng máy hơn. Thứ 2: vì ko cần tiếp xúc khi sạc, nên thao tác khi sạc nhanh hơn (ko phải cắm vào) và cũng ko bị mài mòn do tiếp xúc giữa sạc và chân sạc của main ==> bền hơn. Và cuối cùng: ko dây thì có thể bỏ bớt cổng sạc (nếu muốn) và chuyển hết kết nối sang dạng wireless. Apple thì đương nhiên sẽ ko xài chuẩn microUsb như các máy thông dụng khác rồi. Sạc ko dây và 1 cổng kết nối chuẩn khác , hoặc bỏ hẳn cổng kết nối có dây đi, dành diện tích cho các phần khác cũng là 1 ý tưởng hay.
@Thanh COC Cái này gọi là lẳng ra 1 khúc xương cho 2 ... tranh nhau 😆)))))

@Thanh COC cắm mị vào dock cho nhanh, cái này có ji hay ho đâu nhỉ,giá như có đt xạc tự động bằng sóng di động luôn nhỉ,có nghĩa là cứ ở đâu có sóng di động thì sẽ ko bao r hết pin ây :D
cái này là làm 2 mặt tích điện chạm nhau.
phía sau dtdd làm 1 ô vuông kim loại. tiếp xúc mặt tích điện của dock
cái lợi là khỏi cắm đuôi. để chạm mặt là điện chạy qua.
nhìn hình đoán thôi, không biết có đúng không
@mr_zero1188 Khác ở chỗ là "sạc ở mọi tư thế" đồng nghĩa với việc ko thông qua cổng sạc bạn ạ
@Net0925345000 Sai r bác ợ! Nó hoạt động trên nguyên tắc cảm ứng điện từ. Vì điện chúng ta sử dụng là điện xoay chiều, vì vậy khi đặt 1 cuộn dây kín nằm trong từ thông của dòng điện xoay chiều đấy thì từ thông qua mạch của cuộn dây dẩn kín sẽ biến thiên làm di chuyển các electron tự do và xuất hiện nguồn điện bác ạ! Nói nôm na nó hoạt động giống như máy biến áp vậy!
epro2k7
ĐẠI BÀNG
12 năm
@Net0925345000 Thực tế cái của Palm thì dock là bộ phận tạo ra từ trường biến thiên, trong nắp lưng của device là 1 cuộn dây cảm khép kín. Cái này vật lý phổ thông có học qua
Sent from my MT15i using Tinhte.vn
Chiu kho suy nghi ty. De tro thsnh nha phst minh.

Sent from my HTC Desire HD A9191 using Tinhte.vn
Dacan
TÍCH CỰC
12 năm
lại 1 cái đã biết mà đem đi đăng kí nữa bó tay
Dacan
TÍCH CỰC
12 năm
@duy2 biết rồi bố. Có làm dc đâu. Thằng palm làm lâu rồi kìa. Có ý tưởng và đưa vào sản xuất rồi.
pegasus3390
ĐẠI BÀNG
12 năm
Dự đoán: Apple sẽ bỏ lun cổng kết nối (khỏi quan tâm 30 pin hay micro USB). Chả cần dây truyền dữ liệu lẫn sạc lun. Khối chỗ cho hàng tấn các công nghệ khác. Anh em sẽ có 1 thiết bị cực kỳ... tinh tế 😁
LUCKINHEN
ĐẠI BÀNG
12 năm
@pegasus3390 chắc tương lai có cái điện thoại ko hề có cái... LỖ nào luôn ^^ sạc không dây, truyền dữ liệu không dây, nghe bằng tai BT, loa điện thoại thì làm màng siêu mõng rồi dán bên ngoài luôn....
==> ĐẢ MỎNG, ĐẢ NHỎ, ... MÀ CÒN KHÔNG CÓ,,, LỔ ..... :eek:
@pegasus3390 bỏ cổng kết nối thì sao cài FW dc, chả nhẽ lại cài wa cái tai nghe
Chỉ được cái nhanh chân đk chứ chưa chắc nó xài tới,chủ yếu dùng để troll mấy đứa khác thui 😃 bản chất của táo
@whymea bác để ý xem nộp từ 2008 nhá, k pải là mới đay nộp, chỉ vì bọn khác sài quá lên ap lôi ra troll
Apple nó đưa lên từ năm 2008 😔 cũng khá lâu rồi mà giờ mới được chấp thuận kia kìa
@iloveiphone4 bạn là người tinh tế đấy. 😃
nhiều người cứ nghĩ buổi sáng dạo phố xem hãng khác có gì hay rồi về vẽ vẽ vài ba cái nguệch ngoạc nộp lên đăng ký là buổi chiều có chứng nhận hay sao đó. ;)
heliosy
TÍCH CỰC
12 năm
Apple có khác =))
ngày trước Galaxy Nexus ra mắt có chức năng Face Unlock thì mấy tháng sau có bài Apple đăng ký bằng sáng chế mở khoá bằng gương mặt
hôm nay thì thấy Apple đăng ký bằng sáng chế sạc không dây nhưng Galaxy S3 ra từ trước đã có chức năng này
Kết: chỉ thấy Apple đi đăng ký chứ chưa thấy sản phẩm nào có, vậy ra Apple cũng chỉ là.....B52 =))
sacutara
ĐẠI BÀNG
12 năm
@heliosy Từ lúc nộp hồ sơ đến lúc được công nhận mất mấy năm đấy
Chỉ tội cho người tiêu dùng thôi. Hạn chế hết mọi con đường tiếp cận với công nghệ

bibo_huynh
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chưa thấy nhưng công người ta nghiên cứu và phát minh ra trước thì phải công nhận chứ. Nói như bác thấy ý tưởng của người khác rồi làm của minh sao được
@heliosy Có thể bác là Anti Táo. Đọc hết cm của bác em thấy bác phủ nhận nhiều cái apple làm dc nhỉ 😁 Apple nó khôn ở cái là cái j nó có bằng sáng chế thì nó mới đem áp dụng :D Để đỡ bị các hãng khác troll :D Giờ thử thằng samsung sạc ko dây đúng hàng của apple thì nó chả thịt luộc :d Em ko phải fan táo cũng chẳng anti. Chỉ 1 vài lời nhận xét vậy thôi. Apple nó có cả 1 đội R&D khủng đấy. Chỉ là khâu sản xuất nó đi thuê thằng khác làm thôi. Chiến lược cả. nó ko áp dụng trên các sp hiện tại vì nó cứ đưa các công nghệ mới ra luôn trên 1 sản phẩm thì sản phẩm kế tiếp nó bán thế đếch nào dc :|. Mỗi năm apple ra 1 iphone, 1 ipad lại cải tiến thêm tí, thêm tí. Có thể cấu hình ko cao = đối thủ nhưng bạn cứ dùng idevice sẽ thấy sự khác biệt hoàn toàn so với hãng khác :D
@anhcanhd900 Mình thấy câu này đúng nà, nhưng trước đây thôi, hiện tại các hảng khác cũng đang đi theo hướng này rồi, điển hình như SS có sI, sII, và giờ là sIII
@bumbm đề nghị bác đi khám mắt or học lại tiếng việt dùm, tìm trong đó có từ palm nào ko mà nói, vớ vẩn cứ cãi cùn
@thanhtuando90 Cãi cùn không chấp 😃 (khả năng đọc hiểu có vấn đề 😃😃😃)
chxấcả hiểu k dây thế để làm giề
mr33acs
TÍCH CỰC
12 năm
Rõ ràng Apple nó đi đầu rồi còn gì, các bác cứ cùn gỉ cãi cố rồi chửi fan Apple cuồng. Mà nó phải thế nào thì mới có người cuồng chứ? Ngoài Apple, Blackberry thì có hãng nào có fan cuồng vậy nhỉ? Samsung? LG??? Tất nhiên cuồng ko phải là tốt nhưng 1 khía cạnh nào đấy nó cho ta thấy sức hút của sản phẩm vì rõ ràng những con người được gọi là cuồng đấy họ sống quanh ta, thậm chí là bạn ta chứ ko phải trong trại thương điên hay ngoài đảo hoang. Thêm nữa, 1 điều rõ ràng là đa số các hãng công nghệ đang chạy theo các sp của Apple rồi còn gì nữa. Từ thiết kế, kiểu dáng lẫn phần mềm... Apple nó mà ko giữ độc quyền thì giờ này thành hàng chợ hết rồi. Chính cái sự lâu nhâu lao vào sao chép của các hãng sẽ giết chết vẻ tinh tế của Apple nếu không được bảo vệ. Nói ra thì lại ăn gạch đá ầm ầm nhưng mình tin đa số các bạn ném gạch đều là những người quá trẻ, tầm tuổi học sinh - sinh viên. Khi các bạn trưởng thành hơn thì sẽ phải có 1 cái nhìn khác hơn về tư duy của Apple đấy ạ. Mình không cuồng sản phẩm của họ, ko tôn thờ nhưng mình luôn có 1 sự khâm phục nhất định. Hy vọng mấy ông Hàn Xẻng sẽ có chất thực sự chứ cứ kiểu này tương lai có vươn lên trên được đồ của Mỹ thì vẫn là 1 hãng công nghệ của Mỹ thôi (Google, hay thậm chí là facebook). Chúc cộng đồng ta luôn vui 😃
@whymea mình thế đấy mơi dc 1 con pc lên mạng nhịch tý mà thông cảm ha
@lephuoc09x3a uhm 😁
@mr33acs mình đồng ý với quan điểm của bác.
sạc không dây Nhật bổn làm không biết bao nhiêu năm rồi =))

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019