Chuyển dữ liệu qua thẻ nhớ với Link2SD

namtrongtolet
27/6/2012 9:20Phản hồi: 63
Chuyển dữ liệu qua thẻ nhớ với Link2SD
1/ Điều kiện:máy đã Root.
Gợi ý để các bạn google
Android 2.1 trở xuống dùng ứng dụng z4root
Android 2.2 & 2.3 dùng ứng dụng GingerBreak
Các dòng máy nổi tiếng sẽ có phương pháp root tùy biến

2/ Chia thẻ nhớ thành 2 phân vùng [Fat32 - Fat32] đều là Primary
Gợi ý: gắn thẻ vào đầu đọc, gắn vào máy tính, sử dụng Patition Wizard Home chạy trên windows để phân vùng, phổ biến là tạo 2 phân vùng đều là Fat32 và đều là Primary. Phân vùng đầu tiên để chứa dữ liệu đơn thuần, phân vùng thứ 2 được dùng để cài ứng dụng android. Thẻ nhớ nào dùng cũng được. Xong ta gắn vào thiết bị android. HD Chi tiết

Gắn thẻ vào máy tính, mở Patition Wizard Home, nhìn vào dung lượng để phân biệt Disk nào là thẻ nhớ. Chọn thẻ nhớ, click Delete bên trên để bắt đầu phân vùng [sẽ mất toàn bộ dữ liệu đang có trên thẻ], xong ta được như hình

Chọn thẻ nhớ, click Create để tạo phân vùng mới, 1 bảng hiện ra, chú ý chọn Primary và Fat32, dung lượng bên dưới tùy ý bạn, tôi thường lấy phân nửa của thẻ. Phân vùng đầu tiên này dành cho người dùng lưu hình, nhạc, phim...

By Trần Tuấn Nhi, copy bài nhớ ghi nguồn, Yahoo aiselaem1
Thẻ của bạn sẽ như vầy, 1 vùng đã được tạo và có tên, vùng dưới trống không

Chọn vùng trống dưới của thẻ, click Create để tạo thêm phân vùng tương tự như lúc nãy, chương trình nói rằng tạo vùng tạo thêm sẽ bị ẩn, bạn OK Yes để chấp nhận

Chú ý chọn Primary, mục kia chọn Fat32 nếu bạn không biết gì cả, còn nếu biết thì tùy ý bạn. Dung lượng lấy hết phần còn lại.
Phân vùng này sẽ bị ẩn và được máy sử dụng để cài ứng dụng thay thế bộ nhớ trong của máy.

Quảng cáo

Bạn đã có 2 phân vùng trên thẻ rồi, click Apply để nó hoàn tất quá trình, khi nó báo xong thì tháo thẻ gắn vào máy android và dùng.

3/ Cài Link2SD từ market hay google...

Mở lên nó sẽ hỏi phân vùng thứ 2 trên thẻ nhớ của bạn là dạng nào, bạn chọn đúng dạng của nó. ví dụ tôi chọn Fat32 [hình dưới chỉ minh họa thôi]

Quảng cáo

thông báo bạn đã chọn đúng, nhận diện đúng phân vùng, yêu cầu khởi động lại thiết bị mới có hiệu quả. Mount script created.

4/ Thiết lập

Nhấn phím menu, chọn Filter > User để hiển thị các ứng dụng bạn cài vào
[tránh đụng chạm ứng dụng hệ thống]

nhấn vào ứng dụng, chọn create link để chuyển hoàn toàn vào thẻ
[không chọn move to sd vì sẽ chuyển không hết]

thao tác trên thực hiện với ứng dụng đã cài trước đó, bạn muốn sau này ứng dụng luôn tự động cài 100% vào thẻ nhớ thì thực hiện như sau - trở lại bảng chính của link2sd, nhấn menu > setting
đánh dấu chọn Auto link và relink lib file at boot

Bổ sung quan trọng: từ android 2.2 trở về sau, mở Link2SD bạn sẽ thấy một số ứng dụng ghi chú là "on Sd card", bạn phải > nhấn vào nó > Creat Link thì mới chuyển hoàn toàn vào thẻ được.
Về phân vùng ở trên, khuyên nên chọn đều là Fat32, vì một số bản rom 2.2 về sau không hỗ trợ loại ext.

Nếu bạn nào sử dụng máy tiếng việt nam thì Link2SD sẽ hiển thị tiếng Việt, các bạn dựa theo bài của mình mà dịch ra nhé. Chẳng hạn như
Creat Link = tạo / gắn liên kết
On SD card = nằm trên thẻ nhớ SD
Remove Link = Xóa liên kết. trả lại về máy
Link created = ứng dụng đã được liên kết
User = ứng dụng do người dùng cài

Đến đây hoàn thành. Nói thêm dành cho bạn nào muốn tìm hiểu kỹ. Link2Sd có đủ 2 tính năng là
tính năng move to sd: tương đương các ứng dụng cùng tên khác, di chuyển 1 phần nhỏ ứng dụng vào phân vùng 1 của thẻ nhớ, ta có thể nhìn thấy phân vùng này, thẻ nhớ sẽ như đống rác bừa bộn, và việc di chuyển cũng không hoàn toàn, máy vẫn bị chiếm dung lượng. máy sẽ nhìn nhận rằng ứng dụng nằm trên thẻ.
tính năng create link: rất mạnh, di chuyển mọi ứng dụng, di chuyển hoàn toàn 100% vào phân vùng 2, ta không thể nhìn thấy phân vùng này vì bị ẩn, nhìn thẻ sạch trơn, gọn gàng, máy không bị chiếm gì cả. và máy sẽ nhìn nhận rằng ứng dụng còn nằm trên máy [do thằng link2sd nó đánh lừa máy ấy mà, cứ yên tâm]

Mình đang xài Galaxy Mini, bộ nhớ trong chỉ trống 130 Mb, cài vài ứng dụng đã đầy, dùng cách gì cũng không cải thiện, nhưng khi dùng Link2SD thì máy mình đang cài vài chục ứng dụng và game, bộ nhớ trong còn nguyên 130 Mb, phân vùng thứ 2 của thẻ nhớ thì chiếm 700 Mb, vẫn còn trống hơn 1Gb vì mình chia cho nó đến 2Gb, mình xài thẻ 4Gb loại thường 90k. Mọi ứng dụng đều mượt mà nhanh chóng. còn câu hỏi nào không?
(Chú ý nha các bác mấy hình trên là củ rùi bây giờ Link2SD đả có bản tiếng Việt nên tự tiềm hiểu nha. À mà các file hệ thống tốt nhất là không nên chuyển và khi bạn muốn lấy thẻ nhớ ra thì phải tắt máy và khi nào gắn thẻ lại mới đc mở máy lên.Chúc các bác thành công và vui vẻ)​
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

good bạn😃 , thanks.....
ko làm dc, nếu set cả 2 là pri và fat32 thì nó chỉ nhan pv2 (app), cắm vào pc thì nhận pv1 (data), nếu set pv2 là pri, fat thì cũng vậy. set pri, ext2/3/4 thì báo sd blank, pải format. po chiếu, format từ sáng tới tối luon mà ko nhận dc 2 pv.
@votanchau123 Phả dùng đồ đọc thẻ mới phân vùng dc
Chủ thớt ơi, cho hỏi mình đã làm được link to sdcard rồi, nhưng pv 2 đó sao mình ko mở được trên computer.😔:(
@dragoncl12 Sory pạn mình trả lời sai. Pv2 là ko mở đc trên máy tính pạn à.
Bạn ơi cho mình hỏi ! Mình làm xong hết các bước như hướng dẫn và đã creat link xong. Nhưng sau khi creat link thì bộ nhớ trong vẫn giảm đi 1 chút chứ không được 100%. Không phải move app đâu nhé. Liệu có phải mình làm sai ở đâu không nhỉ ?
cám ơn bạn đã chia sẻ
Cho mình xin hỏi: Nếu thẻ đã cài nhiều chương trình (có chương trình cài lên thẻ nhớ), vậy khi phân vùng lại thẻ có phải format thẻ không? Nếu không thì những chương trình cũ đã cài có mất hay có cách nào chuyển vào phân vùng mới không? Xin lỗi vì mình tham gia sau nên đọc mãi vẫn chưa thấy ai hỏi giống minh nên xin quý vị chỉ giáo. Cảm ơn
@dongluc Mình chép các file đó lên máy tính rùi fot5mat là phân vùng dc sau đó chép zô lại thẻ nhớ
@namtrongtolet k co huong dan phan vung
@nguyendo142 Ax hướng dẩn kỷ thế mà bác không biết nửa là pó tay.
@namtrongtolet gắn thẻ vào đầu đọc, gắn vào máy tính, sử dụng Patition Wizard Home chạy trên windows để phân vùng, phổ biến là tạo 2 phân vùng đều là Fat32 và đều là Primary. Phân vùng đầu tiên để chứa dữ liệu đơn thuần, phân vùng thứ 2 được dùng để cài ứng dụng android. Thẻ nhớ nào dùng cũng được. Xong ta gắn vào thiết bị android. HD Chi tiết k co hd chi tiet
sieumarong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Làm một phát được luôn. Thanks chủ top nhiều. Từ giờ thì khỏi lo cái bộ nhớ máy rồi ;)
sieumarong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cho mình hỏi luôn. Ví dụ mình cài game Hero Of Sparta. Nó có cái data của nó. Mình cài game vào thẻ thì nó chuyển vào phân vùng ẩn mất. Vậy làm thế nào để copy được cái data đó vào hả bạn 😕
@sieumarong Nhửng game mà bạn cài data riêng không chuyển data đc chỉ chuyển đc nhửng thứ cài trên máy thôi.
sieumarong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thế thì bất tiện quá. vậy nếu game nào down data thì phần data nó down về chuyển vào đâu vậy 😕

Sent from my HTC Wildfire S A510e using Tinhte.vn
mình dùng máy e405 nên chưa root đc để dùng. dù sao cũng cảm ơn bạn vì bài viết rất chi tiết 😃
khi nào root đc máy sẽ làm 😁
@namtom2011 Đọc kỉ hướng dẩn kỷ thuất trước khi làm.
sieumarong
ĐẠI BÀNG
12 năm
Chủ topic ơi. Bây giờ mình không phần vùng thẻ nhớ thì có creat link được không bạn. Dùng cái Move to SD thì không được 100%. Tại vì mấy game có data toàn game hay, mình muốn chơi 😔
@sieumarong Thì có khó j đâu. Phần data mà bạn down về là nằm trên thẻ nhớ chứ phải trên đt đâu à.
mà cài flash xong k xe, dc video tren zing. tieng dc ma k co hinh
@nguyendo142 Cái đó thì mình bất tài rồi bạn ơi
Tuyệt vời !!!
mình đã root đc em e405 và làm ok rồi. mọi app hay game sau khi download về đầu chuyển sang thẻ nhớ.
không lo chuyện thiếu dung lượng nữa rồi 😁
many thanks bro nhá 😃
sieumarong
ĐẠI BÀNG
12 năm
nh
cách này hơi bất tiện để mình có thẻ quản lí các file trong thẻ nhớ
mayhayrui
ĐẠI BÀNG
12 năm
thank
blogkien
TÍCH CỰC
12 năm
Mình tạo gắn kết, có dòng "Đã gắn kết -> trên thẻ nhớ" như bạn rồi. Nhưng khi vào kiểm tra dung lượng bộ nhớ trong thì thấy nó bị sụt giảm mất 1 vài Mb...

Ví dụ: Ban đầu Bộ nhớ trong (BNT) là 100Mb; cài ứng dụng A thì BNT còn 108Mb. Vào Link2SD coi nó báo "Trên thẻ SD".

-> tiến hành tạo liên kết; Link2SD báo trên ứng dụng A: "Đã gắn kết -> trên thẻ nhớ". Nhưng vào kiểm tra dung lượng BNT thì sụt xuống 105Mb.

Đó là điều khó hiểu.

---------

Vậy thành ra để kiểu" Trên thẻ nhớ" nó tốt hơn chứ?
@blogkien Vậy bạn có check toàn bộ các dấu chưa
blogkien
TÍCH CỰC
12 năm
@namtrongtolet Rồi bạn

Mình xài Galaxy y. Nếu mình tạo gắn kết thì cái bộ nhớ trong bị sụt giảm mạnh nhẹ, tuỳ vào dung lượng ứng dụng. Và cái phân vùng Fat32 mình lại tăng lên.

VD: ứng dụng A nặng 20MB cài vào máy galaxy y. LINK2SD báo "On SD card" thì bộ nhớ trong không giảm mà phân vùng Fat32 lại giảm.

Nếu "Create Link" thì bộ nhớ trong giảm xuống; đồng thời phân vùng Fat32 trong máy lại tăng lên dung lượng.

Không khéo nó lại không cài vào ext2?

---

Tiến hành kiểm tra Storage Info thì thấy phân vùng ext2 xài rất ít. trong khi đó phân vùng chính fat32 lại bị xài nhiều gấp mấy lần
@blogkien Bạn vào cài đặt, vào ứng dụng, bộ nhớ sử dụng xem cái dung lượng bộ nhớ có bớt đi nhiều ko.
Ý của bạn là fát32 là thẻ nhớ, còn ext2 là phân vùg của thẽ nhớ hay j. Vì trog link2sd của mìh chỉ có phân vùg ext2 và thẻ nhớ thôi. Nếu đả có chử gắn kết đến thẻ nhớ thì vậy là đc rùi.
mình cũng bị giống bạn blogkien mình đã cài tự dộng gắn kết nhưng khi cài file apk có một số app không tự động gắn kết nó chỉ báo " ở trên thẻ nhớ " mình tích vào tạo gắn kết thì bộ nhớ trong giãm xuống nhiều lắm..
mình không hiễu sao luôn
mình dùng q-mobile s11
Minh xai MiniTool Partition Wizard thì tạo được pv1 hoàn tất, mình tạo típ pv2 để chép dữ lieu thì khi làm xong, nó báo hoàn thành thành công nhưng kiểm tra thi bộ nhớ bị xài hết 100%. làm lại từ đầu mấy lần cũng như vậy. Bạn giup dum minh. Cảm ơn
bac xem thu chu tui lam ma khong duoc gio no may tinh khong nhan the nho qua dau doc the nua rui. nho thong bao nhan nhung chang hien len..

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019